Chia sẻ về chạy trail 35K LAAN Ultratrail 2019: trải nghiệm tuyệt vời!

Nam Air
2/11/2019 14:14Phản hồi: 188
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh @Nam Air có thể cho em xin thông tin đôi giày k anh 😁
@homebrew Tks bạn. Để mình tìm hiểu thử
@tuthanhnhan.arch Đôi mình mang là salomon đó bạn
@Nam Air Dạ. Cám ơn anh
@tuthanhnhan.arch Salomon là ngon rồi. Bữa anh mua HokaOne xong lên đó thấy trời mưa phải nhờ bạn ship gấp Salomon...
Hôm qua mình cũng tham gia chạy, nhưng là Custom chạy bo
Hihi
Hungtrinh36
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác đi VMM Sapa chưa mà nói luôn là đường trail đẹp nhất Việt Nam vậy?
@Nhan_Trieu thay đổi cao độ ở Sapa gắt quá, nhưng đường bê tông nhiều cũng chán bác ạ. 😔
Nhan_Trieu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Bữa mình chạy 70. Leo hộc máu hết núi này đến núi khác liên tục 😆 xong down hill còn mệt mỏi hơn haha
@Nhan_Trieu Xin nói thật, bác và các anh em chạy 55, 75 như bác không phải là người mà là siêu nhân rồi.
Nhan_Trieu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air E cũng vẫn là người mà a 😆 e thấy trên 100 mới là siêu nhân. E mới 100 chưa siêu nhân haha
tethien
CAO CẤP
4 năm
Nhìn đường sình thấy khiếp quá.
Tưởng tượng chạy với đôi giày ướt lép nhép!
Thôi.
Mình thấy cái ultra trail này thiên về trekking nhiều hơn là running như chạy marathon nhỉ.
@vicktorbui các bạn kĩ thuật tốt vẫn chạy rất ác bác ạ.
Bác có thể trek ko vẫn về đích xinh tươi, nhưng phải tập trung giữ pace tốt để đạt mục tiêu (kiểu như brisk walking ấy ạ)
Còn trekking hay hiking thường ngắm cảnh thì dễ dính cut off time là ăn đòn.
@BillyTheKid96 Mình hay chạy marathon thôi (môn chơi chính là bơi còn chạy để cải thiện thể lực và chạy vui với anh em thôi bác ạ). Vì thế nên mình nhìn chạy ultratrail đường rừng và núi nó hay có các đoạn dốc nên mình ko biết đoạn xuống dốc thế có ai chạy không hay đi bộ.
@vicktorbui Dốc thì nhiều elite vẫn chạy đó bác
@vicktorbui Elite nó chạy chậm lên dốc và tận dụng xuống dốc để chạy nhanh. Nó kiểm soát theo nhịp tim hoặc Power Run
NgoJewelry
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn những chỗ lội suối và sình lầy như thế là nhai hơi khó rồi.
này tổ chức ở đà lạt hả ae
Chúc mừng ace đã có một cuộc race vui và nhiều cảm xúc
hienlanh
TÍCH CỰC
4 năm
Gian khổ thật, chúc mừng các bạn
Bình Peace
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thấy BTC tổ chức chán lắm, mà chủ top khen ghê 😆)) Mình đi 1 lần, k bao giờ muốn quay lại giải LAAN
1. Khâu trung chuyển 2 lần là quá tệ (lần 1 mình gõ nhầm là "khâu trung chuyển 1 lần là quá tệ" - vừa edit lại), chưa nói tới việc bắt runner dậy sớm rồi ngủ lại, cơ thể dễ mệt, thà đi xe khách 1 lần kiểu ghế ngồi luôn sẽ tiện hơn
2. Điểm CP trái cây nói thật là không muốn bỏ vào miệng. Chưa chạy giải trail nào mà trái cây chán thế. Lại còn quy định mỗi runner chỉ đc ăn 1 miếng dưa hấu, không cho ăn tới miếng thứ 2. Chuối thì xanh và chát, trong khi cần chuối chính mới tiếp đc đường.
3. Chỉ có 2 CP có pocari, mình chuẩn bị sẵn muối rồi nên k ảnh hưởng, nhưng nói chung là chạy 35km thiếu điện giải gây ảnh hưởng rất nhiều.
4. Giờ nói tới khâu phát bib, cái khách sạn bé tí, năm ngoái ít ng thì còn được chứ năm nay làm quá lộn xộn và chật chội. Vẽ ra thêm bước check đồ nhưng lại không check cẩn thận thì vẽ ra làm gì cho rắc rối gây tắc đường.
5. Khi runner về đích, chuẩn bị khu vực ngồi không đầy đủ, gió lạnh sun cả chim, xe bus thì mãi mới có, lại còn trung chuyển 2 lần, người đã mất nhiệt vì lạnh, kiệt sức vì hành xác mà mãi mới có xe. Đồng đội mình chạy về ngon ơ nhưng mất nhiệt vì ngồi chờ bus, tự thuê taxi đi về
6. Vụ DNF gọi BTC tới đón nghe nói phải chờ lâu, mình k trải nghiệm nên k nhận xét đc.

