Chia sẻ về các chuyến bay dài: chuyện sạc, chuyện sử dụng Wi-Fi, và làm sao để bạn đỡ buồn chán

Duy Luân
20/7/2017 15:33Phản hồi: 157
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bay thế ăn thua gì. Hôm nọ đi xe giường nằm tử Đà Lạt ra HN 30 tiếng. Bị nhét vào băng cuối xe. Nằm 6 không nhích đc ng luôn. Giơ đt len dubgt còn khó. Và nằm vậy hơn 1 ngày liền
@sieu_nhan Đó là lý do mình phải làm việc như một con chó để không bao giờ phải đi xe chặng dài. Bay thôi
Vàng Pao
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chỉ thích mang theo e zippo nhưng đé đc!
Công nhận bay dài chán ngắt, mệt mỏi, căng thẳng ghét bay nhưng dù sao vẫn tốt hơn các phương tiện khác, thích United, ANA , Asian !
Ghét nhất vẫn là Vietnam airline!
@Thangmasaru Chưa bay dài bằng VNA bao giờ. Sao ghét vạy bác?
@Duy Luân Chỉ bay ngắn thôi đã chán lắm rồi nữa bảo bay dài !
Thì cái phần dịch vụ đó bạn, chắc bay nhiều quá nên ko cảm nhận dc hay sao ? Từ cách nói với khách, thái độ phục vụ... bước lên VNA là biết luôn !
Mấy bạn trong Tân sơn nhất ra còn đỡ, mấy bạn Nội Bài khỏi nói !
@Duy Luân Em đã từng bay đường dài Emirates, Etihat, Singapore Airline và VNA. Bay 3 hãng kia trước rồi tới VNA thì đúng là cái danh xưng hãng hàng không 4 sao suốt ngày VNA ra rả trên các chuyến bay của họ thì cũng chỉ là cái danh xưng mà thôi.
Nếu bay đêm với mấy hãng kia thì sẽ được phát 1 bộ dụng cụ ngủ và vệ sinh cá nhân gồm gối tựa cổ, nút tai, che mắt có 2 mặt: 1 mặt ghi để tui ngủ, mặt kia ghi tới giờ ăn kêu tui dậy. Bàn chải và kem đánh răng, tất dài để mang chân cho khỏi lạnh. VNA thì chỉ để cho mấy cái bàn chải đánh răng trong toilet. Tới giờ ăn không ăn cũng bắt ăn. Em biết là họ phục vụ nhiều người chứ ko phải chỉ mình mình nên cũng làm ơn, xin lỗi đầy đủ nhưng thái độ của họ có vẻ miễn cưỡng. Dù giá vé là như nhau, đôi khi còn đắt hơn.
Có bác nào từng bay quốc tế về VN để ý là cổng lên máy bay về VN và các nước Châu Phi thường xấu hơn cổng bay sang châu Âu hay Mỹ không.
phamlong
TÍCH CỰC
7 năm
@tuanhung1433 Bạn kể 3 hãng vip nhất TG đi so với vna,
3 tuần trước bay từ Osaka về HCM. Cái chai dưới là 2 lít... Mình mang nửa chai nước lên máy bay nè... Cho nên cái vụ cấm đem chất lỏng lên máy bay nó hài vãi ra...

À mà lần đó, mình phải qua an ninh ở Nhật bằng cổng dành cho staff, do trễ chuyến
tunamdinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ducthang3012 quy định nào cũng có nguyên nhân của nó. người ta không tự nhiên nghĩ ra để đi kiểm soát cho mệt.
@tunamdinh Ý mình là, quy định như thế mà mình dc mang tận 1l nước lên mb mới vãi

Lúc đó hoàn toàn k nhớ chai nước trong balo, do vé mb bị sai...r trễ giờ.. Lo hì hục chạy như chạy giặc... Tâm trí nào mà nhớ đến chai nước...an tọa trên máy bay rồi mới khát nước.. Và theo thói quen là moi chai nước ra uống... Mới té ghế vì k hiểu sao lại dc cho qua ở cổng an ninh
tunamdinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ducthang3012 Nhật mà cũng lởm khởm thế nhỉ
@ducthang3012 Chắc đi cổng riêng nên nó xét không kĩ 😁 gặp bác mà là khủng bố thì tiêu cmnr
Kinh nghiệm quan trọng nhất của mình là mua vé hạng C, đừng mua vé economy 😃
@Hổ Báo Cáo Chồn Hạng C là hạng business hả bác? Có eco, bus với first thôi. Bus cũng đã mắc kha khá rồi.

