Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chia sẻ] Wolfram Alpha, trang web hỗ trợ tính toán học thuật, phù hợp cho học sinh cấp 3 và đại học

3/8/2018 1:47Phản hồi: 48
[Chia sẻ] Wolfram Alpha, trang web hỗ trợ tính toán học thuật, phù hợp cho học sinh cấp 3 và đại học
Sắp đến mùa tựu trường và mùa "cày để thi đại học" rồi, mình xin chia sẻ cho anh em, nhất là những ai đang học cấp 3 hoặc các môn cơ sở đại học một trang web rất hay là Wolfram Alpha (WA), trang web này sẽ hỗ trợ chúng ta học các môn tự nhiên rất tốt, đặt biệt là môn toán / toán cao cấp, tựu chung lại là những thứ cần phải tính toán. Ngoài ra nếu anh em có các phương pháp học tập nào hay mời anh em chia sẻ luôn trong bài này để mọi người cùng tham khảo nhé.
Giới thiệu sơ qua một chút về Wolfram Alpha, đây là một dịch vụ có khả năng trả lời và hồi đáp các câu hỏi do Wolfram Research phát triển. Đây là một dịch vụ trực tuyến có thể trả lời các câu hỏi nhập vào trực tiếp bằng cách tính toán câu trả lời từ các dữ liệu có cấu trúc, chứ không chỉ cung cấp một danh sách các tài liệu hoặc trang có web có thể chứa câu trả lời như cách máy tìm kiếm thường làm. Website này được Stephen Wolfram công bố vào tháng 3 năm 2009, và được phát hành cho công chúng ngày 15 tháng 5 năm 2009.

Một số thứ hay ho mà anh em có thể bắt gặp trên trang web này:
  • Các thông tin cơ sở dữ liệu của một trang web, so sánh và lập bảng dữ liệu của rất nhiều lĩnh vực khác nhau trong cuộc sống như thể thao, các nền văn hoá, thông tin dinh dưỡng của đồ ăn. Cái này anh em tự vọc thêm nhé, nó rộng lắm
  • Tính toán đủ thứ trên đời: các phép toán phức tạp, lượng cồn trong cơ thể, tạo một mật khẩu, vẽ đồ thị, toán cao cấp, vân vân và vân vân, có thể nói hệ thống tính toán và cung cấp câu trả lời trên WA rất mạnh mẽ. Quang trọng nhất là hỗ trợ các môn học cho chúng ta, tính toán các bài toán (Chủ yếu không áp dụng với hình học), cân bằng phương trình hoá học,....
  • Nếu đã từng sử dụng hệ điều hành BB10 và có dùng qua BlackBerry Assistant thì anh em sẽ không xa lạ với WA vì BlackBerry sử dụng Wolfram Alpha như là một cơ sở dữ liệu của họ để cạnh tranh với Siri hay Google Assistant.
Một số trong vô số thứ mà anh em có thể tìm hiểu và học hỏi trên trang này

Wolfram Alpha giúp đỡ trong việc học nhiều như thế nào?

Quay lại một tí về các đây 4 năm, giai đoạn ôn thi đại học rất căng thẳng của mình, có thể nói đây là một trợ lý đắc lực trong việc học của mình. Làm bài tập là một việc không thể thiếu lúc đó, nhưng không phải bất kì bài toán nào cũng có đáp án đúng hay sai để chúng ta dò, ví dụ một bài tích phân phức tạp chẳng hạn. Lúc này anh em chỉ cần nhập cú pháp "integral_hàm cần tích phân (from_cận dưới to_cận trên)" thì WA sẽ cho ra kết quả ngay lập tức. Dĩ nhiên muốn biết được từng bước làm chi tiết thì vẫn phải bỏ tiền để nâng cấp làm pro với mức giá 4.75$/ tháng cho học sinh sinh viên, nhưng với mình như thế là đủ, mình thích động não hoặc cùng lắm là hỏi bạn bè nhiều hơn là xem máy hướng dẫn.

Lên đại học với rất nhiều khái niệm mới, tuy nhiên WA vẫn không bị "lỗi thời", gần như đa số những thứ trong toán cao cấp mình đều có thể sử dụng công cụ này để hỗ trợ, từ đơn giản như lim, hay tính chuỗi, cho tới khai triển maclaurine, vẽ đồ thị trong không gian (cái này cực bá đạo, vì nhiều người khó hình dung được hình của một hàm số trong không gian), đạo hàm tích phân phức tạp hơn...

