Chia sẻ: Water drop photography - Chụp giọt nước rơi bằng điện thoại.

deconkhong35
4/8/2019 20:36Phản hồi: 8
Chia sẻ: Water drop photography - Chụp giọt nước rơi bằng điện thoại.
Chào các bác, em là thành viên Tinh tế cũng khá lâu nhưng mà chuyên nằm vùng đọc bài rồi lặng lẽ đi ra mà rất ít khi comment hay like chứ đừng nói viết bài như thế này 😁. Thế nên mong các bác đọc bài thì ném đá nhẹ tay để em có cơ hội sống sót để viết những bài tiếp theo. Em cảm ơn. Và bây giờ là câu chuyện của em.

Số là em đang bí ý tưởng để gửi ảnh tham gia Photo Contest
#ShotonOneplus tháng 8 (Có thể các bác chưa biết nhưng đây là cuộc thi nhiếp ảnh trên diễn đàn của Oneplus được tổ chức hàng tháng với chủ đề khá tự do và chỉ được dùng thiếp bị Oneplus chụp thôi, giải thưởng thì nho nhỏ như tai nghe không dây Wireless Bullet 2 hoặc balo Explorer chẳng hạn).

Thế xong rồi em mới nghĩ là nếu chỉ chụp phong cảnh hay con người thì hên xui quá, em phải setup chụp được bức ảnh thế nào mà xịn xò ít người làm được. Và em chợt nhớ đến bài chụp ảnh bắt chuyển động mà em đã từng đọc trên Tinh tế ngày xưa của bác @tuanlionsg (). Đại để là bắt khoảnh khắc thì không phải là chỉnh tốc độ màn trập thật thấp mà phải để phơi sáng trong bóng tối rồi khi giọt nước rơi thì đánh flash lên để chỉ thu lại khoảnh khắc có ánh sáng đó vào cảm biến. Thế nhưng em không có flash rời, tính sao giờ, thôi thì em thay bằng bóng đèn và bật tắt bằng tay xem sao 😆. Kết quả là:

Hình này e để exposure là 4s.​

Sau đó loay hoay mãi không làm được, em mới search Google xem có hướng dẫn không mà không tìm được, lên Youtube xem thử thì toàn các bác dùng DSLR, lens Macro, đèn đóm setup ngon lành hướng dẫn. Em xem mà em tức á. Thế rồi e quyết tâm là phải chụp được, kết quả là em có chụp được vài bức ra gì phết nên em muốn viết lại quá trình thực hiện để chia sẻ cho bác nào search Google mãi mà không ra như em :D. OK, bây giờ mới là vào bài, xin lỗi các bác vì lảm nhảm nãy giờ.

1. Chuẩn bị

• Smartphone. Ở đây e dùng Oneplus 5 (big fan ạ :”>)
  • 1 cốc nước đầy để làm bến đỗ cho giọt nước.
  • 1 cái chai chọc 1 lỗ cho nó nhỏ đều đặn hoặc như e là tận dụng cái vòi rỉ nước 😃).
  • Đèn học hoặc bất kì loại đèn nào dùng được.
  • Kiên nhẫn, càng nhiều càng ít ạ.
2. Thực hiện
  • Các bác setup tùy theo điều kiện hoàn cảnh của mình nhé. Như em là chuyên thể loại nhiếp ảnh siêu tiết kiệm nên em setup như hình dưới
Ca múc nước để chứa nước kê trên chai nước giặt, đèn học làm nguồn sáng, kê lên giỏ đựng quần áo, kem đánh răng dùng để làm vật lấy nét, 1 miếng giấy màu để làm nền.
  • Lưu ý là các bác nên để nguồn sáng phía đối diện camera nhé vì sau 1 hồi em test thì em thấy đó là vị trí cho ra ảnh đẹp nhất, cuối bài em sẽ để ảnh so sánh các vị trí nguồn sáng để các bác hiểu. Nước thì nên đổ đầy đến miệng cốc để chụp sát mặt chất lỏng sẽ đẹp hơn.
  • Rồi xong, bây giờ là mở camera lên nha. Đây là giao diện camera của Oneplus:
Giao diện đơn giản với các chức năng cơ bản như hẹn giờ, chỉnh tỉ lệ, bật tắt flash, còn chế độ Pro Mode thì sẽ chỉnh được nhiều thứ hơn (có thể phơi sáng tận 30s) nhưng trong bài này ta chỉ cần dùng chế độ Auto là được rồi.
  • Điện thoại thì lấy nét khá đơn giản khi chỉ cần chạm vào điểm cần lấy nét là camera sẽ tự điều chỉnh nhưng vì giọt nước rơi rất nhanh nên các bác cần 1 vật làm điểm láy nét đúng vào vị trí giọt nước rơi nhé. Như em dùng tuyp kem đánh răng 😃

• Chú ý là để điện thoại thật gần vào vị trí giọt nước rơi nhé, gần hết mức có thể để tạo độ sâu cho ảnh. Điện thoại nào có chức năng khóa AF thì các bác nên dùng nhé vì đỡ phải lấy nét lại sau mỗi lần chụp. Như con Oneplus này của em không có chức năng đó ở chế độ Auto nên lấy nét khổ vô cùng khi mà chỉ có một mình và em không hề có tripod luôn. Theo em được biết thì rất nhiều hãng có tích hợp tính năng này như Samsung, Xiaomi, LG, Iphone…

• Một lưu ý nữa là các bác hãy dùng chức năng chụp liên tiếp nhé vì ai mà biết giọt nước nó sẽ rơi chính xác vào thời điểm nào mà chụp cho kịp nên chức năng này thực sự là cứu cánh. Hầu hết các hãng điện thoại đều tích hợp tính năng này vào nụt chụp hình bằng cách nhấn giữ. Ví như như OP5 của em có thể chụp liên tiếp tối đa 20s, nhiều hãng thì chụp không giới hạn cho đến khi nhả tay ra thì thôi.

