Chia sẻ: với mình thì HTC U11 là chiếc điện thoại Android đáng mua nhất năm nay

Duy Luân
10/12/2017 23:8Phản hồi: 395
Chia sẻ: với mình thì HTC U11 là chiếc điện thoại Android đáng mua nhất năm nay
Đã đến mùa cuối năm, và như thường lệ, mình vẫn hay chia sẻ với anh em về những thứ mà mình nghĩ là đáng mua nhất trong năm qua để anh em có thể tham khảo về đưa ra quyết định nếu có cần sắm điện thoại, tablet hay thậm chí là app. Năm nay sẽ bắt đầu với điện thoại Android, và chiếc máy mình cảm thấy đáng mua nhất trong năm chính là HTC U11 nhờ sự kết hợp tuyệt vời giữa thiết kế, camera, phần mềm và giá bán. So với những đối thủ "sừng sỏ" khác như S8, Note 8, U11 đạt được sự cân bằng giữa tất cả mọi yếu tố bạn cần ở một chiếc điện thoại tốt, và nó cũng là chiếc điện thoại Android mình dùng lâu thứ hai sau Nexus 6P trong nhiều năm gần đây.

Ghi chú: đây không phải là bài review, cũng không phải bài quảng cáo, chỉ là một góc nhìn của cá nhân mình về chiếc điện thoại Android đáng mua nhất năm 2017. Mời anh em chia sẻ ý kiến của anh em nhé, vì ý kiến của mình không phải là nhất hay đúng với tất cả mọi người.

Vì sao HTC U11 có thể làm mình thích đến thế? Không phải vì mình là fan của HTC đâu (mình từng ghét HTC One M8, M9 vì phím ảo ngớ ngẩn, không chơi HTC 10 do màn hình nhỏ), mà vì chính bản thân của U11. Theo thứ tự giảm dần, những điểm làm mình thích ở chiếc điện thoại này là: thiết kế đẹp và rất dễ chịu khi sử dụng, camera cực kì ấn tượng, phần mềm chạy nhanh và cực kì mượt, cùng với thời lượng pin rất ổn. Ồ, chưa kể đến chuyện U11 được cập nhật Android mới rất nhanh, đã có hàng Android 8.0 dành cho các máy U11 chính hãng Việt Nam được gần 1 tháng rồi.

Về thiết kế, chắc chắn nếu so với những em hào nhoáng viền mỏng như S8, Note 8 thì HTC U11 chẳng có cửa nào để so sánh cả. Nhưng khi bạn cầm vào sử dụng trong thời gian dài thì U11 mới tỏ ra lợi thế hơn nhờ hai viền bo cong nhẹ và mặt lưng cũng hơi cong nên nó ôm rất vừa vào lòng bàn tay. U11 đem đến cho bạn một cảm giác an toàn và tự tin, không phải là cảm giác hơi dễ rơi như lúc mình xài Note 8 và S8 (S8 Plus thì lại khác, rất ổn). Trọng lượng vừa phải, kích cỡ vừa phải cũng là điểm "đáng yêu" ở U11.

Tính dễ sử dụng cũng là ưu điểm của U11 khi so với các đối thủ Samsung. S8, Note 8 bố trí cảm biến vân tay ở vị trí quá kì quái mà mình không thể nào làm quen được dù đã xài Note 8 tới tận 2 tuần và S8 là 1 tháng rưỡi. May mà có nhận diện gương mặt để bù lại, nhưng ở môi trường thiếu sáng thì tính năng này không thể chạy nhanh như chạm vào vân tay được.

Màu xanh (hoặc đỏ) của U11 cũng khó có máy nào tạo được ấn tượng mạnh như thế. Mình rất thích mặt lưng bóng màu xanh này, nó như một cục nam châm hút lấy ánh mắt của mình ngay cả khi mình đã sở hữu nó được gần 6 tháng trời. Một màu rất nổi bật nhưng lại không quá sến và rẻ tiền.

Nói ngắn gọn: nếu bạn thích một cái máy đẹp ảo diệu, U11 không dành cho bạn, nếu bạn thích một cái máy xài êm và quyến rũ thì U11 là sản phẩm bạn nên mua. U11 Plus ra sau tuy đã làm viền mỏng đi và sexy hơn rất nhiều nhưng vẫn không đáng mua bằng U11, lý do mình sẽ nói kĩ hơn ở bên dưới.