Nhưng cũng nên khen đường trail 100% khá thú vị. Ngoài được cung đường đẹp thì mình thấy chả nên khen nhiều, năm sau đi đông lại lỗi linh tinh thêm.
Bình Peace
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air @Nam Air bác tranh luận kiểu gì ấy nhỉ, trả lời theo từng mục mà còn trả lời thiếu ý, hay là các ý đó bác đồng ý với tôi nhỉ?

Trước khi trả lời, xin phép nói rõ là tôi đi VMM rồi, DLUT rồi, LAAN rồi, các giải road marathon cũng chạy rồi, từ 10 - 21 - 35 - 42km đã chạy đủ, và đủ trải nghiệm ở các loại BTC rồi để bác hiểu là không phải lần đầu tôi tham dự 1 giải trail, ở Đà Lạt. Ngoài ra không đồng ý với cụm từ "cực kỳ chuyên nghiệp" của bác, làm cho tiêu chuẩn 1 giải chạy giảm xuống quá thấp, như vậy mà bác đã khen thì giải khác bác phải nói là: "Quá hoàn hảo tới mức không thể tốt hơn" ah?
Giờ tới các điểm tranh luận

1. Tôi có đọc lại, viết nhầm ở số 1 và 2, câu đúng phải là "Khâu trung chuyển 2 lần là quá tệ", tuy nhiên hy vọng bác không hiểu nhầm.
Giải race nào chả có trung chuyển, tôi đang nói việc phải qua 2 lần xe là một điều cực tệ cho VĐV. Chiều đi, họ thức giấc, làm nóng người rồi lại lên ghế nằm ngủ lại, bị mệt. Chiều về, chân đã đau lại còn bắt leo giường nằm, lên xe lần 1 đang ấm lại phải xuống giữa rừng ngồi chờ (mà có nhanh đâu). Đây mới là ý chính để phàn nàn, không ai phàn nàn cái ý có xe trung chuyển, bác đọc lại cho rõ.

2. Thế cái ý mỗi VĐV chỉ được ăn 1 miếng dưa hấu không thấy bác nói gì nhỉ. Chuối xanh chín thì tùy cảm nhận nên đành không tranh luận nữa, tiếc rằng tôi chẳng chụp ảnh chỗ chuối xanh lè đó. Đính chính chút, CP đó gọi là CP5, không phải CP2 nhé bác.

3. VĐV phải chuẩn bị là đúng, nhưng điều đó không có nghĩa là BTC lấy cớ đó chuẩn bị ít, bác đừng ngụy biện kiểu đánh con lận con đen ở đây. DLUT thiếu có chút Pocari ở 1 vài check point đã bị runner mắng rồi (check point nào họ cũng có nhưng 1 số chạy sau bị hết), giải này có 6 CP mà chỉ có 2 điểm có điện giải.

4. Bác có thấy mình nói câu nào không nên check đồ không? Tôi nói là: Nếu vẽ ra bước check đồ thì hãy làm cho cẩn thận. Runner nào cheating đồ cũng được thì check làm gì? vừa mất công vừa gây tắc đường. ĐỊa điểm phát bib chật hẹp sao bác không nhắc tới lúc phản biện? tôi tạm hiểu là bác hoàn toàn đồng ý các mục đó?

5. Lại 1 câu đổ lỗi như mục 3. Tôi bỏ tiền mua 1 cái bib đắt chả kém mấy giải chuyên nghiệp khác, BTC lo không tới thì tôi phàn nàn. Tôi cũng phải tự tìm đồ ấm mà lo, nhưng BTC tổ chức kém thì vẫn phải nói chứ. Tự lo được áo ấm thì không được phép phàn nàn nữa ah? Mục này còn link tới mục 1, xe bus nhiều và không phải chờ thì đã không bị phàn nàn cái này

6. Tôi nói rõ là tôi không trải nghiệm vụ DNF, nhưng các đồng đội nói là gọi cho BTC thì được thông báo phải chờ 5 - 6h (các giải khác là tầm 2h thôi nhé). Nên tôi nói là nó lâu (chứ không phàn nàn vụ phải chờ, bác đọc kỹ lại nhé)

Giờ tới phiên tôi nhận xét chung: Giải này SRC phối hợp tổ chức, toàn anh em bạn bè với tôi, rất có tâm (thể hiện ở việc chọn route đáp ứng mong mỏi runner chân chính), nhưng tổ chức kém thì nói kém, nâng lên làm gì.

