Chia và gộp Partitions trong MacOS

vuhai6
8/11/2007 8:26Phản hồi: 69
Chia và gộp Partitions trong MacOS
Đây là cách chia và xóa các partitions trong MacOS bằng cách dùng phần mềm Terminal có sẵn.

1./ Chia Partitions: chạy phần mềm terminal và đánh vào các lệnh
-> dùng để coi list các partition có sẵn trong máy, vd: đây là kết quả máy của em
Như trong hình, máy em hiện thời chỉ có một ổ là disk0s2

-> đây là câu lệnh dùng để chia partition, các phần 1-2-3-4 là những phần cần quan tâm, các phần còn lại máy nào cũng làm như nhau.
(1): đây là tên partition mà mình muốn chia, như trong câu lệnh trên là partition tên là disk0s2
(2) + (4): là dung lượng của các partition, lưu ý là (2) + (4) phải bằng dung lượng ban đầu của partition (1)
(3): Tên của partition mới

Và cuối cùng là kết quả 😃 (p/s: có thể nó sẽ hỏi password, nhập pass và enter)

Nói thêm: ở trên là chia thêm một partition, nếu chia thêm 2 thì câu lệnh cũng tương tự
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2./ Gộp các partitions lại: Lưu ý là phải có dvd (hoặc cd) boot để làm phần này.

VD trong máy có 3 partition như sau: disk0s2 disk0s3 disk0s4 với disk0s2 là nơi chứa hệ điều hành. Các trường hợp xảy ra
_ Nếu muốn gộp disk0s3 và disk0s4 lại với nhau thì ta vào thẳng MacOS, khởi động Termial và tiến hành gộp luôn
_ Nếu muốn gộp disk0s3 (hoặc disk0s4 hoặc cả 2) vào disk0s2 thì phải dùng một dvd boot (dvd cài tiger hoặc leopard), boot vào phần cài đặt và chạy Terminal của nó.

Các câu lệnh sử dụng:
-> 😁 dù sao thì cũng lên kiểm tra lại list các partition trong máy

Tiếp theo em sẽ tiến hành gộp disk0s3 vào disk0s2. Do ở đây disk0s2 là nơi chứa hdh Leopard nên không thể ở trong Leopard mà thực hiện phần này, em đã dùng dvd boot để boot từ nó, và chạy Terminal

-> các phần 1-2-3 là các phần cần quan tâm.
(1): sau khi gộp partition lại thì ta sẽ có một partition có tổng dung lượng, đây là tên mà mình đặt cho partition mới.
(2): là ổ đích, các partition khác sẽ bị xóa chỉ còn partition này, data cũ của nó không bị mất.
(3): là ổ sẽ bị xóa, dung lượng của nó sẽ được cộng dồn vào (2), toàn bộ data cũ trong partition này sẽ bị mất

P/S: nếu như có nhiều pardtition vd như: disk0s2 disk0s3 disk0s4.... Nếu mà muốn gộp disk0s3 disk0s4 vào disk0s2 thì câu lệnh cũng tương tự:
Lưu ý: Sau khi mergePartitions thì khởi động lại máy, nhấn giữ alt để chọn disk boot, sau khi boot vào trong macOS xong thì vào mục Startup Disk trong System Preferences để chọn lại startup disk
bác vuhai muôn năm, bài viết quá là hữu ích. Bác cho em hỏi nhỏ chút là nếu em đang có hai Part là MAC và WIN (chia bằng bootcamp) thì liệu em chia cái MAC Part ra làm 2 (để một cái lưu Data chứ cứ cài lại MAC lại phải move data đi mệt lắm 😔 ) thì có được không ạ và nó có ảnh hưởng gì đến dữ liệu cũng như WIN Part không hả bác. Cảm ơn bác cực nhiều ^_^
Quá hay, cái này lưu lại thôi, để dành lúc hữu dụng mang ra xài.
Cảm ơn bác Hải nhiều.
Bài viết rất hay và hữu ích 😁 thanks bác vuhai
Sao em chia nó báo lỗi thế này là sao bác vuhai, đã thử boot từ đĩa cài của leopard rồi thực hiện lại nhưng vẫn bị hix

cvn
TÍCH CỰC
16 năm
Mình cũng gặp lỗi giống bác Pigy2007. Không biết bác đã có cách vượt qua lỗi đó chưa?
Bác vuhai ơi, cách dùng lệnh này có dùng với Leo được ko? Tại tôi thấy mấy phần mềm như iPartition hiện có đều không tương thích với Leo dù Leo ra đời cũng khá lâu rồi.