Nói về U11 mà không kể tới camera thì thật thiếu sót. Camera của U11 xứng đáng lọt vào hàng top 5 trong năm nay vì khả năng cân bằng trắng xuất sắc, HDR cũng xuất sắc, lấy nét nhanh và màu sắc không có gì có thể chê được. Có vẻ như U11 đã lưu giữ lại rất nhiều thông tin trong từng pixel nên khi chỉnh sửa cũng rất tuyệt vời. Bạn có thể tham khảo ảnh chụp từ U11 từ hai bài viết này:

Nhược điểm lớn nhất của camera HTC U11 mà mình nhận thấy đó là khi chụp đêm, có những tấm thuật toán đo sáng quyết định đẩy sáng lên quá cao khiến ảnh noise nặng, trong khi với khung cảnh đó thì không cần sáng như vậy và hoàn toàn có thể giảm ISO xuống để ảnh trong hơn. Lạ một điều là không phải lúc nào cũng dính lỗi đó, chủ yếu khi bạn chụp đêm nhưng đang đứng dưới nguồn sáng mạnh như đèn đường thì mới thấy, còn những tình huống khác thì vẫn rất ổn, ít noise, sáng đủ, không bị xóa mờ chi tiết của chủ thể. Đã qua mấy bản update phần mềm rồi nhưng chưa thấy HTC khắc phục vụ này. Ở mặt này các máy Samsung và LG làm tốt hơn nhiều.

Ở mặt phần mềm, U11 dễ dàng đánh bại hầu như mọi đối thủ Android khác trừ Google Pixel 2. Máy chạy rất rất nhanh, nhất là ở bản RAM 6GB + Snapdragon 835 được bán tại Việt Nam, ngoài ra cũng một phần nhờ vào hệ điều hành rất gần với Android gốc và những tinh chỉnh của HTC để cải thiện hiệu năng. Chiếc nhanh hơn mà mình từng xài qua chỉ có mỗi Pixel 2, và nó ra mắt sau U11 tận vài tháng lận. Mình chưa một lần gặp vấn đề gì với phần mềm của U11 cả, trong khi các máy Samsung, LG, Sony lại không đem tới cho mình được cảm giác mượt và sướng như thế này. Mình thật sự rất ấn tượng với những gì HTC đã làm được.

Và cũng nhờ ít tùy biến nên U11 lên Android 8 rất nhanh. Giờ đã có update cho các máy chính hãng rồi, sau mỗi Sony và Google, trong khi các bạn Samsung và LG vẫn đang phải chờ và có khả năng đến tận năm sau chiếc điện thoại của các bạn mới được lên Android mới.

Quảng cáo

Cuối cùng là về giá bán. Chiếc U11 bán ra chính hãng với giá 16,9 triệu đồng ở những ngày đầu, nhưng nếu trả lại hết quà tặng của cửa hàng (vẫn giữ quà HTC là cục pin Quick Charge) thì giá chỉ còn khoảng 14,5 triệu đồng mà thôi. Hiện tại bạn cũng có thể mua được U11 mới với giá khoảng 14 triệu, quá tuyệt vời cho một chiếc máy xuất sắc. So với tầm giá 19-20 triệu của các máy đối thủ thì U11 có lợi thế cực lớn về giá. Còn nếu muốn mua 2nd hand? 10-11 triệu là đã có người bán rồi.

Có thể đến đây bạn sẽ hỏi là U11 Plus có đáng mua hơn không vì nó có viền mỏng? Với mình là không, vì:
  • Giá vẫn còn đắt, và đắt hơn nhiều so với U11
  • Giờ đã là cuối năm, giữa năm sau HTC sẽ ra mắt máy mới mà giờ đi mua U11 Plus thì khá tiếc vì nó đang sử dụng cấu hình chả khác gì U11 ra mắt 6 tháng trước
Có một chiếc điện thoại khác cũng suýt đáng mua như U11, đó là Xiaomi Mi Mix 2. Nó có viền mỏng nhưng vẫn rất dễ chịu khi cầm trong tay, đầm thắm, nhẹ nhàng, đáng yêu, phần mềm xuất sắc, chạy cũng rất mượt, giá thơm 13,9 triệu đồng, nhưng camera thì lại không xứng tầm. Camera của Mi Mix 2 chưa thể bì lại với những máy flagship năm 2017 chứ chưa nói riêng về U11, và điều này đã làm tuột hạng của Mi Mix 2 một cách mạnh mẽ trong mắt mình.