Bác viết cảm nhận xong, tôi comment cảm nhận khác, không muốn viết bài mới, vậy thôi. Bác nói cứ như tôi không được phép phản biện bác trong này vậy.
@Bình Peace lại trả lời bác:

1. bác đang đại diện cho bao nhiêu runner bảo rằng họ không thích trung chuyển 2 lần vậy? cá nhân tôi và các bạn tôi thấy trung chuyển như vậy là ổn thì ý kiến của tôi là không được công nhận à?

2. Vấn đề dưa hấu tôi không tranh luận vì bản thân tôi có ăn dưa hấu và có ăn trên 2 miếng, không rõ vì sao tới lượt bạn lại bị như vậy. Cái này là trải nghiệm cá nhân mỗi người, và rất tiếc bạn phải khó chịu vì điều này.

3. Các điểm có điện giải đã được công bố NGAY TỪ ĐẦU, vui lòng xem bản đồ thông tin được công bố từ đầu. Bạn cảm thấy thiếu điện giải vì BTC thông báo từ đầu họ chỉ có tại 2 điểm thì bạn tham gia race làm gì? Họ thông báo 2 điểm thì chỉ có 2 điểm có là sai à?

4. Cá nhân tôi và nhóm 20 người có trải nghiệm check đồ, nhận bib rất nhanh, cả nhóm mỗi người đều check đồ, chỉ mất 15p vào chiều ngày 1/11/2019 như đã nêu ở bài này

5. Bạn muốn lo tới là lo tới mức nào? chạy trail trong rừng thì phải có hot girl tiếp nước, tới đích thì có chăn êm nệm ấm cho bạn nằm à, bạn nói bạn đi VMM rồi vậy đích đến VMM có ghế ngồi cho toàn bộ VDV không, VJM có ghế ngồi cho toàn vdv không.

6. DNF phải chờ đón, và thời gian chờ đợi thực tế thế nào thì xin không bình luận vì cá nhân tôi cũng không trải nghiệm DNF.

Bác thoải mái phản biện, cũng như tôi thoải mái phản biện lại thôi, bác có quyền cho rằng bác đúng 100% và ý kiến của tôi toàn là bs cũng chả sao.
Bo&Thuy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bình Peace Về mục trung chuyển bạn bên BTC có đề cập trong này. Mời bác tham khảo thêm
https://www.facebook.com/buithuy2210/posts/10206938183049312
Bình Peace
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air 1. Bác lôi chuyện cảm nhận cá nhân thì tôi không bàn nữa. Mục đó tôi phân tích có câu nào nói là cảm nhận cá nhân đâu, hoàn toàn dựa trên logic là:
Lúc xuất phát: Dậy, làm nóng người, lên xe nằm ngủ tiếp, đang ngủ xuống xe, lên 1 xe khác.
Lúc trở về: Chạy về lạnh, chờ xe, lên xe ấm, xuống xe, chờ lạnh mất thân nhiệt (bao lâu thì hên xui nhỉ, chắc lỗi này của runner), lên xe leo lên giường trên (giày chân đã đau rồi còn bắt leo). Logic nó là vậy thôi bác. Tệ hay không tôi viết tới đây thôi.
BTC còn phải đi giải thích tức là họ biết trải nghiệm đó không tốt (nếu nó tốt thì không ai lo phải giải thích đâu bác, nói tới vậy là bác hiểu trải nghiệm nó tệ rồi). Còn lý do BTC đưa ra thì tôi không bàn, tôi không ở trong BTC nên k biết giới hạn tới đâu mà không giải quyết được tình huống này.

2. Vậy thì bác chạy chậm quá rồi, hoặc vô ý thức không nhìn thấy cái biển to đùng: mỗi người 1 miếng dưa hấu. Bạn tôi còn phải đàm phán: Giờ anh không ăn chuối, cho anh 2 miếng dưa hấu nhé thì TNV mới đồng ý.

3. Thì tôi nói là kém vì chuẩn bị ít đó, tôi có nói là tôi không biết đâu? Nhắc lại nhé: Tôi nói BTC kém vì chỉ có 2 chỗ có điện giải, nên không thể gọi là cực kỳ chuyên nghiệp.

