[Chia sẻ] Windows 10, bản Windows dễ dùng và thân thiện nhất từ trước đến nay

Duy Luân
19/6/2017 22:46Phản hồi: 342
[Chia sẻ] Windows 10, bản Windows dễ dùng và thân thiện nhất từ trước đến nay
Trong một thời gian dài mình đã không còn sử dụng Windows làm hệ điều hành chính vì cứ phải cài lại sau vài tháng sử dụng, phần mềm cài đặt thì rắc rối, và hơn hết là thời gian chờ để có thể bắt đầu làm việc kể từ khi mình mở màn hình laptop quá dài. Nhưng đó là thời Windows 7. Tới Windows 8 mình cũng cố gắng xài lại nhưng thua, giao diện Metro cộng với thiết kế hướng tới tablet đã khiến một người chỉ sở hữu laptop chuột bàn phím truyền thống như mình cảm thấy bối rối. Nhưng rồi tới Windows 10 thì mọi chuyện đã cải thiện rất nhiều, và cứ sau mỗi bản update thì Win 10 lại trở nên dễ xài hơn, dễ tiếp cận hơn.

Chia sẻ với anh em một chút, dù hiện tại máy tính chính của mình là MacBook nhưng mình vẫn sử dụng song song cả macOS và Windows 10. Win 10 có một số phần mềm cần thiết cho công việc của mình và khoảng 50% thời gian làm việc mình cần tới nó nên chuyện boot Win lên (cả bằng máy ảo lẫn bằng Bootcamp trên phần cứng thật) không phải là chuyện lâu lâu mới làm. Có những ngày mình thậm chí còn để nguyên máy ảo Win chạy song song với macOS luôn cho đỡ mất thời gian tắt đi mở lại.

Quay trở lại với Windows 10, cái mà mình thấy dễ dùng và tiện nhất của hệ điều hành này không gì khác ngoài Start Menu. Khác với Start Menu của Windows 7 rất cố gắng nhét rất nhiều thứ vào hay Windows 8 thậm chí còn chẳng có Menu, thành phần này của Win 10 trở thành một trung tâm nơi bạn có thể làm gần như mọi thao tác cần thiết để bắt đầu làm việc. Ví dụ, mình thường hay sử dụng chức năng search của Start Menu để tìm nhanh phần mềm mình cần, không cần phải ghim cả đống app ra desktop như cách chúng ta thường làm nhiều năm về trước nữa. Tốc độ search nhanh và giao diện đơn giản, dễ hiểu, dễ nhấn là cái mình cực kì thích ở Windows 10.

Start Menu cũng có tác dụng cả về mặt thẩm mỹ. Mình rất thích nhìn Start Menu này, nó giống một động lực đẹp mắt để mỗi khi mình xài máy tính thì không bị chán và cảm thấy thích thú hơn một chút. Chuyện này cũng giống như việc bạn xài một cái điện thoại, một cái laptop đẹp thì bạn sẽ thích hơn mỗi lần mở máy lên sử dụng.

Và bạn có để ý tới cách mà con trỏ chuột chạy chạy khi bạn sử dụng bộ Office, Evernote hay các ứng dụng Universal mới không? Cách nó nhảy rất mượt mà, nhẹ nhàng, giống như đang lướt đi trên màn hình. Có thể bạn cho rằng đây chỉ là chi tiết nhỏ xíu và chẳng ảnh hưởng gì tới việc nhập liệu của bạn, nhưng với mình nó thể hiện sự chăm chút của Microsoft về cảm giác của người dùng mỗi khi họ gõ gõ cái gì đó, và sự chuyển động êm ái của dấu nháy cũng như cách kí tự hiện ra nhẹ nhàng làm mình cảm thấy rất dễ chịu, nhất là khi phải nhìn vào nó trong thời gian dài để gõ một văn bản đồ sộ hay soạn một cái email chi tiết.

