Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia và gộp Partitions trong MacOS

vuhai6
8/11/2007 8:26Phản hồi: 69
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lỗi của bác Pigy2007 là bó tay, có khi nào bác để ổ leo có 38G nó không chịu ko?
baonguyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em làm như cách bác hướng dẫn rất ok. Em chia MBP 120G thành 60Gdata-60G chứa hệ điều hành (HDH) đang dùng ( tất nhiên là không dc chẳn như vậy). Bây giờ em muốn format ổ HDH, vậy cho em hỏi ổ Data có bị ảnh hưởng gì không ? Có giống như Windows?(nghĩa là không bị mất dữ liệu trên Data)
😃 tất nhiên là bác format cái nào thì chỉ có cái đó bị mất thôi, nhưng mà bác phải cẩn thận, format nhầm là nguy.
baonguyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
"format nhầm là nguy" là sao hả bác? Format nhầm cái gì thì nguy, mà nguy ở chỗ nào bác có thể cụ thể hơn không? hichic
baonguyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em nhớ có đọc topic nào đó trong diễn đàn thấy có phần mêm cài trên Windown để nó có thể nhận thấy ổ Data, bác nào biết giúp em với. (máy em ban đầu cài Leo, dùng bootcamp cài win, sau đó dùng Terminal chia thành ổ DATA)
@baonguyen: nếu bác format ở đinh dạng FAT32 thì mac nó đọc đc luôn, còn nếu ở NTFS thì bác cần cài thêm soft: Paragon NTFS để xử lý ;)
baonguyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
cho em hoi thêm, khi trong máy mình chia ra nhiều ổ đĩa, lở tay mình eject 1 trong các ổ đĩa, có cách nào lấy lại không. Hay có cách nào để không phải dễ dàng eject 1 ổ đĩa (chẵng hạn như cần phải có pass ....rồi mới eject...)
Khởi động Disk Utility (trong thư mục Application/Utilities), chọn ổ vừa eject và nhấn vào nút Mount.
hoangdx
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình làm theo đúng câu lệnh của bác VuHai thì có thông báo sau:

xuan-hoang-dinhs-computer:~ hoangdx$ diskutil mergePartitions JHFS+ New disk0s3 disk0s4
Merging partitions into a new partition
Start partition: disk0s3 DATA
Finish partition: disk0s4 Windows

Merging partitions encountered error Could not read partition map (-9988) on disk disk0s3 DATA. The erase will not occur.

Bác biết lỗi này là lỗi gì ko? Mình muốn gộp partition Windows vào partition Data
Nó báo lỗi do disk0s3 của bác, bác thử vào disk utility cho nó chạy kiểm tra lỗi xem nào.
hoangdx
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình đã chạy Disk Utility để ktra disk0s3 rồi nhg ko có lỗi gì cả.. hicc.. ko biết bị làm sao nữa 😔
Chào Các Bác,
Em thấy phòng mình bàn bạc về vấn đề chia và gộp đĩ rôm rả quá. Em cũng bắt chước làm theo và cũng thành công rùi. Nhưng Em muốn cài thêm Windows nên nó bắt Em phải gộp đĩa lại thì mới dùng bootcamp được (hên là Copy Data ra trước chứ không thì mất luôn khi gộp). Bây giờ cài Win trong ổ 10GB nhưng thêm 1 số phần mềm bây giờ nó chỉ còn có 1GB thôi. Vậy có bác nào đã nghiên cứu đến việc mở rộng ổ cài đặt Win chưa? Em mù tịt cái này nên rất mong bác nào đã từng nghiên cứu thành công giúp Em cũng như các Anh Em nào cần.
Chân thành cảm ơn !
baonguyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
sửa cách của bác hơi bị phức tạp, chỉ còn cách bác chia thêm 1 ổ 20G từ ổ cài Mac (như đã trình bày ở bài này) tiếp theo là gộp ổ win với ổ vừa chia xong. Nhớ coi chừng để ổ win không bị xóa???
các bac cho em hỏi cái thằng 'Termial' nó năm ở đâu của HDH mac os x vây ?
Bác nhìn lên góc trên bên phải màn hình, thấy hình cái kính lup, bác kick vào đó, oánh vào cụm từ "ter" là thấy liền.
baonguyen
ĐẠI BÀNG
15 năm
Các bác giúp em với, trước đây bằng cách phân vùng này mình đã thực hiện nhiều lần thành công chia gộp, nhưng lần này mình làm thì chạy một hồi nó báo như sau:
"Resizing encountered error on disk disk0s2 BAONGUYEN: No space left on device (28)"
Tình trạng máy em là 120G, trong đó Win 30G, 80,9G cho Mac trong đó free 26,9G, em muốn chia 20G cho DATA.
Em làm cả 2 phương án: trực tiếp trên Leo, cho đĩa Leo vào vẫn không dc
Máy của bác bị phân mảng ổ cứng, bác kiếm cái idefarg để chạy là ok.
baonguyen
ĐẠI BÀNG
15 năm
mình serch trên tinhte hình như không có cái đó, trên google cũng không tìm dc file down không biết bác vuhai6 tìm ở đâu chỉ mình với. Mà hình như ổ cứng xài mac chống phân vùng mà bác????
:p sorry mình viết nhầm idefrag mới đúng.
website của nó đây: http://www.coriolis-systems.com/iDefrag.php

Hồi xưa mình cũng tưởng vậy (do thằng apple nó quảng cáo thế), nhưng mà sau khi chạy thằng này thấy hdd của mình kinh quá 😔, defrag lại cái là tự nhiên lại chạy nhanh 😁

Chào bác Hải, mình đã down iDefrag về để defrag ổ cứng (mình chạy hết 1 ngày). Sau đó mình reie, kết quả là vẫn không được. Vẫn gặp lỗi "No space)
Sau khi search trên net thì có cậu Tây bảo là nên xóa các file +1Gb trở lên thì sẽ resize được.
Thế là mình hì hục down bản Disk Inventory X về để check các big files. Sau đó thì mình free được ổ cứng lên thành 80Gb (trước đó là 50Gb).
Sau đó mình chạy lại Disk Utility thì vẫn ....y chang! Không thể nào tạo được Partion mới, vẫn là lỗi No Space.

Bác có giải pháp nào thêm thì chỉ hộ mình với!

Cám ơn bác
Bác boot từ cd cài đặt macos, rùi vào cái diskutility trên menu tools thì sẽ chia được.
baonguyen
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cảm ơn bác Vuhai6, nhưng sao em chạy nó báo "You cannot use this algorithm on the selected volume. Off-line algorithms need to unmount the disk so you need to boot from a different disk, partition, computer or CD/DVD. Alternatively, use the Quick (on-line) algorithm. Note that the demonstration version will only allow you to defragment volumes up to 100MB in size."

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019