Chia và gộp partition trong MacOS (Leopard)

vuhai6
15/8/2008 1:58Phản hồi: 198
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chào anh vuhai6 ạ, em cũng bị lỗi khi chia ổ DATA dùng chung theo như hướng dẫn.
Nếu như không chia ổ DATA dùng chung thì vẫn dùng Win 7 và Mac OS bình thường, nhưng khi chia thêm 1 ổ DATA dùng chung (từ Mac) thì không thấy ổ WIN đâu nữa ạ.
Em đã kiểm tra, đọc cẩn thận và cài lại thử rồi nhưng vẫn không được ạ.
Bác nào giúp em với ạ!

Em cảm ơn nhiều!
Ai chỉ giúp cách gộp 1 Patrition trống vào Patrition chứa Mavericks, xin đa tạ.
@nghiadalat
1. Trước hết backup data từ partition trống
2. Erase Space partition.
3. Kéo Mavericks partition fill đầy phần phía dưới.
Xong

Good enjoy!
@cacpac Vấn đề là cái Patrition đã xoá (untitiled) nó không nằm cạnh cái Mavericks để mà kéo một cách thảnh thơi như vây. Máy nhà em có tới 5 patritions, muốn gộp một cái vào Mavericks (hiện 60GB, còn trống có 7GB) cho thong thả về lâu về dài.
tình trạng của em nhưng trong hình giờ em muốn gợp phần free space vào trong Mountain Lion thì làm sao vậy các anh . hay em phải cài lại Mac
Screen Shot 2013-11-22 at 1.51.38 PM.png
buffbh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duylong-90 tình hình bác giống tôi rồi. cài win không dc giờ muồn gộp phần free kia vào ổ MAC ko dc.
Giúp em với : ô đĩa em 256 SSD : chia 70gb mac os + 40 gb win 7, còn lại ổ DATA dùng chung, bây giờ muốn chia thêm cho ổ win 7 + mac os thêm vài gb, bác nào giúp em với 😔(
buffbh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tình huống của mình thế này? lúc chia ổ cài win thì mình chia luôn cái dung lượng còn lại của ổ HDH mac. ( 70GB) sau đó ổ HDH mac còn 34GB, ổ cài win 34GB. do cài win không thành công nên giờ ổ HDH mac còn lại 34GB thôi. gộp cái ổ cài win kia lại cũng không được. hic giờ phải làm sao nhỉ?
Thank bác nhé. đang rất cần cái này.
Hieu lx
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái của em ko có partition thì làm sao dc ak???
letanfia
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái của mình vào Disk Utility nó không hiện ra nút + để thêm vùng thì phải làm sao các bạn.
HamDzui
CAO CẤP
9 năm
Làm thế nào đẻ gộp dĩa trên Yosemite?
anh vuhai6 ơi cho em hỏi chút nhé.hôm nọ em có nghịch vào phần chia ổ mà em lỡ ấn vào cái mục XOÁ HẾT PHÂN VÙNG TRỐNG đang xoá thì em ấn dừng xoá nên giờ cái ổ lưu dữ liệu của em nó không hiện trong máy tính nữa không lưu được dữ liệu nữa.giờ em cài lại mà không gộp được ổ.MAC OSX là ổ em cài đặt mac còn MAC OSX 2 là ổ lưu trữ.có cả ảnh đây anh. S__4243461.jpg
Của mình cũng đang bị nè, gộp partion đã chia lại ổ cũ không được, ổ partion đã chia báo là có encrypted (mã hoá ấy) mà rõ ràng erase bình thường đâu có chọn encrypted đâu mà bây giờ gộp nó không cho.
Mà cái ổ chia em cài 10.10.3 rồi cài soft bt nhưng báo lỗi bản ..... không cho điên quá mới erase mà lại ra thế này buồn quá. Ai biết chỉ em gộp partion với ^^
Em tính thay sang ổ SSD, ngoài việc khỏi động nhanh còn cái gì nhanh nữa không ạ, em sai MBP từ late 2011 đến giờ ;)
HamDzui
CAO CẤP
9 năm
@angelbluethanh Dữ liệu an toàn hơn
mình muốn lấy bớt dung lượng ổ DATA sang cho o MAC thì lam ntn vậy . Thank all
Screen Shot 2015-07-27 at 6.31.19 PM.png
mình muốn lấy bớt dung lượng ổ DATA sang cho o MAC thì lam ntn vậy . Thank all View attachment 2980937
billho
TÍCH CỰC
9 năm
@leehaidn Bạn thử làm thứ tự như sau:
1. tạo thêm một ổ data1 bằng dung lượng từ Data (bấm vào dấu + và làm theo hướng dẫn)
2. xoá ổ data1 bằng dấu trừ, dung lượng bị trừ sẽ có màa xám
3. thêm dung lượng cho ổ Mac bằng cách kéo ở góc trái bên dưới ổ đĩa.

Do as your own risk

Goodluck
làm cách vậy ổ DATA vẫn ko bị mất dữ lieu phai ko. thank bro
billho
TÍCH CỰC
9 năm
@leehaidn Lý thuyết là vậy đó bạn.
Screen Shot 2016-03-17 at 18.14.48.png
cho e hỏi bây giờ phải làm sao cho máy e nó chạy nhanh ạ? có 1 lần đi thay ổ cứng xong về xài cũng chậm giờ mới biết nguyên nhân là do như thế này! k lẽ phải đi thay ổ cứng nữa ạ?
cho mình hỏi tí, lúc mình partition thì nó chạy hoài ko xong vậy nó chạy khoảng bao lâu mới xong ạ,nso cứ preparing to....
em lỡ xoá cái ở trên cùng rồi... giờ đưa cái ở dưới lên phía trên thì làm sao ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019