Chính thức: Nokia N8 là chiếc máy N-series cuối cùng chạy Symbian OS

niky
25/6/2010 3:51Phản hồi: 43
Chính thức: Nokia N8 là chiếc máy N-series cuối cùng chạy Symbian OS

Doug Dawson, phát ngôn viên Nokia đã cho hãng tin Reuters biết rằng, sau N8 sử dụng Symbian^3, tất cả các di động dòng N của Nokia về sau đều sẽ sử dụng hệ điều hành MeeGo - hệ điều hành nhân Linux được kết hợp từ Maemo và Moblin cũng như hợp tác phát triển bởi Nokia và Intel. Còn về tương lai của Symbian OS thì: các phiên bản mới như Symbian^3, Symbian^4 sẽ được áp dụng cho các dòng E, X và một số mẫu giá rẻ dòng C. Vậy là thông tin được đăng tải hôm qua về việc này đã được xác thực.

Việc Nokia định hướng áp dụng hệ điều hành MeeGo cho dòng N là khá đúng đắn. Bên cạnh việc nâng cao khả năng hổ trợ người dùng thì việc tăng tính cạnh tranh cho thương hiệu nói chung và trong phân khúc smartphone trung - cao cấp nói riêng là điều cần làm hiện nay đối với Nokia. Bởi vì nếu xét trên bình diện chung của thị trường smartphone trung - cao cấp vài năm gần đây thì thị phần của Nokia có phần chậm phát triển, đôi khi còn thụt lùi. Một phần do Symbian (hệ điều hành chính yếu của các smatphone Nokia trước và cả hiện nay) chậm phát triển, một phần khác do sự lớn mạnh của các đối thủ như Apple, Google.