Dĩ nhiên mình không khuyến khích việc gian lận hay phụ thuộc vào WA, dù gì nó cũng chỉ cho chúng ta đáp số và một vài dữ kiện hữu ích thôi, việc học chúng ta phải tự suy nghĩ thì mới nhớ lâu và phản xạ tốt được. Mỗi khi giới thiệu một công cụ học tập nào mình luôn khuyên anh em đừng phụ thuộc vào nó, vì đó chỉ là thứ hỗ trợ chứ không phải là thứ tạo nên kiến thức cho chúng ta, thậm chí là đừng quá phụ thuộc vào máy tính bỏ túi.

Mình rất thích cách nhập liệu tự nhiên của Wolfram Alpha. Nhiều anh em đều biết không thiếu các công cụ hỗ trợ việc học như Matlab, Maple, Excel, nhưng nó đòi hỏi cú pháp chặc chẽ vì tầm sử dụng của nó rất mạnh và rộng, nhưng với WA, anh em chỉ cần giỏi tiếng Anh một chút về thuật ngữ là sử dụng được vì ngôn ngữ sử dụng rất tự nhiên. Ví dụ muốn vẽ hình một hàm nào đó, chúng ta chỉ việc nhập "plot |x^2+2|/(x+1)" chẳng hạn, là hệ thống sẽ tự hiểu mà thôi.

Một cái hay nữa của Wolfram Alpha là đồ thị. Một giai đoạn mình đi dạy gia sư, cá nhân mình nhận ra rằng đa số các bạn trẻ làm toán giải tích một cách máy móc chứ chưa hiểu những công thức hay cách làm mẫu đó từ đâu ra, lý do chủ yếu là do không hiểu đồ thị. Nhắn nhủ đến các bạn sinh năm 2000, hãy tập nhìn thật nhiều hình để nhận ra các quy luật của đồ thị, và lúc này Wolfram Alpha sẽ phát huy được các công dụng của nó. Chỉ cần nhập một hàm số, trang này sẽ trả về một tỉ thứ liên quan, đồ thị, đạo hàm, tích phân, khai triển maclaurine nếu có, giới hạn, vân vân... đặt biệt hữu ích khi làm các bài toán đồ thị giao nhau, tiếp tuyến hay pháp tuyến.

Thật sự có rất nhiều thứ để học hỏi từ trang này nhưng nếu kể ra hết thì sẽ thành lan man, và bản thân mình cũng không dùng được hết công năng của nó. Anh em hãy tự mày mò và sử dụng WA theo nhu cầu của mình để sử dụng nó hiệu quả nhé. Nếu anh em có công cụ hỗ trợ việc học nào hay ho thì đừng quên chia sẻ cho anh em, vừa nâng cao kiến thức, vừa được tăng điểm trên tinhte.vn/rewards nhé.

Thậm chí nhiều kiến thức chuyên môn như góc Roll-Pitch-Yaw trong môn Robotics cũng có thể tính toán trong Wolfram Alpha
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

