Chiếc gậy thông minh có khả năng nhận biết chướng ngại vật qua sóng siêu âm

Hassler
4/8/2018 5:47Phản hồi: 24
Chiếc gậy thông minh có khả năng nhận biết chướng ngại vật qua sóng siêu âm
Với những người khiếm thị việc di chuyển từ nơi này sang nơi khác luôn là 1 vấn đề, chúng ta thường thấy ngoài việc dùng thính giác để nghe thì họ còn hay dùng cây gậy trắng, white cane, để xác định vị trí của mình khi di chuyển. Ngoài những công ty đang phát triển các dạng thiết bị hỗ trợ thì để giúp người khiếm thị còn có cả các sinh viên hiện đang học ở các trường đại học. Như tại trường Texas A&M các sinh viên đã phát triển một loại gậy thông minh có trên là Navigational & Object Visual Assistant (NOVA) giúp người khiếm thị có thể tránh các chướng ngại vật trên đường bằng sóng siêu âm.

Bộ cảm biến siêu âm này kết nối với một mô tơ rung thông qua bộ chuyển đổi analog sang digital và sẽ rung theo cấp độ tùy vào mức sóng siêu âm nhận được cao hay thấp. Để thuận lợi hơn cho người dùng bộ cảm biến còn được tinh chỉnh để tập trung nhận biết các vật cao hơn thắt lưng, nơi mà các gậy dò đường thông thường khó có thể dò ra vật cản.

Đội sinh viên này còn làm cho chiếc gậy có ích hơn nữa bằng cách viết nên 1 phần mềm trên điện thoại thông minh để kết nối và phát ra âm thanh điều hướng giúp người sử dụng biết được mình sẽ phải đi theo hướng nào. Họ cũng dự kiến sẽ áp dụng định vị GPS vào gậy để có thể mở rộng thêm các tính năng cho NOVA.

Chúng ta có thể xem các sinh viên trình bày dự án của mình trong video dưới đây:

Tham khảo Texas A&M
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này chắc dò bom được.
@thinh060903 Còn hơn nữa bạn
Quá tốt cho mấy bạn khiếm thị rồi
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Đọc vậy thôi chứ không ai muốn dùng 😃
Sinh viên họ thông minh thật..phát minh ra những thứ rất hữu ích
Sản phẩm có ứng dụng tốt, không có gì để nói nhiều
Phát minh thật hữu ích và nhân đạo. Cái này hỗ trợ người khiếm thị tối đa nhất.
Cái này giống sv VN đã làm ko ta? Cũng sóng siêu âm rung nhận biết.
https://thanhnien.vn/gioi-tre/9x-sai-gon-sang-che-gay-thong-minh-giup-nguoi-khiem-thi-717144.html
Công nghệ ngày càng phát triển làm cho chất lượng cuộc sống của con người được nâng cấp hơn, và điều đó rất có ích cho người khuyết tật. Mình đã từng gặp những bạn khiếm thị, và phải nói là rất giỏi, và họ luôn tìm cách khoả lấp cho sự thiếu hụt của mình, có nhiều bạn rất lạc quan và chăm chỉ học tập muốn cống hiến, dù điều kiện để được tham gia cống hiến của các bạn ấy khó khăn hơn nhưng các bạn ấy không hề nản. Chỉ mong sao có được công cụ để các bạn ấy dễ dàng định hướng trong không gian, và nhìn thấy được chữ viết, tự viết chữ như người bình thường được đã là khoả lấp cho các bạn ấy những vấn đề rất lớn rồi
thế là đã có ý tưởng để làm đề tài tốt nghiệp...hihi
Flazh
ĐẠI BÀNG
6 năm
có sáng tạo và đầy nhân văn
Với địa hình nông thôn và khu vực ko bằng phẳng thì hoạt động tránh chướng ngại vật phải thật siêu việt nhỉ
mydiep
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này thầy Hải ở SPKT cũng làm 1 cái tương tự nhưng là kính chứ không phải gậy. có điều phải training 1 buổi ng ta mới sử dụng được. Đây là dự án mắt thần, hình như trải qua gần 10 phiên bản lận. phiên bản cuối thì thẩm mỹ, chất lượng lắm
@mydiep Share đi bạn ơi!
rất hưu ích....
MonmiTran
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cuộc sống rất cần các sản phẩm sáng tạo như thế này để giúp ích cho rất nhiều người
drhieuyhct
ĐẠI BÀNG
6 năm
món đồ tốt cho người khiếm thị , già nên có cây để lỡ té thì hú lên cho mọi người xung quanh biết
Về VN xuống đường lúc tan tầm ko biết dùng thế nào nhỉ
Uầy hayyy!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019