Chip ARM sẽ chạy được toàn bộ app của Windows 10, không cần viết lại app

TDNC
8/12/2016 4:17Phản hồi: 287
Chip ARM sẽ chạy được toàn bộ app của Windows 10, không cần viết lại app
Microsoft vừa công bố mối hợp tác với Qualcomm để có thể đưa toàn bộ app và game của Windows lên các thiết bị chạy chip ARM, ví dụ như chip Snapdragon 820 hay Snapdragon 835. Điều này có nghĩa là các thiết bị di động dùng chip Snapdragon trong tương lai sẽ chạy được cả Chrome của PC, Photoshop CC, nguyên bộ Office full hay các game trên Steam, GOG... Áp dụng với toàn bộ app 32-bit của Windows từ trước đến nay và hỗ trợ cảm ứng đầy đủ chứ không chỉ giới hạn ở những app Universal.

Quan trọng hơn, các app này không cần phải viết lại và cũng không cần được chỉnh sửa gì hết. Microsoft sẽ tạo một trình giả lập bên trong hệ điều hành Windows 10 để những máy dùng chip ARM chạy được những app x86 (32-bit). Trước mắt, Microsoft sẽ hỗ trợ Snapdragon 835. Còn đây là clip demo chạy app Windows 10 trên một máy dùng Snapdragon 820 với 4 GB RAM:

Theo TNW
287 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Intel ơi! Khủng hoảng sắp đến gần rồi!
@Trungakira3 Intel sa thải nv khá khá rồi trong đó có VN do nhu cầu xuống thấp. Nếu mất luôn lượng PC, laptop tầm thấp dưới $400 thì sẽ mất doanh số rất lớn.