Còn một chi tiết nữa mà mình rất ấn tượng trong bản Creators Update mới đây: Windows Defender. Lúc trước, trình chống phần mềm mã độc này cũng được tích hợp sẵn Windows đấy nhưng với mình nó là một sự phiền toái, giao diện cực kì rối và thậm chí không bao giờ muốn đụng vào. Nhưng rồi trong Win 10 Creators Update, Microsoft đã thay đổi hoàn toàn ứng dụng này, biến nó trở thành một thứ vừa đẹp vừa đơn giản, đọc vào là hiểu ngay chức năng đó dùng để làm gì, có cần bật lên hay không. Bộ nguồn quét bên dưới vẫn thế, vẫn được hãng update mỗi tuần mỗi tháng, nhưng chỉ cần một thay đổi nhẹ trên bề mặt là có thể kéo thêm rất nhiều người dùng. Bây giờ máy tính của mình cũng chỉ dùng mỗi Windows Defender làm trình chống virus, không cài thêm bất kì phần mềm nào khác nữa.

Và nếu bạn vẫn còn suy nghĩ rằng tất cả mọi việc tinh chỉnh trong hệ điều hành đều phải thông qua Control Panel thì bạn đã lạc hậu rồi. Windows 10 có trình Settings rất mạnh. Ở bản đầu tiên năm 2015, đúng là Settings này chỉ dùng cho những chức năng cơ bản thôi và bạn vẫn còn xài song song Control Panel cho nhiều việc.

Nhưng giờ đã là năm 2017, với bản cập nhật Creators mới khu vực Settings đã có khả năng bao quát gần như mọi thứ bạn thường làm với Control Panel, từ việc tinh chỉnh kết nối cho đến cá nhân hóa theme, hình nền, âm thanh thông báo... Thiết kế mới kết hợp với ngôn ngữ đơn giản, dễ hiểu, sử dụng các icon lớn với khả năng tự bộc lộ ý nghĩa đã khiến Settings dễ tiếp cận hơn với mọi người chứ không chỉ là những người rành công nghệ như mình và anh em Tinh tế.

Và bạn có để ý rằng kể từ khi lên Windows 10 thì ít bị màn hình xanh hẳn đi không? Trên cùng một chiếc ThinkPad T440p mình được công ty cấp cho, máy chạy Win 10 rất mượt và tới giờ vẫn chưa bị màn hình xanh chết chóc lần nào, trong khi hồi còn cài Windows 8 thì màn hình xinh thỉnh thoảng bật ra và khi đó bạn chỉ muốn đập máy đi cho xong. Mình có biết là Microsoft đã thiết kế lại nhân của hệ điều hành nhằm mục tiêu tăng tính ổn định và các phần mềm cũng được tách biệt hơn với kernel để hạn chế tình trạng chỉ một phần mềm xung đột mà làm chết cả máy.

Ngay cả khi màn hình xanh xuất hiện, nó cũng dễ chịu và dễ hiểu hơn so với BSoD huyền thoại. Nếu bạn là một người dùng bình thường, nhìn màn hình xanh của Windows 10 sẽ giúp bạn bình tĩnh hơn thay vì trở nên hoản loạn và chạy khắp nơi tìm người khác phục. Lỗi thì cũng đã lỗi rồi, sao lại phải "hù" người dùng nữa đúng không nào.

Tất cả những điểm này cho thấy một tư duy mới của Microsoft: thiết kế dành cho người dùng. Microsoft từ trước giờ nổi tiếng là bảo thủ, nhưng kể từ khi CEO Satya Nadella lên nắm quyền thì công ty đã thay đổi mạnh mẽ, đặc biệt là về mặt trải nghiệm người dùng. Hầu như tất cả sản phẩm phần mềm của MS hiện nay đều được thiết kế sao cho dễ xài nhất, thân thiện nhất, ít "hù dọa" người dùng nhất trong khi vẫn cung cấp đầy đủ các tính năng mà người dùng mong đợi. Bộ Office, thứ có giao diện cực kì phức tạp, giờ cũng trở nên nhẹ nhàng hơn và dễ xài hơn nhiều, chưa kể việc nó mới được đưa lên Windows Store gần đây để bạn có thể cài nhanh và tiện hơn. Outlook, trình email kinh khủng, giờ cũng được đơn giản hóa và mình cũng đang xài nó làm app quản lý email chính cho iPhone, iPad của mình chứ không phải là app Mail của Apple đâu.