Thanks bác!
@pigy2007: vậy thì bác boot từ dvd Leopard rồi cho nó repair cái disk0s2 đi, có thể nó đã bị lỗi rồi .
Đã repair xong xuôi nhưng vẫn thế. Chắc em xóa hết rồi cài lại. Thks bác 😃
Bác Vuhai cho em hỏi khi mình chia và gộp thế này có bị mất dữ liệu không ?
@THTS: chia thì bình thường không bị mất dữ liệu, còn gộp thì bác coi lại đoạn này nhé

keydelete
ĐẠI BÀNG
16 năm
quả thực chỉ dẫn của bác vuhai6 rất hữu ích, đã thực hiện chia gộp thành công mà không gặp vấn đề gì nếu các bác chú ý đọc. mình đã thực hiện thành công vài lần nhưng lỡ quên một lần rơi đúng vào partition chứa data - :mad:, do ngại không backup khoảng 2gb văn bản :mad:
chỉ nhắc các bác trước khi vọc cách này nhớ backup các data quan trọng không thì :mad:
cũng chia sẻ thêm với bác nào có không thấy data đâu thì cũng không ngại lắm đâu chỉ mất thời gian khôi phục thôi chứ không phải là mất hẳn đâu mình đã khôi phục thành công 2gb data bằng software:Boomerang Data Recovery. 😃 chỉ mất có khoảng 18h ngồi chơi thôi... 😃
zootycoonvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Chia HDD ra 2 phân vùng mà máy ko nhận đc fân vùng vừa chia
Vào terminal go lệnh : diskutil thì thấy fân vùng đó nhưng ko có name nó .
Cài Paranel chọn o díc nhung ko tim thấy nên giờ làm sao hả các bạn.

ANh pro pót 1 bài chi tiết & đơnngiản với Paranel đi.
milicaanj
ĐẠI BÀNG
16 năm
Vào DiskUltility để đặt lại tên và format lại cái phân vùng chưa có tên đi bác, có lẽ trong lệnh chia bác quên đặt tên
Chính xác là bác lên khởi động lại máy rồi dùng DiskUltility để format lại cái phân vùng vừa chia ra. Thế là ok😃
zootycoonvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
cho cái lệnh rename luôn nha.
từ đó giờ chưa xài MAc.
Bác muốn hỏi lệnh rename ổ cứng? Cái này thì em nghĩ khỏi cần đánh lệnh làm gì cả 😁
zootycoonvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
_ Nếu muốn gộp disk0s3 (hoặc disk0s4 hoặc cả 2) vào disk0s2 thì phải dùng một dvd boot (dvd cài tiger hoặc leopard), boot vào phần cài đặt và chạy Terminal của nó.

Cái này làm sao nhỉ các bạn.
Mình boot sao nó cài lại HDH luôn.
Tại vì bác ra lệnh cho nó cài lại hdh 😁

Boot vào phần cài đặt tức là chỉ cần cho nó chạy qua cái màn wellcome thôi, sao đó thì mình ko chọn chạy tiếp nữa (lúc này nó vẫn chưa chạy setup gì cả.).
Sau đó nhìn phía trên nó có thanh menu: tìm mục Terminal ở trong menu đó
https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
hic, cái phần (1)(2)(3) bác bỏ đi cho em, nó là của em ghi thểm để ghi chú cho nó rõ thôi 😁
help em gấp gấp,

em đọc bài của bác vuhai và làm theo thì ok, phân vùng leo em cho 150GB, 2 phan vùng còn lại 1 là 50GB và 1 là 30GB
Sau đó để cài XP em gộp 2 và 3 lại, thành công, lúc này chỉ có 2 partition Leo và cái vừa gộp, sau đó em boot vào và đĩa leo và gộp tiếp, thấy nó có báo lỗi gì gì đó nhưng em ko để ý, nhưng boot vào lại leo thì thấy HDD của partition Leo chỉ có 150GB, ko thấy tăng lên, mất đâu 80GB của em rồi 😔(
Có thể lỗi nó báo là việc gộp partition chưa thành công, partition kia đã bị format nhưng chưa được gộp lại. Bác thử dùng diskutility để kiểm tra lại xem nào
cụ thể là như thế nào hả bạn, mình vào diskutility rồi mà ko biết kiểm tra thế nào cả.

Sry vì đã làm phiền, vì mình chỉ mới xài mac chưa đc 5 ngày 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019