Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ về Google Home Mini: loa thông minh rất tuyệt và đẹp giá 800k

Duy Luân
9/3/2019 23:5Phản hồi: 190
Chia sẻ về Google Home Mini: loa thông minh rất tuyệt và đẹp giá 800k
Vài năm trước thì việc mua mấy đồ như Google Home Mini về nhà sẽ không có nhiều tác dụng, do những dịch vụ online chưa có cho Việt Nam, mua về phí lắm. Nhưng năm 2019 này thì khác, Spotify, Netflix, YouTube và nhiều thứ khác đã mở tại Việt Nam nên con Home Mini này làm được nhiều trò hơn, chưa kể là nó cũng đẹp, có tác dụng trang trí nhà của, đồng thời rất tiện để làm hệ thống điều khiển nhà thông minh. Google Home Mini có thể setup bằng app trên iOSAndroid.

Thiết kế đẹp

Thiết kế của con Google Home Mini nhìn rất dễ thương, nó tròn tròn, nhỏ nhỏ, và rất sang trọng. Mình đã từng thấy con màu cam, rất nổi bật và cá tính, để trong phòng khách có thể trở thành điểm nhấn cho ngôi nhà hiện đại của bạn. Nhưng tiếc là lần này mua hết hàng màu cam nên mình chuyển sang mua 1 cái màu xám và 1 cái màu đen, cả hai cũng đẹp lắm và dễ dàng hòa lẫn vào những món đồ nội thất khác của bạn.

Đi kèm theo dây nguồn của Google Home Mini là những cái móc nhỏ, bạn nên tận dụng hàng móc này để cuộn dây cho gọn gàng hơn.

Và mình cực kì thích lúc nó bắt đầu nhận lệnh hay lúc vừa khởi động lên, 4 cái đèn sáng nhấy nháy nhìn vui và đẹp.

Giá rẻ

Với giá từ 750.000 đồng đến 830.000 đồng (tùy chỗ bán), bạn khó có thể kiếm được một cái loa thông minh làm được nhiều trò như thế này trên thị trường. Cạnh tranh với Google Home Mini có loa Amazon Echo Dot 3 cũng khá tốt, tuy nhiên do app Alexa buộc phải download từ App Store Mỹ chứ không có cho Việt Nam nên mình không ưng lắm, và lại mình thích hệ sinh thái của Google hơn.

Cái giá rẻ này sẽ phát huy tác dụng khi bạn cần mua 2-3 con Google Home Mini để làm hệ thống multi room audio, mình sẽ chia sẻ kĩ hơn ở bên dưới

Dùng Google Home Mini để phát nhạc mọi nơi trong nhà

Cái hay của Google Home Mini đó là bạn có thể connect chúng với nhau tạo thành một "mạng lưới" các loa để phát nhạc đồng thời ở nhiều phòng, trong khắp căn nhà của bạn. Âm thanh khi đó sẽ sync với nhau chứ không phải cái chạy trước cái chạy sau, tất cả mọi loa trong hệ thống đều chơi nhạc y như nhau luôn. Và bạn chỉ cần điều khiển chúng ở một app duy nhất mà thôi, ví dụ Spotify hay Zing MP3.

Để setup hệ thống multi room audio này mời bạn tham khảo kĩ hơn trong bài Chơi nhạc khắp cả nhà với Google Home Mini, giá chỉ từ 830k / phòng, có thể điều khiển giọng nói. Còn nếu bạn muốn tìm hiểu về Multi room audio, mời bạn xem bài Cơ bản của anh em Audio Tinh tế.

Thực ra chất lượng âm thanh của Google Home Mini cũng ở mức tạm ổn thôi, thiếu bass, nhưng để mua số lượng lớn và nếu bạn không có nhu cầu cao về âm thanh, chỉ cần nghe được nhạc thì Home Mini rất phù hợp. Như mình đây, mình chỉ mua 1 cái loa xịn ở chỗ mình hay ngồi, còn các phòng khác mình chỉ trang bị Home Mini là đủ.

Quảng cáo

Điều khiển hệ thống nhà thông minh

Hiện tại bạn đã có thể điều khiển smarthome của mình bằng Google Assistant, và Google Home Mini sẽ là cái cực kì phù hợp để làm thiết bị lắng nghe lệnh. Do mình đặt Home Mini rải rác trong nhà nên chỗ nào cũng có thể ra lệnh được cả. Ví dụ, khi vừa mở cửa phòng khách bước vào nhà, mình có thể nhờ Google Assistant bật sẵn máy lạnh trong phòng mình nhờ cái Google Home Mini đặt trong phòng khách này. Hoặc bố mình đang ở trong phòng làm việc vẫn có thể ra lệnh tắt được đèn bếp để quên. Bạn không phải chạy lại 1 nơi cố định mới ra lệnh được.

Mua ở đâu?

Google Home Mini không bán chính hãng ở Việt Nam, mình phải mua qua các anh em trên Facebook cũng như mua trên Shopee. Ở thời điểm viết bài này, giá của Home Mini đang vào khoảng 800k hoặc rẻ hơn, dễ tiếp cận hơn nhiều so với khi nó mới về Việt Nam.
190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon thật
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhsontainhan
@thanhsontainhan Điều khiển giọng nói mình thấy nhiều thương hiệu để lựa chọn lắm, cá nhân thấy gg mini rất dễ nghe giọng ng việt mình, các bác thích dòng khác thử tham khảo thêm xem https://limota.vn/danh-muc-san-pham/voice-control/
Cường2242
ĐẠI BÀNG
5 năm
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@Cường2242 Ờ...
@bamboovn1 Ư ư ư, a ah ahh, ư ư
@vdan À! Hèn chi Duy Luân ốm nhách...
ờ!
Nhà mình đang có 2 em Google Home mini 😁
@NgohoangIong Hiện tại mình để điều khiển mấy em Philips Hue, đợi cuối năm đầu tư smarthome nghiêm túc hẳn hoi 😁
@BlackBerryz mình cũng mới mua đc 2 con go về trang trí góc làm việc, cũng ngon phết, mình mua tại https://limota.vn/brands/philips-hue/