Quảng cáo

Triết lý này đi ngược hẳn với những Microsoft theo đuổi trước đây. Lúc trước, họ muốn giữ mọi thứ cho riêng mình, muốn người dùng phải học theo cách xài do mình đưa ra. Mà cũng phải thông cảm một chút vì thời đó yêu cầu về trải nghiệm dễ dàng không nhiều và không được nhắc tới nhiều bây giờ. Thời đó hoặc anh không dùng hoặc anh phải học để dùng, còn bây giờ nếu không làm tốt là sẽ bị chê thậm tệ, mà Microsoft cũng chẳng muốn làm người dùng buồn nên việc thay đổi là hợp lý.

Giờ cái mình đang hóng là Windows 10 Fall Creator Update. Bản nâng cấp này hứa hẹn sẽ mang đến cho Windows 10 một diện mạo hoàn toàn mới. Có thể nói đây sẽ là bản update có giao diện đổi mới nhiều nhất và có nhiều thứ bạn có thể dễ dàng nhận biết bằng mắt nhất. Cũng hợp lý thôi mà khi mà Windows 10 đã ra mắt được 2 năm rồi, giờ là lúc chúng ta cần một cái gì đó mới mẻ, vui vẻ, dễ dùng và thân thiện hơn nữa.

Xem thêm: Giờ là lúc hợp lý để nâng cấp lên Windows 10
342 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã cốd thử nhưng ko thành công
Còn lăn tăn vụ độ phân giải hiển thị, bộ gõ và việc full màn hình khi dùng máy
@nipponx Cũng vậy... đang xài trên con MacBook Pro Retina nè bác, chẳng thấy cải thiện gì
toilatoi1504
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ctintuc.blogspot.com http://prntscr.com/fm7cug
Tích hợp đủ cả mà
trinamks
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Em cũng thấy cái vụ "độ phân giải hiển thị" có vấn đề ghê gớm, cài soft itunes hay soft của Mề Gà (Kim.com), nó cứ bé tí, căng mắt lên nhìn muốn lòi... 81 bản update rồi mà vẫn chưa khắc phục!
@toilatoi1504 À cái trên m nói là app di động. Không biết đã tích hợp lịch ngoài này vào app outlook di dộng chưa
Lạy, nham nhở gần chết, sao ghét cái đã setting mà còn cái control panel
Thanchet92
TÍCH CỰC
7 năm
@Hybrid Gs Vì cái windows 10 nó hỗ trợ các thiết bị có màn cảm ứng nên phải làm ra cái Setting.
Còn xài chuột thì xài CP hay Setting gì cũng được.
lucifer009
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hybrid Gs cùng suy nghĩ. mà còn cái trình xem ảnh mặc định phải nói là sida kinh khủng.
@Hybrid Gs Là chiêu của ms đấy. Để cả 2 cái cho người dùng dùng quen cái setting rồi thì chắc chắn anh Ms sẽ xóa bỏ ngay. Chờ mà xem, cái này gọi là từ từ để chuyển hướng người dùng
@nhat nghe tinh Xài máy ko cảm ứng nhìn cái setting muốn đập cái máy
Windows 10 không bằng Windows 8.1 ở 1 vài điểm.
- Windows 8.1 khởi động từ fast startup hay không fast startup vẫn nhanh hơn Windows 10.
- Windows 10 ai thích cái start mới riêng em thích của W8.1 hơn. Làm start Win 8.1 nhưng chạy kiểu W10 em cài ngay và mau. (thực ra có cái start full screen nhưng nó vẫn không giống windows 8.1).
- Big Update xong hay lỗi linh tinh. Thường cứ có đợt big update thì cài lại win là lành nhất.
- Em gét xoáy 2 vòng khi khởi động lại Win. bản 10240 ko bị.
- Gét cái Setting mới vì nó chưa hoàn thiện. lẫn lộn giữa cũ và mới. Đã thế chuột phải vào start lại bị thay = setting.
- Không chịu hối thúc nhà phát triển làm lại ứng dụng. Chợ ứng dụng vẫn còn nhiều cái từ thời 8.1 và lên win 10 bị lỗi tè le.
- Gét nhất là tự động cài mấy cái game từ store. Xóa rồi vẫn tự cài lại. Haizz.
- Em nghĩ ở đây nói thẳng mấy cái ứng dụng store ngoại trừ game hiếm bác nào đụng tới.
KẾT LUẬN: Windows 10 giống như nồi lẩu thập cẩm đủ các hương vị. Mà cứ mỗi lần chế nước (big update) là cứ phải nêm nếm lại. Bạn nào không quen ăn đồ thập cẩm nên ở lại cho lành.
KHUYÊN: Nên làm win kiểu module ai thích phần nào xài phần đó cho nhẹ nhàng. cái gì cũng tích hợp cho cố vô cái win càng ngày càng nặng thêm (chắc anh Microsoft khuyên anh em xài SSD cho lành).
P/s: Anh em chíp 6xxx trở xuống nên ở lại win thấp để khỏi mắc lỗi linh tinh.
ngoccuongmdc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hồ Đăng Khoa máy mình 5s nhá 😁
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hồ Đăng Khoa Khiếp của em mất 12 13s 😔
phantuan_th
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhvip20956 Bạn này đúng là thánh bảo thủ nhất TT. Bạn chỉ cần nói mình ko thích xài win 10. Còn thực tế so sánh nó với các os cũ hơn, đánh giá của ng dùng thì đơn giản nhất là bạn chịu khó đọc hết toàn bộ cm trong topic này sẽ thống kê dc bn người hài lòng, bn người ko