Nguồn: Reuters
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NOKIA công nhận yếu về hệ điều hành máy. 😔. đag đú với quả táo dở đây ;))
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
14 năm
Theo em nghĩ thì mỗi hãng sẽ được nhắc đến nhiều với mỗi phân khúc khác nhau. Khó mà đều được. Nokia đang có gắng hơn với thị trường smartphone. Dù sao cũng ủng hộ cho symbian ....! Hy vọng nhiều đột phá trong Symbian ^4 và Meego sắp tới sẽ khẳng định lại Nokia trên thị trường hơn. :furious:
The mua em N8 nay co ve ko phai la khoan dau tu dung dan lam nhi? la phien ban cuoi cung roi thi dung hi vong vao viec ho tro OS cung nhu software nua
Tôi cũng dân văn phòng nhưng mà trên cái E71 của tui thì thứ gì cũng có ==>> rất tiện lợi :sleep:
cái đó là TÍNH SĨ DIỆN bác à! trong cty e 1 năm nay toàn đua theo cái E71 và E72 từ ông sếp cho đến anh lái xe! bác cứ đi gặp đối tác sẽ rõ :đối tác thấy mình dùng 1 chiếc điện thoại dành cho doanh nhân (2 cái E trên chẳng hạn) thì sẽ có đôi chút "kính nể" hơn là dùng 1 cái IP chỉ phục vụ giải trí!
ratakuxa
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ậy, đã xưng em thì đừng gọi người khác là thằng nhé, nghe hơi vướng vướng. Mình cũng xài symbian từ 2004 đến giờ, thật ra thì cũng có không ít phần mềm - ứng dụng symbian rất hiệu quả, mở rộng thêm nhiều tính năng hữu ích cho cho chiếc đt symbian, và mình cũng đã cài vô số sòt, game, nhạc rồi nhưng mình không phải là "thằng rảnh ăn không ngồi rồi" vì phải đi làm 1 ngày 8 tiếng. Hỏi khí không phải Pác là dân văn phòng của ban công trình đô thị hay sao mà phải cày mặt ra để kiếm cơm thế. Thế thì mình may mắn vì không phải cày hay đào bới gì cả nên có chút thời gian rảnh để cài... cho đt symbian. ;)
Ông lái xe cty bác chắc lương 1 tháng chục chai nên mới xài e71,e72 :sleep: bác nói Ip chỉ để giải trí thì lầm to nhá,vẫn có office nhá,push mail thì ầm ầm nhá,còn phần kính nể thì cũg sai nhá,mình biết 1 số doanh nhân lớn xài ip đấy;)
anther
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nokia công bố tin này chẳng đúng lúc gì cả. Nhưng mà dù sao cũng có lợi cho người dùng 😃
tieutu007
ĐẠI BÀNG
14 năm
nokia nó ko có ngu đâu bạn ,đó cũng là chiêu để thu hút mọi người quan tâm đến sản phẩm đó bạn,
Cuối cùng thì meego cũng dc hỗ trợ rộng rãi
Không biết N8 thế nào nhưng đang dùng E52 đi kèm với touch 32G thế là đủ cho mọi nhu cầu, giờ còn ko dùng cả máy bàn để vào mạng nữa mà thay vào đó là iTouch và Lap, xem film đã có HD Player ko phải bật cả lố các thứ khác. Thật là tiện!
mọi người bàn về n8 ông này lại đy khoe của. haizzz! 😔:(:(:(:(
em cũng thấy vậy. dần dà rùi người ta lại quay về 1110i
em cũng sài smartphone thấy chỉ nghe +gọi +nhắn tin ...+gps+wifi ....chả bao giờ cầm cái dt lên để chơi game .hay xem phim trên dt ...mất thời gian...mà đâu phải cả ngày cúi mặt xuống cái dt ..còn phải cày bừa để nuôi cái thân nữa ...vài lời cùng bác bác
em thì E63 để nt, pushmail,map, Skype, nghe nhạc tàm tạm, xem World Cup 2010. còn gọi thì móc ngay 1202 ra! vậy là xong,. h chạy theo công nghệ hoài không có tiền để trả nợ! nhưng đam mê công nghệ thì không bao h em từ bỏ, sẽ múc N900 thay vì N8.
umumti
CAO CẤP
14 năm
Đam mê công nghệ thì không bao giờ dừng lại, nếu có điều kiện em cũng sẽ chọn N900, N8, IP4,....nhiều lắm và thêm một em 1280 nữa cho hoàn thiện.
vjrus
TÍCH CỰC
14 năm
các bác nói thì đúng thật nhưng mà không muốn cũng phải mua thôi haha ->> máy càng hiện đại thì càng tiện lợi 😁 mục tiêu là mua N8 or N900
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
Mình vừa đọc bên số hoá tin con nokia n8-00 sẽ chạy sym 3 mà
sumboy
CAO CẤP
14 năm
tống cựu nghênh tân. hy vọng 1 ngày ko xa
mrvodka
TÍCH CỰC
14 năm
😃 1 ngày 16 tiếng em ngồi bên laptop rồi còn lại 8 tiếng cho ăn với ngủ nên là điện thoại dù có xịn đến đâu thì chỉ mang ra nghịch nghịch tí trước lúc đi ngủ thôi 😃 oh yeah symbian cũng đc meego cũng đc yêu hết mỗi tội là ko có tiền mua điện thoại thôi...
Chả quan tâm Nokia lắm 😃
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
mình thấy định hướng của thằng nokia lộn xộn quá
lúc trước ra 1 loạt n-series chạy symbian mà chẳng con nào ra hồn cả,chỉ có vài con là ổn thôi như n70,n73,n95,các máy còn lại đều na ná nhau
rồi quảng cáo cho cố về cái sym-3 mà chẳng thấy ra con nào,mãi sau đó mới có em n8
rồi lại đột ngột giới thiệu con n900 với hđh maemo ,quảng cáo quá trời mà vẫn thất bại
tiếp tục ra hđh meego mà cũng chẳng thấy máy nào
giờ lại nói n-series sẽ k chạy sym-3
KeithChen2
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đồng ý với bác luôn. Chả hiểu sao Nokia cứ làm rối hết óc người dùng, từ việc ra đời các dòng máy cho đến phát triển nền tàng HĐH. Chả có mấy thứ gây ấn tượng mạnh mẽ.
TuDien1
TÍCH CỰC
14 năm

hô, bạn đọc kĩ chưa vậy, trong nay nói N8 là chiếc N series cuối cùng chạy S^3 mờ....
thế này thì mua n8 về là không đúng đắn tí nào 😕
Thế mới thấy N8 có giá ;)
xtmg1
CAO CẤP
14 năm

Lại 1 chiêu PR cho N8 chăng ?
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
ừ, mình nhầm tí
N8 là thành viên duy nhất của N-SERIES chạy sym-3
nhưng có tin đồn là con N8-01 cũng chạy sym-3:p
Làm gì thì làm Nokia nên giữ lại tiêu chuẩn pin, xài cỡ 4-5ngày là Ok. Đúng là Nokia đang đứng trc khó khăn cái gì quen thuộc quá thì cũng trở nên nhàm chán. Sao ko nâng cấp Symbian hiện tại nhỉ. Theo em, Symbian như hiện tại cũng đủ xài, pin trâu, hỗ trợ công việc tốt, mail, văn phòng ok ... em xài e63. Trc đã xài qua Bold 9000, Palm 650, Palm 750 (WM), G1. Cuối cùng thấy e63 là ổn nhất, chắc sẽ chung tình lâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019