• Nào, cùng bắt tay vào test những shot đầu tiên. Ban đầu thì chắc chắn chưa thể có hình đẹp được mà phải quan sát, điều chỉnh nguồn sáng, vị trí camera, thông số… Ví dụ như đây là những bức hình đầu tiên của em

Ban đầu em vẫn giữ phong cách chụp kiểu hên xui, 1 shot một và bật flash (chụp liên tiếp không bật được flash), canh nước nhỏ xuống mà phát rồ lên mà không có kết quả như ý, chụp vài chục tấm mới bắt được 1 tấm có hình giọt nước, còn hầu hết là mặt nước yên ả 😃)

Thông thường, quá trình rơi của một giọt nước xuống mặt nước sẽ theo trình tự các pha như hình dưới. Vị trí cần túm được là pha số 2 và số 4 để có một bức ảnh ngàn like.

Và em cũng túm được một vài bức như vậy. Mỗi lần canh được như vậy là mừng lắm, mừng rơi nước mắt, phải vội vàng đi xem lại ngay xem đã OK chưa. Nhưng các bác có thể nhìn kĩ vào những bức ảnh này, giọt nước không được nét cho lắm, bị out nét chút:

Quảng cáo

Đúng thứ tự như hình minh họa luôn nhé :D.

Do không có tính năng khóa AF nên con OP5 của e đã tự thay đổi điểm lấy nét khi em lấy vật mẫu ra. Nó thay đổi nhanh lắm, rất bất tiện. Sau đó em có cài app Camera FV5 cũng khá nổi tiếng, free tren Play Store vì nó có thể chỉnh được tay tất cả các thông số như DSLR luôn, mà em chỉ cần cái khóa AF thôi.

Giao diện camera vô cùng hổ báo cáo chồn nhưng em chỉ chọn vào nút mà em khoanh đỏ thôi để khóa AF và tadaa, ảnh nhìn khác hẳn luôn, nét căng

Pha đầu tiên, giọt nước đập vào mặt nước

Quảng cáo

Định liếm tui hay gì? - Giọt nước nhỏ said

Pha cực đại của giọt nước đây

Giống cái hình bánh donut mà sinh viên hay phải vẽ khi học đồ họa 3D cơ bản ấy

Uầy, nhìn như vương miện của Elsa í nhờ 😃)

Thế nhưng không ứng dụng nào là hoàn hảo cả khi mà app Camera FV5 này không chụp liên tiếp nhanh được, tốc độ rất chậm, nếu như khoảnh khắc nước rơi này với app Camera mặc định của OP5 thì chụp được khoảng 6-7 tấm đủ theo trình tự em đã kể ở trên thì với app này chỉ chụp được 2-3 tấm thôi nên là lại quay về phương thức chụp hên xui, tốn thời gian. Thế nên em mới nói là điện thoại có chức năng khóa AF mặc định là hữu ích lắm luôn, không cần cài app thứ 3.​

Khi đã thuần thục rồi thì các bác nên tăng độ khó cho game lên ví dụ cho 2 giọt nước nhỏ xuống, cho thêm màu thực phẩm vào cho đẹp, thay đổi loại chất lỏng thành xăng, dầu, sơn… hoặc thả hoa quả hoặc vật gì đó xuống. Em thì chưa thử vì làm xong cái này em mệt quá 😃)). Em chỉ thay đổi góc máy chút như thế này thôi​

Woah, em thực sự ưng bức này lắm ấy :rolleyes:

Bức này cũng rất OK, sr vì em cho ra hơi nhiều vương miện :D

Bức này thì cảm giác thời gian bị ngưng đọng

Canh 2 giọt nước khó lắm ạ, e chỉ chụp được duy nhất bức này là kịp lúc 2 giọt cùng rơi thôi chứ không đồng bộ được.

3. Tổng kết

Để thu được khoảng chục con ảnh câu like thì em đã tốn 2 ngày với khoảng 4 tiếng lao động cật lực để chụp tất cả 922 bức ảnh nhưng hết sức xứng đáng với những trải nghiệm em có được. Các bác có góp ý gì thì bình luận trong thread này nhé. Cám ơn các bác đã đọc bài, chúc các bác chụp được những tấm ưng ý.
Em xin đính kèm link Google photos nguyên album em chụp để các bác thấy em cực khổ thế nào:
https://photos.app.goo.gl/FoVXvJiHizLyeH3X7
.​
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

deconkhong35
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ôi, không hiểu sao, e đã edit mấy lần rồi mà phần giữa của em vẫn bị mất ảnh với cả nhảy hình loạn lên - -"
Bài chia sẻ rất chi tiết và sáng tạo, đáng học hỏi 😁
deconkhong35
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Penguin Pingu cám ơn bác đã quan tâm. Thread đìu hiu quá 😆)
Bài viết rất có tâm, cám ơn chủ topic nhiều.
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cám ơn bác, bác đam mê quá. Chúc bác giành được giải thưởng của tháng.
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thread ngon như vầy không hiểu sao lại nằm trong hẻm của hẻm 😃. Làm sao vote lên 1st page nhỉ. Tiếc quá.
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thread ngon như vầy không hiểu sao lại nằm trong hẻm của hẻm 😃. Làm sao vote lên 1st page nhỉ. Tiếc quá.
deconkhong35
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kaka0 Cám ơn bác. E cũng mong có ngày e lên trang chủ để được nổi tiếng 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019