Nếu bạn dư dả và muốn máy ngon thì vẫn không sao, U11 Plus vẫn tuyệt vời lắm, nhưng tính thêm hiệu quả kinh tế thì U11 vô địch. U11 cũng là chiếc smartphone mà mình sẽ đề xuất với tư cách cá nhân cho người thân, bạn bè của mình khi họ muốn mua một chiếc điện thoại Android ở thời điểm này.
395 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁:D thực sự e cũng nghĩ thế nhưng sau nhưng năm yêu Htc thì năm nay e sẽ và sẽ từ bỏ Htc để mua N8 😃
vuquan2008
ĐẠI BÀNG
6 năm
@writedung Mình dùng HTC liền 1 mạch từ 2004, từ hồi O2 XDA qua hàng chục đời máy, đến khi mua con Samsung Note 5, cũng chỉ vì thời điểm đó HTC ko có con nào màn hình lớn hơn 5 inch.
Dùng Note 5 được hơn 1 năm quá chán vì các app cho công việc của nó. Hào nhoáng, lắm tính năng nhưng thiếu thực tế và rất yếu kém trong trải nghiệm người dùng. Và đã quay lại HTC với em U11. Mặc dù con Note 5 vẫn rất đẹp!
@vuquan2008 Bác giải quyết zi trên note5 mà ko đc 😃
E làm kế toán 9 năm. Chỉ Note mới giải quyết đc hết
Cơ mà chung hdh android cơ mà 😃
@Hổ con 991 Thêm tí đập N8 xách tay Hàn ok hơn 😃
Fe pin ẻo hơn + qua 1 năm rồi bác
vuquan2008
ĐẠI BÀNG
6 năm
@writedung Nhiều thứ bạn ơi. Khi bạn chưa dùng cái hay hơn, bạn sẽ khó cảm nhận được. Mình ví dụ nhé: Mail Exchange là mail doanh nghiệp. phần mềm mail của Samsung gọi HTC bằng cụ! 😁 . Mail của HTC khá tương đồng với Microsoft Outlook trên PC khi dùng Exchange và rất tốt khi dùng mobile với 1 tay! Với mail Exchange, mình đã cài thử nhiều app, kể cả Microsoft Outlook for Android cũng không bằng luôn. Về khoản mail Exchange này thì tất cả các app trên iOS cũng thua nốt. Mình có con iPad và cũng mò mẫm đủ cả.
Tính năng Note thì chỉ hơn cái khoản ghi chép nhanh.
Cảm ơn mod, nhưng giờ này HTC có làm tốt đến mấy cũng khó lấy lại người dùng, cái giá phải chi 14 tr 490 được rồi, không thì ít ra phải Super Rề ti na OLED chứ
Ryu8
TÍCH CỰC
6 năm
@Du210786 Mình vẫn thích thuần Led LCD cho điện thoại, như các máy của sony, LG vậy, oled thời điểm này vẫn ko thấy thích bằng, LG thì mới chơi với oled từ V30( trừ G-flex) nên còn chưa ngon lắm, phải chờ LG ra ít phải 1,2 đời oled nữa mới ngon. Còn cái vụ lấy lại người dùng, tôi nghĩ họ ko cần phải làm thế ít nhất là đối với người Việt(cũng giống như LG từ bỏ VN mảng đt vậy)
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@Du210786 Thấy LCD lên màu đẹp hơn nhiều. Pin tốn hơn,nhưng chịu khó sạc, hơn nhau vài tiếng sử dụng không đáng là bao.
@goldenstar Bạn nhầm rồi, nhìn vào iphone X thì biết, dải màu rộng + căn chỉnh theo ý muốn là đẹp ngay, Sam chẳng qua nó thích màu sắc đậm nhìn bắt mắt
@Ryu8 Đâu cần phải người Việt không đâu, nhều nước khác như Ấn và chính Trung Quốc mà
shensai_1
TÍCH CỰC
6 năm
k biết bn bài ông này viết về máy này rồi,
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@SeAx Mình dân kỹ thuật, nói có dẫn chứng rất rõ ràng rồi, không hề cảm tính như bạn. Cá nhân mình thích U11, Note 7, Xiaomi Mi Mix 2, IP7+. Ra cửa hàng trải nghiệm rồi lấy U11 vì giá rẻ hơn và phù hợp công việc (hay bắn Bluetooth nên iP7+ k hợp, Note FE chưa về). Fan HTC rất fairplay. Không bốc đồng như fan SS đâu bạn ạ.