Đang đặt mục tiêu bay bus class không cần quan tâm giá 😁
@Duy Luân Ai bay nhiều sẽ gọi là hạng C thôi, business gì cho lằng nhằng 😃

C của JAL cũng ổn lắm
@Hổ Báo Cáo Chồn để ráng cày haha
rungvang
TÍCH CỰC
7 năm
Thường thì máy bay đg dài đều có màn hình giải trí, lên máy bay xem 1 bộ phim, xong đc phục vụ ăn, xong ngủ độ 3-4 tiếng, dậy đi wc, xem 1 bộ phim nữa, lại đc ăn tiếp, ngủ, dậy đi wc là hạ cánh
Tấn Trà
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình tải sẵn 1 đống phim về lap, lên cứ thế xem. Xem 1 2 bộ thì chán quá đi ngủ, ngủ dậy lại xem 😆))
Kamila88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có điều kiện thì chọn Singairline. Đủ hết đồ chơi khi bay đường dài! ổ cắm sạc các kiểu...không cần mang theo đồ sạc cá nhân! Nếu bay A380 thì có quầy bar, đồ ăn vặt thoải mái! Nhưng cần thiết nhất là mang theo 1 vỉ panadol và 1 lọ becberin. Lỡ ăn phải đồ ăn không hạp bụng thì coi như ngồi phòng VIP (WC) nguyên chuyến..
@Kamila88 Thích Sing Air lắm mà chưa có dịp nào để bay cả. Ước mơ của mình là được bay A380 của Sing Air đó
atomo2
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình khó ngủ -có lần ngồi ghế gần toilet muốn stress luôn vì ngta đi toilet liên tục cứ rầm rầm-mai mốt chắc tìm cái headphone chống ồn là tốt nhất-không ảnh hưởng tiếng may bay và tiếng động.

p/s: khi wởn vào tinh tế-đọc bài bác Luân riết rồi nghiện-vẫn hay tìm bài bác đọc: thông tin gía trị, văn phong nhẹ nhàng súc tích. Thỉnh thoảng thấy tin của bác trên Thanh Niên. Nội lực và tốc độ viết bài của bác đáng nể.
@atomo2 Ủa, Thanh niên là sao bác 😁 mình có viết gì cho thanh niên đâu hihi.

Cảm ơn các bạn đã ủng hộ. Mình viết như cách mình đang chia sẻ với bạn bè, người thân nên nhẹ nhàng vui vẻ thôi. Mình viết như mình đang nói chuyện vậy
@atomo2 Thêm nữa là bác nên book vé rời xa toilet ra 😁
atomo2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân ôi trời-mình nhầm rồi: trên thanh niên mục công nghệ có người Thành Luân-trên tuổi trẻ lại là Đắc Luân-Tinh tế thì Thành Luân. tưởng bác là cộng tác của tn va tt. thấy khả năng viết của bác hay wá mà.
atomo2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân hihi-không bay nhiều không kinh nghiệm-nhờ những bài như này của bác mà học hỏi được thêm nè- Thank bác
@atomo2 Không nhé, Luân chỉ có Tinh tế thôi =))
DuyThai83
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thì ngủ ngủ và ngủ
Thêm vài bộ film + tai nghe chống ồn thì chuyến bay dài ko thấy dài nữa 😁 image.jpeg image.jpeg image.png
Đời gần 30 mùa khoai sọ, mới dc đi máy bay 2 lần, đều của VNA...có lẽ lớn r, trải nghiệm nhiều dịch vụ 5 sao nên lên mb thấy cũng k quá hào nhoáng, dù lần đầu lên mb, cuối năm ngoái...

Còn service thì VNA mình thấy nó cũng amateur như phục vụ xe buýt ấy... Chán ỏm

Mình bị cái khó ngủ nên lên mb khó mà ngủ dc...do ồn và k dc nằm thẳng lưng như trên giường. Bay qua Japan 5 tiếng là thấy ngán ngẩm lắm r...5 tiếng dài k tả nổi, nếu k có j làm...bay thì bay nửa đêm, qua tới nơi là 7h sáng.. Nhanh 2 tiếng... Là lại phải tiếp tục nhịp sống hối hả ngay khi vừa rời mb... Công nhận đuối thật.