@phantuan_th Nói thẳng với bạn bạn đúng là thánh mũ rơm. Đọc cái comment đầu tiên của tôi vẫn không hiểu hả. Tui so sánh W8.1 với W10 theo phong cách chủ quan. Bạn xài máy mới ko cần khoe. Bạn nói máy mới xài mượt hơn máy cũ thì có nghĩa bạn vả vào mặt Microsoft và kêu là mày làm việc cùi bắp. Muốn có người dùng mà tối ưu ko tốt 😃.
Hài lòng hay ko thì mỗi người có ý kiến riêng thôi. Làm việc W8.1 vọc thì W10. Ý kiến cá nhân.
konkot
TÍCH CỰC
7 năm
ghét win 10
Mình ko nói điêu chứ trong cty mình toàn mua mác về cài win.mà lúc cày win vào thấy máy chạy như máy cày.
Himura__
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quangloc999 Công ty bác chất lừ =))
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quangloc999 các sếp bên e cũng vậy = ) toàn sài MacBook Pro Touchbar 15" nhưng cài Windows 10 = )
mấy lần cài giúp đều thấy rất ... *cảm xúc rất khó tả*
BoyGau
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quangloc999 bạn ởi nghaix là cài win vào mac sẽ bị lag hơn đúng không bạn
@BoyGau không :v ở đâu ra vậy 😆 ngon lắm nhé bạn, chạy mượt lắm
Tính lên Win 10 mà nghe nói vẫn bị Full disk khi sài với HDD thì phải ?! o_O
@iAndroids upload_2017-6-21_7-44-42.png
Mình cũng HDD mà không bao giờ bị bị, bản mới nhất đó. Còn hồi 8.1 thì bị điên khùng
p/s: khúc nó vọt lên là do mình mở app chụp ảnh :v
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi Thỉnh thoảng vẫn bị nhưng nhẹ nhàn hơn ít bị đơ như thời win 8. Nếu bạn dùng hdd 7200prm thì gần như ko sao cả.
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quynhmatroi máy mình ko thấy bị 😁 khi update bản mới nhất 1703 (creators)
@quynhmatroi Vẫn thế bác ạ. Update bản Creator rồi vẫn bị. Máy em i5, ram 8GB mà vướng cái full disk nên vẫn chậm lòi :3
erichaliwell
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nham nhở, nửa nạc nửa mỡ, trình duyệt gõ tiếng việt ko dc, lướt cứ cà giật, như lag.
Độ phân giải như hạch, mỗi lần cài chương trình vào là phải banh con mắt ra mà hình vì ko hỗ trợ độ phân giải tốt.
hoanlegend
ĐẠI BÀNG
7 năm
@erichaliwell Chuẩn cmnr 😆
Máy em thuộc dạng ngon trong phân khúc cao mà vào chrome nó nhòe nhòe 1 lúc nó mới đậm lại. Dm, ban đầu em tưởng lỗi VGA =))
nxt96
ĐẠI BÀNG
7 năm
@erichaliwell Sao thấy bạn miêu tả như vista vậy
Chờ giao diện mới của Win10 sắp tới.
bui manh
ĐẠI BÀNG
7 năm
win 10 nhẹ hơn win 8 và dùng thích hơn nhé các bạn, tuy nhiên nó có cảm giác giật lag hơn win 7 khi các máy yếu dùng, máy mình core 13 2330 win 7 mượt hơn 10, nhưng trải nghiệm ng dùng thì wwin 10 tuyệt hơn win 7 nhiều
Kocoji
TÍCH CỰC
7 năm
Cái này em thấy có từ đợt Office 2013 r 😁. còn cái BSoD cũng được tu chỉnh từ Windows 8 - mà theo em biết thì lỗi: ALLWAYS_LOOK_ON_THE_BRIGHT_SIDE_OF_THE_LIFE chỉ là giả
P/s: nếu em nói sai xin mọi người chỉ dạy :D.
@NobiNoki Đúng rồi 😆 hình minh hoạ mà bạn
VLH
Trứng
7 năm
@Duy Luân Duy Luân. Cám ơn bài viết của bạn. Bạn dùng thử Microsoft Remote Desktop trên macOS chưa? Mình có 1 laptop windows 10 pro workstation và kết nối với MacBook trên MRD qua WiFi. Nhanh. Gọn. Không tốn nhiều thời gian. Plug and Play!
@VLH Microsoft Remote Desktop mình xài mỗi ngày, từ Mac 😁 mình remote vô mấy con Windows Server của mình. Microsoft làm RD cho Mac hơi bị ngon, lại còn cài được từ Store nữa chứ
nobugz
TÍCH CỰC
7 năm
Windows chỉ tốt cho làm việc thôi
Và độ phân giải FULL-HD là tốt nhất
Chỉ cần mua màn hình 24 hay 27 INCH
Mình có lap 15inch6 FULL-HD nhưng vẫn nhỏ
Hóng hoài mà không có cái lap 19inch viền siêu mỏng, độ phân giải FULL-HD
Mình nghĩ 19inch viền siêu mỏng sẽ lớn như lap 15inch6 rồi
Lúc đó khỏi lăn tăn mua màn hình.
@barrettroyal Mình đã từng đi săm soi mua màn hình cho máy tính rồi. Nói thật là khác biệt chứ không phải không khác ... nhưng mình bị cận nên chả quan tâm lắm =))
@Bolun06 nói thế này dễ hiểu nè, mình out từ macbook ra màn hình 2k nhìn đẹp hơn out từ windows 10 ra màn hình 2k. độ phân giải của windows xử lý ko tốt như macos. ý mình là thế.
@barrettroyal À hiểu rồi =))
@Duy Luân vì cái scale gớm quá 😔
bác nào có pile cài win 10 ..... sẵn hay pile ghost cũng được , share em với, cũng đang mún trải nghiệm thử.
Lỗi lắm, duyệt web vẫn cà giựt. Xài Chrome thì đỡ hơn Firefox nhưng vẫn ko được mượt.