SeAx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@goldenstar Bạn bốc đồng hay bốc...là việc của bạn.bạn còn chả biết s8 nó có những cái gì hơn thì thật sự là mình ko tranh luận với fan cuồng htc như bạn.u11 của bạn tốt thật đấy.nhưng mà chỉ tốt trong những thứ cơ bản thôi.thời buổi bây giờ ngoài thằng táo ra thì tất cả các hãng còn lại phải có đột phá thì mới mong sống đc.mong là bạn sẽ động não để hiểu đc mình đang nói gì
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@SeAx Nói lan man dài dòng kết lại cũng là số 0. Cái S8 của bạn còn hơn Táo nhiều thứ lắm, cần gì nói bớt nói tránh, nhỉ.
manhtuoong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@SeAx bây giờ thì ai mua gì thì mua , chứ so sánh làm gì cho mệt bạn à , chê này khen kia được gì đâu
Sao giờ này htc vẫn chưa làm cam kép xoá phông nhỉ.
@pkRock Không tốt, lởm thiệt mà 😆
hactory17
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Thời điểm 3 4 năm trước . khó đòi hỏi về công nghệ cảm biến + khẩu độ lớn như bây giờ mà
@hactory17 Ý là 3-4 năm trước nó cũng xấu so với các con ra cùng thời điểm
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@pkRock M8 chụp hình ám vàng, nhất là ánh sáng đèn ban đêm. Ban ngày lại hay cháy sáng. Nói chung dòng M8 chụp xấu quắc. Dòng Butterfly S cũng Ultral Pixel 4Mp nhưng chụp đẹp hơn M8 nhiều. Con đó dùng ngon bá cháy, chỉ mỗi tội sạc pin 4h mới đầy, nhưng pin trâu ngang Note thời đó.
ken saigon
TÍCH CỰC
6 năm
15 củ, cũng được đấy
Hùng Levis
ĐẠI BÀNG
6 năm
có tiền vẫn thích lấy e u11 plus hơn
@Hùng Levis chuẩn, đáng giá trong tầm 19 củ.
còn k thì quay về Nokia 8 11 củ có lẻ.
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
vs mình thì đây là flagship nhạt nhẽo nhất trong năm nay 😆
@tamle_o Chì quan điểm 😁
legiondark
TÍCH CỰC
6 năm
@tamle_o Cu quan điểm
chantroi_19
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tamle_o cu see point 😁:D:D
@tamle_o Đây là cái máy béo nhất năm.
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
Mỗi năm giảm 30% số lượng smarphone bán ra là xứng đáng vs htc
vietsnam
TÍCH CỰC
6 năm
Hic, nhìn nó bong bóng khó chịu quá ...
@vietsnam Bóng thế luân mới thích 😁
@phongba046 quỷ hà :D
@Duy Luân Ahihi , quỷ sứ, vậy mà trước giờ cứ giấu hà :p:cool:🆒🆒
@phongba046 eo ơi thấy Luân dễ thương vậy hoá ra thích bóng...bẩy nè :D
Htc bây h ra sản phẩm cảm giác cứ bj thiếu thiếu cái gì đó khiến người ta ko háo hức hay rạo rực như hồi xưa và như đối thủ SS, Ip, hiện tại. Nhớ thời kì ra HD1-HD2.. phải nói là quá phấn khích.
Năm nào bác luân cũng chia sẽ là phone HTC ngon nhỉ.
Cá nhân Mình thấy htc ít chịu thay đổi với định giá sp quá cao nên vậy
SeAx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Thằng 14t9,thằng 15t2 vãi cả kinh tế
@chantroi_19 Mình thấy ổn đó bạn, mà hàng chính hãng hết mà, bị gì thì ra hãng bảo hành chứ cửa hàng đâu có bảo hành mà lo hihi
@SeAx Lại chẳng đúng sao? Mình không hiểu bạn đang cố gắng nói gì ở đây?