web load siêu lâu ._.
@Béo Khùm Bình thường mà. Do mạng nhà bạn đó ha ha.
@Lê Phú Khương load lần đầu tiên chậm =)) load xong là mọi thứ nhanh như gió =))
@Béo Khùm Công nhận load chậm thật, chờ một lúc, qua đây comment xong, quay lại vẫn chưa load xong hết.
@KeniVinh Mình load lần đầu thấy bình thường mà
@Lý Văn Dũng AT Chịu, không biết tại sao.
phanjantho
TÍCH CỰC
6 năm
Trang web này được Mathtype kết nối để giải toán. Cụ thể, mở Mathtype gõ một biểu thức toán hoặc một phương trình, sau đó vào tab View chọn View in Wolfram Alpha thì nó đưa ta đến trang web WA để giải.
@phanjantho Mới biết vụ này 😁 mình ít dùng mathtype nên ko rành. Cám ơn bạn
phần mềm này rất hữu ích cho ai đang học hay đi làm về kỹ thuật, mình mua nó từ lâu r 😃
@thienquang07 Yeah đúng rồi. Matlab nữa
@Lê Phú Khương matlab thì đắt quá, hic mình ko dám mua :oops:
@thienquang07 Matlab gói student có 49 đồng thôi à 😁
@Lê Phú Khương Mình chỉ chỉ con nhỏ ở nhà nó thử đáp án lại trên này, xong nó xài hoài, mà ko có mua nên nó k coi được cách giải phải tự mày mò cho nó đỡ thụ động.
Khá là hay đối vs mình mấy năm trước 😃
App có mất phí ko? Mình đang học cấp 3.
@thinh060903 Không bạn 😁
@Lê Phú Khương Cảm ơn bác.
Hieutmo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhược điểm trang này là nó không show step by step nếu bạn không trả phí. Trang web này hữu ích hơn nhiều cho các bạn. https://www.symbolab.com/
@Hieutmo mua mất có vài chục k, thật sự quá rẻ so với những gì nó đem lại, ngay cả với học sinh sinh viên.
Hieutmo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienquang07 4.75 đô/ tháng, trong khi đó có các công cụ khác free mà vẫn tốt như link mình cung cấp phía trên, sao không xài?
coccoc chắc nó copy idea lẫn công thức của bọn này.
Hay quá! Mình sẽ bảo F1 nhà mình tham khảo thông tin này! Thank Mod!
Qua cái thời sinh viên rồi, say oh yeah
Thời cấp 3 dùng nó để giải tích phân 😁
V’t
TÍCH CỰC
6 năm
Không giải được toán đố lớp 5.
Hai người thợ nhận làm chung một công việc. người thứ nhất làm một mình thì hoàn thành xong công việc trong 4 giờ. Người thợ thứ hai làm một mình thi hoàn thành xong công việc đó trong 6 giờ. Hỏi cả hai người thợ cùng làn chung thì hoàn thành công việc đó mất bao lâu?
RobinRo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lumia62o 2,4 giờ 😆
@nospecial A.B/(A+B)
Flazh
ĐẠI BÀNG
6 năm
trang web khá hay đa dạng
Ngày xưa dùng cái này để thống kê Facebook (keyword "facebook report") thấy hiệu quả phết. Cho ra đc nhiều thông số về bài post, friends, comment...
Tiếc là sau này Facebook khoá hàm API lại thì phải, ko truy cập đc nữa
Hải Laz
TÍCH CỰC
6 năm
các bạn có thể mua ở trên appstore trên dt. rẻ mà có cả step by step luôn. dùng trên web thì đắt hơn với cả riêng cái vụ điền thông tin để mua cũng đến mệt. mấy web mua bán như apple chẳng hạn điền thẻ có 30s à. àm web này vào mua nó hiện một nùi thứ để điền. điền sml xong nó báo sai.
Nhiều ông cứ bảo lên ĐH k cần học Toán. Học sml luôn là khác và ứng dụng được vô kha khá thứ.
@WesleyNguyen1411 Chời lên đh cái gì cũng mô hình hoá bằng toán mà ko học ha ha. Chắc các bạn ấy học nhân văn
@Lê Phú Khương Chắc vậy 😆
@Lê Phú Khương Dân ngôn ngữ vẫn phải học toán sml đây bạn ơi 😁 Thậm chí ra trường rồi, đi dạy và làm nghiên cứu về giảng dạy cũng phải chạy mô hình phân tích các thứ.
@vicktorbui Thế thì mình cũng chịu mấy bạn bảo lên đại học k học toán :D
Nhớ hồi xưa học đại học, có bài toán bí quá đăng lên Yahoo Answer hỏi, thì bị một ông vào giáo huấn sao sv đại học k tự mày mò tìm tòi cách giải mà lại lười biếng mang lên mạng hỏi. Thế bây giờ tôi vò đầu bức tai mấy ngày rồi, hỏi bạn bè tra sách đông tây đều k được thì tôi phải làm quả cuối cùng chứ ông, có bài khó thì hỏi tứ phương mà. Hồi đó mà biết cái này thì hay rồi 😆
Cái này đang xài nè
Dùng trên app có hướng dẫn chi tiết không vậy mấy bác?
@Quang Hưng 05112000 khong nhe bạn, có kết quả, tự dò dò lại cách làm là đc mà 😁
ChienNghiem
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dùng từ năm cấp 2 chuyên dùng đê giải xem bất đẳng thức có đúng hay không. từ đó giải ra kết quả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019