Click vào 1 cái ảnh trên facebook lag mất mấy giây mới hiện ra khung hình.
@Duy Luân troll chắc, mạng cùi hoặc máy cùi, đồng ý là edge ko hiểu sao lâu lâu bị tình trạng lag 1 tí thật ( chắc do mạng mình cùi) còn đâu nó mượt thôi rồi, nhưng xài cốc cốc quen nên ko xài edge , xài cốc cốc vẫn thấy mượt dù mạng ko mạnh mà ko hiểu sao cứ nói bản chất win nó vậy, chắc định nghĩa mượt chỉ có ios với mac mới có !
@DJ Khánh Bee đổi máy thôi, thời này rồi mà còn vào web bị giật
@DJ Khánh Bee xàm lông
@hoangnguyen85 Bị cuồng hả cu ?
KHTN Nobita
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không thích cái start của windows 10 trừ cái search ra, thích của win8.1 hơn. Với khi dùng 8.1 có thao tác chọn cái thanh tiêu đề kéo xuống tắt hay lại mất đi.
run9
TÍCH CỰC
7 năm
Cho mình hỏi làm sao update driver bootcamp vậy ?
Sforzator
ĐẠI BÀNG
7 năm
Báo cáo các bác, em là một người dùng có điều kiện, em chỉ nói thế này
Sau 4 năm xài macbook,
Em đã phải chi thêm mua một lap xài windows để sử dụng, vì windows 10 thật sự tốt và dễ sử dụng ^___^
đang cảm thấy hài lòng, các dự án em viết h đều dùng windows 10 cả
Hocxit
TÍCH CỰC
7 năm
@Sforzator Em là fan Ios tưởng macOs cũng ngon như thế nên hí hửng mua về. Ai dè dùng tù như bb10 😔. Thiên hạ ai cũng khen lấy khen để còn em thấy nó tù kinh khủng, giờ muốn quay lại win cũng ko đc vì bị dính cái Xcode.
ptk8588
TÍCH CỰC
7 năm
@Hocxit Mình cũng mới chuyển sang dùng Macos gần đây, trải nghiệm ứng dụng mượt mà, nhưng phần mềm còn thiếu nhiều thứ quá, chẳng hạn như từ điển anh-việt ko tương thích tốt với bản mac os siera, và cách quản lí file tù túng quá
Điểm thích nhất là pin mac book trâu bò, app dễ ..... hơn bên win, mở máy từ sleep lên hoạt động gần như ngay tức thì (cái này laptop win thua xa, gập máy lại rồi mở lên phải đợi cả chục giây nó mới lên màn hình)
@ptk8588 Từ điềnIle tù túng là sao? Khác quái gì bên win đâu 😔
ptk8588
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân Mình vẫn chưa tìm dc app từ điển Anh-Việt nào dùng ngon cho OS Sierra, đã thử từ điền của tinhte lẫn Viettien, cài báo thành công rồi mà vào Dict >> Preference ko thấy hiện.