Philips HUE - Limota.vn - Cung cấp thiết bị & Giải pháp cho nhà thông minh - Khách sạn

Bóng đèn thông minh Philips Hue đang là dòng bóng đèn LED tốt nhất hiện nay. Với khả năng tương thích nhiều hệ thống nhà thông minh hiện nay và dễ dáng lắp
limota.vn
Dễ thương
xauvavoduyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon quá, cám ơn a đã giới thiệu nha
Luân cho mình hỏi nếu mình muốn setup khi mọi người ra khỏi nhà hết 10 phút sau thì các vật dụng điện tử đặc biệt là mây lạnh sẽ tự động tắt được không nhỉ?
@hoangdang223 được đó bác ơi
@leemanhj916 Bác làm rồi à. Cho em thỉnh giáo vs
@hoangdang223 bạn có thể set location để tắt thiết bị khi không ở nhà hoặc dùng bộ Nest để tự động hoá hơn nữa. Nhưng phù hợp vrv/vrf dạng điều hoà tổng https://limota.vn/products/nest-learning-thermostat-3rd/
@Quách Mạnh Toán Tại em ko phải làm cho nhà ở mà làm nhà cho thuê bác ạ. Phải tính sao vừa tiện khách vừa tiết kiệm chi phí bảo vệ môi trường này nọ
astroboy85
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng con này, đúng ngon bổ rẻ, mình mua đc giá 688k trên shopee! B có thông tin j thêm về thời gian google home hỗ trợ tiếng việt k!?nếu có thêm tiếng việt chắc giá bùng nổ nữa ah...!!!
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@astroboy85 Với remote kiểu fan của Broadlink hiện nay chưa hỗ trợ hết các phím nên nếu dùng nó tạm thời chỉ on/off thậm chí chỉ off được thôi. Có lẽ chúng ta phải chờ thêm thời gian. Còn như bạn muốn ngay thì phải tạo các scene gắn với các nút trên điều khiển quạt rồi mới ra lệnh bằng giọng nói được.
astroboy85
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vdan Oke nhờ gợi ý của b mình đã làm được!thanks ah!
@astroboy85 mình tìm hiểu thì thấy chưa hỗ trợ, hy vọng 2019 hỗ trợ https://limota.vn/2019-google-assistant-ho-tro-tieng-viet/
bico.photo1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@astroboy85 Mình mua 450k. Đang ra lệnh cho con này bằng tiếng việt mà.
hay bám bụi
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bữa trước làm 1 em trên Shopee có 630k. Phải nói là GG nhận lệnh nhạy hơn Alexa dù mình phát âm Tiếng Anh không chuẩn.
Thiện0101
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vdan Cho xin link mua hàng với bác
mua con Broad link gì đó ở đâu vậy @Duy Luân ???
@vinhphucng25 Shopee bác ơi
louis.os
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vinhphucng25 HN thì Pm mỉnh chỉ kho cho Tổng cho
tavietlinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay phết đó
sonobla tran
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình dùng BB key one, không cài được Google Now. Có bạn nào như thế không.
@sonobla tran Cũng Android mà nhỉ.
sonobla tran
ĐẠI BÀNG
5 năm
@leemanhj916 Mình cũng ko biết sao
Với giá vậy mà kèm tính năng multi room audio thì quá tốt.
@samsung focus nhà mình thì đang sài alexa cũng hỗ trợ multi room https://limota.vn/huong-dan-kich-hoat-che-do-multi-room-tren-loa-thong-minh-amazon-echo/
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
0:33: sao tăng giảm âm lượng mà tiếng beep vẫn lớn như thế, ko thấy nhỏ lớn hơn gì cả 😁
oh shhh, mới mua e nào đặt hàng 59$ là sao, hiu hiu
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
5 năm
@dark knight 918 cả đôi thì ok
Kid_Alone
TÍCH CỰC
5 năm
@dark knight 918 Đắt vãi.
Bữa Spotify 1$ nếu có prime
Hay black Friday 29$ tăng gift Walmart 25$
Hay Walmart lộn giá 16$ 2 cái, nhiểu người vớ đc.
Giá hiện tại tầm 28$ chưa có km.
Bác xem lại đi
Trông cũng dc, ko đến nỗi tệ
Niwky
TÍCH CỰC
5 năm
Hôm bữa Spotify tặng free, mình mua được 2 cái với giá $1/cái (trả cho trial account). Nhận xét chung thì âm thanh khá to so với kích thước nhỏ bé của loa, tuy nhiên chất âm chỉ ở mức tạm được, không hay cho lắm. Về mặt tính năng thì khá là tiện: có thể hẹn giờ bảo thức, nhắc việc, điều khiển thiết bị trong nhà. tuy nhiên loa chưa hỗ trợ tiếng việt nên bạn nào yếu tiếng anh thì khó mà khai thác hết tính năng của nó.
noname9x2007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@whisky_x Spotify mà tặng free thì chắc bạn ở us à?
Ở mẽo sướng thật 😆
Niwky
TÍCH CỰC
5 năm
@noname9x2007 Vâng bác. Mỗi tài khoản premium của spotify được nhận một Google Home Mini miễn phí, chỉ tốn có $1 để đăng kí gói dùng thử premium. Có rất nhiều người tạo cả chục account giả để nhận loa miễn phí.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019