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@SeAx Ông SeAx này fan SS mới hút xong, toàn múa phím. Tôi check giá cho ông đọc, khỏi cù nhầy: Giá chính hãng 18.490.000 Tặng PMH 2.200.000 -> nếu là trừ tiền thì còn 16.290.000. Cấu hình:Rom 64GB, Ram 4GB. Hết.
skullofanh
TÍCH CỰC
6 năm
dù k xxà nhiều HTC nhưng tư đo giơ kết nhất giao diện luôn nhìn đẹp hơn hãng khác 😁
Pin 3000mah. Không thik!
ThThLam
TÍCH CỰC
6 năm
nhưng mà nhìn nó bóng quá
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@ThThLam em đồng quan điểm, cứ bóng bóng kiểu gì ấy
@ThThLam bóng cỡ nào thì khi xài cũng phải gắn cái ốp lưng => hết bóng
maru
TÍCH CỰC
6 năm
Với mình thì máy flagship nào cũng đáng mua nhất năm chỉ mỗi tội không có tiền và hãng chỉ tài trợ reviewer :|
@maru hãng nào tài trợ 😆 toàn tự mua đó bạn
maru
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Mua về viết bài cũng được mà. Mod mạnh nhất của tinhte nên hổng sợ thiếu ^^
76 ngời đã đặt cọc tại tgdd. buồn cho htc.@DuyLuân đẹp trai đặt chưa
@nguyenmanh287 Không có mua U11 Plus haha, như mình chia sẻ trong bài đó
Toàn đi ngược với đám đông ko thế Mod =)) Ít nhất làm vài bài vì HTC ế ? Vì sao doanh số giảm ? Các bạn không ưng HTC vì cái gì ?
@ragefighter Giao diện chỉ là một góc nhỏ của vấn đề. Bạn không nói về sản phẩm tệ (m8, m9), chiến lược đáng thị trường dở (desire), định giá (m8, m9 đắt quá)... nó là tổng hợp của tất cả, và giao diện với mình không nằm trong số đó. Từ M9 trở về trước thì đáng bị chê. Htc 10 tạm ổn, U11 thì sản phẩm tốt.
@Duy Luân Trước cũng một thời fan htc dùng chắc cũng phải chục con htc các đời. Phải nói mình rất thích giao diên sense . Nhưng từ thời dùng đến m9 thì ko dùng nữa chuyển sang note . Xong từ hồi rượu say làm rơi vỡ con note 7 ( đc hoàn tiên may vãi ra) giờ dùng 7 plus. Bây h nếu có điều kiện mình sẽ chọn iphone X hoặc htc u11 plus.
@quachchusan Lựa chọn đúng đắn đó hihi
@Duy Luân Với bạn không nằm ở giao diện nhưng bạn quên người dùng phổ thông sao? Đó là đối tượng nhiều người mua nhất. Cũng như wp không phải tệ nhưng do giao diện khó xài boring quá thành ra không khá nổi. thời m8 hay m9 lúc đó thị trường chưa cạnh tranh mạnh như bây giờ và nó cũng đâu có tệ so với thời đó?. Còn đổ thừa đắt cũng là 1 phần thôi vì ko nội bật mà đắt ai mà mua? Đến u11 đã không còn danh tiếng mà giá cũng rẻ đâu? nếu giá đó thì người ta chọn mua xiaomi cho rẻ rồi.
Chết mê chết mệt vì con này mà nghĩ lại hoàn cảnh kinh tế chưa đủ để sang Thái chuyển giới nên phải gác lại đam mê.
aphu1080
TÍCH CỰC
6 năm
@ptp49 Khi nào chuyển xong show e xem nhé 😁
@aphu1080 nhìn chắc gớm chết ha...
aphu1080
TÍCH CỰC
6 năm
@ngolethanhphong Nên bác đừng manh động, kkkk
Thx u11+ vì cục pin, nhưng năm ngoái xài htc10 giờ vẫn còn cảm giác ngán, cầm trên tay ko có điểm j nổi bật ngoài cái phím home 1 chạm.
Thêm cái nữa mình, khác nhìu mem trên tinhte là mình ko thx android gốc
@Uthuong050713 từ htc10 sang htc11 nó khác hẳn r bạn ơi
@Uthuong050713 Mình lại thích thiết kế của e HTC 10 này . nếu không vì pin hẻo và 1 sim thì minh đã lựa chọn nó để sử dụng. !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019