Về quản lí file, mình thấy nó rườm rà hơn bên Win, VD mình tạo một thư mục mới để làm việc, gõ văn bản, thay vì trên Win mình chỉ cần phải chuột chọn New >> Word là nó sẽ tự tạo file ngay trong thư mục mình muốn. Còn trên Mac ko làm dc như vậy, mình phải mở chương trình Word lên nhập văn bản trước, sau đó mới phải chọn lưu vào và chỉ đường dẫn vào folder mà mình muốn lưu >> quá rườm rà.
Bạn dùng lâu năm có cách nào nhanh hơn thì hướng dẫn giúp mình, vì mình cũng chỉ mới tập dùng Mac thời gian gần đây.
@ptk8588 Vụ tạo file phím phải chuột thì mình không rõ vì mình không xài chức năng đó bao giờ kể cả bên Windows 😁 chắc có phần mềm nào đó bổ sung vụ này.
lúc đầu dùng win 10 thì mình cảm thấy vẫn còn đó sự lai tạp win7 và win10 sau những lần nâng cấp Anniversary và gần đây là Creators thì mọi chuyện có vẻ tốt hơn. Win 10 khá trâu bò và ít lỗi xung đột hệ thống như win7, ngoại trừ vụ hdd cứ bị 100% trên con laptop (desktop thì không sao - chắc con desktop có win7 bản quyền 😁 ) sau này thì đã được khắc phục.
trdat
ĐẠI BÀNG
7 năm
Windows 10 vẫn tốt mà. Dù mình dùng Ubuntu để học nhưng Windows vẫn là một cái gì đó rất khó bỏ, nó có nhiều thứ mà các nhà sản xuất khác không có được.
Từ hồi mấy năm trước, khi windows 10 mới ra mấy bản đầu tiên xong phải đăng kí insider gì đó để dùng test Mic đã thu thập thông tin từ hàng triệu người dùng về các cải tiến thì đã thấy tín hiệu tốt.
Hồi đó sau cài vào con lap cổ thấy chạy nhanh hơn win 7 với win 8 lại tiện hơn là đã like rồi 😁
Giờ Microsoft chỉ có đi lên thôi sụ kiện Build lần trước cũng thấy nhiều cái hay :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019