4. Lại lôi chuyện cá nhân rồi. Bác tranh luận buồn lòng ghê luôn ấy, tôi không biết nói sao. Tôi nói là: Nếu check không cẩn thận thì thôi, đừng vẽ ra bước check này.
Giờ tôi hỏi nhé: Vẽ ra bước check với không có bước check, cái nào nhanh hơn? chưa cần trải nghiệm là đã biết logic rồi nhé. Còn bác thấy nhanh vì chiều lấy bib luôn vắng hơn sáng, bác lấy sáng sẽ thấy xếp hàng dài tới cổng. Bác biết BTC thì hỏi họ 1 câu cho minh bạch vụ này, tôi nói thì lại bảo tôi nói quá.

5. Bác nói kiểu giận lẫy vậy bác, tranh luận thì từ tốn, nhẹ nhàng, nói logic chút đi bác. BTC không đủ kinh nghiệm để biết rằng trời sẽ lạnh và chỗ chờ không đủ ấm thì tôi trách thôi.
Bác có thấy ai phàn nàn VMM với DLUT về vấn đề này không là hiểu chuyện rồi. Runner ngồi bệt nhưng các lều đều có vải quây chán gió nhé 😃 Mùa tổ chức của 2 giải này không rơi vào mùa quá lạnh (cuối tháng 3 và tháng 9), còn LAAN thì là tháng 11 rồi, BTC không có kinh nghiệm nên mới bỏ sót.

@Bo&Thuy chào bạn, mình có đọc từ lúc mới post rồi bạn ạ. Thực lòng comment trong post này xuất phát ban đầu chỉ vì câu khen: "Ban tổ chức cực kỳ chuyên nghiệp" chứ tôi cũng không định làm lớn quá. Tổ chức còn non thì phải nhận. Đội SRC toàn runner kỳ cựu thân quen, có tâm cả, góp ý riêng thì góp ý cả rồi bác 😃
ostarbucko
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lúc mình qua Phần Lan, đường trail bên họ rất đã. Mỗi một đường đi có 1 vạch màu khác nhau, cứ 1 trăm mét là có 1 cái cột đánh dấu màu. Thành ra cứ đi theo cột là chả bao giờ sợ lạc. Vì đường trail họ cắt nhau nhiều, nên cột nào mà nhiều màu là biết đoạn đó cắt nhau. Đi rất thoải mái, không phải sợ mình đi lạc hay nhầm đường
kanishi
TÍCH CỰC
4 năm
@ostarbucko thế mới là Phân Lan chứ
Nhan_Trieu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mua bib 75km mà bận ko chạy được tiếc quá 😔
@Nhan_Trieu mình nghĩ nếu chạy trên 42km thì không còn là người bình thường nữa ;D
Nhan_Trieu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Lên ultra phải khác tí chứ a 😁
@Nhan_Trieu sang năm anh lên 35 cho nó hot :D 3 lần chạy 15 rồi hihih
Nhan_Trieu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep DLUT đi 21 ko a hehe
@cuhiep đi 21 DLUT kìa ad :D
Chủ thớt bảo BTC "cực kỳ chuyên nghiệp" thì mình thấy tính khách quan của bài post giảm đi nhiều quá 😆
@galaxyvn3k Mình cảm nhận và chia sẻ theo cảm nhận của mình, bạn không thích thì hoan nghênh 1 bài khác chê giải, hoàn toàn bình thường!
Xem ra Đà Lạt có vẻ nhàn, không so nổi VMM hay VJM
Nhan_Trieu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ducleminh Nhàn hơn nhiều chứ bạn hehe chạy vjm vs vmm khắc nghiệt hơn nhiều cho cự li ultra
@ducleminh VMM & VJM có cao độ và độ chuyển còn gắt hơn hơn người yêu cũ của em, xem đường chạy mà chóng cả mặt, hoa cả mắt. Chạy đường bê tông giữa trưa nữa chứ, nắng nó táp lên mặt có mà hỏng cả người.
Trông vui quá nhỉ.
Họ không sợ muỗi rừng ah! Nó chích rát lắm! Mình không thể chịu nổi.
@SoGetSu Em sợ mưa rừng hơn :rolleyes:
@BillyTheKid96 Mỗi lần băng rừng mình chạy khá nhanh 50km - 60km. Dĩ nhiên ko thể nhanh như đồng bằng đc, nhiều khúc cua, ko quan sát xa đc. Chạy chậm xíu dễ bị muỗi đốt.
Đọc cả bài, cuối cùng không biết giải này tổ chức ở đâu !!!!!!:p:p:p:p:p
@khunghoang kinhte 2008 Google laan ultra trail là thấy nó ở Đà Lạt 😁
fanarrowsx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khunghoang kinhte 2008 Bác này như mình, đứa trong nhóm nói mới biết nó ở Đà Lạt :eek::eek::eek:
Dzui ha , ảnh đẹp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019