Đúng như bác nào đó nói....nếu có thể thì đi business class cho sướng...ngồi economy nó bí vãi ...
@ducthang3012 5 tiếng quá đơn giản. Hặng dài nhất mình từng bay là JFK-SIN - 17 tiếng
@Hổ Báo Cáo Chồn Vậy tính theo chiều bay thì chặng đó xa hơn từ vn qua Mỹ.. Sao k làm luôn chuyến bay thẳng từ vn qua Mỹ nhỉ... Đỡ transit ở Narita
@ducthang3012 Làm gì có bay thẳng từ VN qua Mỹ bạn. Với cả mình chuyến đó đi Singapore dự hội thảo chứ có về VN đâu
Mà 17 tiếng là bay thẳng đó, ko transit gì đâu, thế mới oải 😃
@Hổ Báo Cáo Chồn Hình như vừa có tuyển bay thẳng VN Cali, của VNA. Bác nào xác nhận giúp mình cái
@Duy Luân Không có, khẳng định luôn. VNA đến giờ còn chưa được certified bới FAA thì bay sao được. Cách đây mấy tháng FAA mới sang đánh giá VNA, sớm nhất phải 2019 mới bay direct được, chưa kể còn chờ lot ở các airport
Mình bay US-VN mỗi năm 5-6 chuyến nên có bay thẳng thì khỏi phải nghĩ, sẽ bay ngay
khanh1810
TÍCH CỰC
7 năm
hehe được hôm đi làm về sớm rảnh đọc hết comment của các bác
thật là hữu ích
mình làm việc ở Sing, có 3 tiếng nên thời gian bay rất ngắn và nhanh
điện thoại & cục sạc dự phòng sạc đầy từ đêm + quyển sách giết thời gian
laptop mang theo nhưng mà không dùng bao giờ vì lích kích quá 😁
thỉnh thoảng ngủ gật tý khi đọc sách :D
sau này nếu bay đường dài, sẽ cố gắng book hạng C cho thoải mái cái thằng người. 8-10 tiếng mà ngồi eco thì nói thật chắc hẹo mất 😔
mấy bác có khuyên sắm cái tai nghe chống ồn chủ động, chắc phải đầu tư một cái
@khanh1810 Mình bay tận 12 tiếng từ Nhật sang Mỹ, ôi trời ơi...
Mình lên mb của vna... Nói thật k phân biệt j, mình toàn nghe các bạn tiếp viên là ng bắc ... Cho nên cái dịch vụ cũng ngán ngẩm, với lại có phần chảnh... Và cái phần đào tạo để làm tiếp viên, mình có cảm giác họ k biết ntn là làm dịch vụ cho nên k biết cái nguyên tắc nó là ntn... Làm dich vụ mà chán lắm...đúng kiểu chợ búa...
Đây là lối an ninh mình dx đi 3 tuần trc..cũng qua máy quét, tháo mọi thứ cho vào rổ nhựa r máy quét...vậy mà chai nước to đùng lại dc thông qua 😁
Đây là tổng kết travel của mình trong 10 năm gần đây, có bạn nảo ở TT bay nhiều như mình ko nhỉ?

aslan_zara
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn RosterBuster bạn
@aslan_zara Ái chà, có nghề rồi. Bạn pilot hay crew? Nhìn avatar của bạn mình thấy nhớ bầu trời quá.
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn Mình là pilot. Bạn đã từng làm trong ngành à?
@aslan_zara Mình bay nghiệp dư thôi
nerdyL
ĐẠI BÀNG
7 năm
hãng này có muốn cũng không kéo nổi Duy Luân ra khỏi máy bay
Vẫn chưa nhé, lớp An Ninh ở VN cửa gì mà A.N. Mỹ chịu cho các hãng HK mở đường bay thẳng 😁

VN thì ổn nhé bác, dưới 100 Wh (~ < 27.000 mAh), qua tới Mỹ thì tuỳ hãng HK, mình chưa tới đó nên không rành 😆

C thường là mã vé tiêu chuẩn của hạng business, cao hơn là J, hạng first ko thấy VNA ghi là mã gì 😃) (mà VNA làm quái gì có first class, loại trừ mấy bác lãnh đạo)
Eco thì đủ hạng như G,A,E,P là giá siêu rẻ; tiết kiệm là N,R,T; tiêu chuẩn là K,L,Q; eco linh hoạt là Y,M,S. Có thể loại thương gia tiết kiệm là không được đổi giờ bay ký hiệu là D.

100 ml x 10 lọ nhé 😃) Có đứa bị trễ hành lý vài ngày mà vẫn nghĩ là không nên mang theo kem đánh răng dầu gội cơ à 😃)
@Trung Dt Kem đánh răng dầu gội luôn sẵn sàng nhé. Trong balo xách tay.

Mỹ cho 3 lọ thôi. Không có 10 đâu. Hay 1 lọ theo update term gì đó. Bác check thử giúp em cái
@Duy Luân Mỹ cho nguyên bộ kit nhé. Mình mua tại Walmart 😁 image.jpeg
@Duy Luân OK, anh chưa đi Mỹ nên ko biết

VN thì 10 lọ x 100 ml, pin dự phòng thì dưới 160 Wh
dangeta
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mới rồi bị đặt cho chuyến đi mẽo từ thượng hải, China Eastern. DM bon tiếp viên còn bắt mình tắt điện thoại dù đang giữa chuyến bay, kêu bia thì dc 1 lon, lần sau kêu hết, gọi rượu thì kêu không có. chuẩn bị bay về lại, nghĩ đến bọn nó là ngán ngẩm.
@dangeta Bỏ vụ China đi =.= transit lâu lắm, mệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019