Cái chủ thớt ko đưa tin là Win 10 dùng ARM sẽ tận dụng được tính năng di dộng của nó như 4g, 5g, eSim.., trong khi Intel ko có do bị license. Nó sẽ mở đường cho nhiều tính năng di động khác có mặt ngay tại PC, laptop...
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trungakira3 nó mà chạy được liên minh và office thì chả lạnh gáy luôn ấy chứ...
@BLACKBERRY__7290 Đùa vậy bạn. Rồi từ từ em nào cũng có phần, có bánh cả. Sau khi hoàn tất việc định nghĩa lại điện thoại thì M$ tiếp tục định nghĩa lại PC, với thị phần này Intel vẫn mập ú
CpT
TÍCH CỰC
7 năm
@Lekhanhhoa.HLY Điên mới tin MS
Vậy tức là trong tương lai một thiết bị Android chạy Chip Snap bất kỳ đều chơi được Dual boot rồi
bactuong
TÍCH CỰC
7 năm
@Trungakira3 Cùng ý tưởng với mình 😃
@Trungakira3 Cao cấp thôi bạn ơi 😁
ngocnghechvt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trungakira3 "Microsoft sẽ tạo một trình giả lập bên trong hệ điều hành Windows 10 để những máy dùng chip ARM chạy được những app x86 (32-bit)"
tYu
TÍCH CỰC
7 năm
@Trungakira3 dual boot làm gì khi mà nó đã chạy đc hẳn win 😆
quocturtle
TÍCH CỰC
7 năm
Lạy hồn @@
Thế này thì tương lai cái laptop thành cái dt luôn rồi 😁
Tuyệt
Duyệt
xe360.vn
TÍCH CỰC
7 năm
@quocturtle Điện thoại thành lap thì đc.. ngược lại thì ko nhé... có alo đc thì chỉ zalo.. viber.. message face thôi nhá
@quocturtle nói ngược rồi. tương lai cái điện thoại thành cái máy tính rồi.
hiện tại tính năng Continuum trên lumia đã biến điện thoại thành 1 phần PC rồi
cantho_
TÍCH CỰC
7 năm
@quocturtle bi h laptop cũng chạy đc app android mà, cài giả lập android lên thì chạy phà phà thôi. còn thích full os thì chơi dualboot Win và Remix os như mình đang xài đây, phê lòi. Bình thường giải trí thì dùng remix công việc cần thiết thì boot vào win
hunglinh8989
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sử dụng trình giả lập thì máy cũng y/c tương đối mà hiệu năng cũng không tốt. Cái này giống Bb10 giả lập android hay windows giả lập mac os bằng vmw hay mac dùng parallels giả lập win thôi :p
@hunglinh8989 xem clip chưa?
noinghenah
TÍCH CỰC
7 năm
@hunglinh8989 Thường MS làm sẽ có hiệu năng cao hơn bên thứ ba. VD như máy ảo thì hiệu năng của Hyper-V hơn Virtual box.
-K-
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hunglinh8989 Khác nhau hoàn toàn , giả lập kia trên phần mềm . cái này từ phần cứng , os là chính win luôn
@hunglinh8989 Dĩ nhiên nếu so với native thì ko bằng rồi. Nhưng xem qua demo thấy máy chạy mượt, nhanh. Chứng tỏ nền tảng arm khá mạnh kể cả chạy giả lập. Tính ra cpu này chạy khá hơn mấy cpu atom cùi bắp và có thể ngang hay hơn mấy core M của intel trong khi giá thành cpu arm khá rẻ chỉ tầm 50 usd kèm baseband luôn.
Đây cho thấy mức ảo tưởng của fan intel nói arm ko thể chạy nặng như x86. Thực tế thấy nền tảng x86 kém cỡ nào, vừa hao điện hiệu năng lại kém, giá thì cao chót vót.
l_chhp
ĐẠI BÀNG
7 năm
đội winphone lại gnon rồi
@l_chhp Ai dùng nữa đâu mà ngon. 😁
Từ sau vụ xoá sổ Nokia + troll người dùng vụ nâng cấp lên WP10, thị phần đã giảm từ vài % xuống dưới 1%.
@l_chhp WP liên quan gì tới cái này đâu?
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không tưởng tượng nổi một ngày bắn CoD và BF trên máy tính chạy window chạy chip snap quá... 😁
@z[H.U.Y]Zz xa vời lắm 😆
@z[H.U.Y]Zz Bao giờ đt gắn dc card gtx hãy tính 😆
thach273
TÍCH CỰC
7 năm
@tobe2405 dùng chip snap kết hợp với card đồ hoạ nvidia hoặc AMD mới chuẩn , adreno chỉ như APU của AMD 😃 , hd graphic mới nhất của intel nhét vào mấy con i7 chơi game dựng phim nản lắm 😃 , cpu lúc chạy chỉ 20% , thà đừng nhét vào còn hơn 😔
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@z[H.U.Y]Zz chip gì đi chăng nữa cũng phải hỏi anh nvidia hay amd cái đã 😃
trislr
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy tính bảng mới, chạy win 10, Chip rồng, có vẻ hấp dẫn. 😃
Conyzoides
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cực kỳ có ý nghĩa đối với trải nghiệm windows giá rẻ. Chip ARM chắc chắn rẻ hơn Intel và hai năm nữa thì Snap 820 chỉ là chip tầm trung phổ biến. Nhưng nhiều app windows không tối ưu cho cảm ứng thì xài hơi bất tiện nhỉ. Có lẽ sẽ có chuột sử dụng cổng usb-c trên điện thoại/mtb chăng?
yanaro
TÍCH CỰC
7 năm
@tethien Core M giá trên 200$ đó bạn, có điều nó mạnh hơn nhiều so với con 820 mà cũng 4.5W TDP (Con A9X của Apple tiêu tốn đến 5W TDP mà vẫn yếu hơn Core M3).
Giờ vẫn chưa thay thế được chip Intel vì các chip khác vẫn còn khá yếu, chưa thể so sánh hiệu năng, chưa biết tương lai sẽ ra sao.
@Conyzoides Chuột Bluetooth cũng được mà, không chơi game thì ko phải lo về độ trễ
@Conyzoides đang dùng chuột và bàn phím bluetooth cmt với bạn nè
Bao ngon. Intel quả này tiêu rồi :rolleyes: . Chạy cả PS desktop luôn
bishop008
ĐẠI BÀNG
7 năm
chip snap 820 cũng trâu nhỉ, có vẻ chạy mượt photoshop :eek:😁
Ps : Kì này a intel chết tươi không kịp ngáp rồi, thị phần máy khủng với game thủ thì có bao nhiêu đâu
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ragefighter thay đổi cả 1 hệ thống ko phải chuyện nói mồm như thanh niên đâu,đâu rồi BF1 mafia 3 dishonor 2 gear of war 4 forza horizone 3 toàn game bom tấn gần đây ko đâu vulkan đâu API tương lai mà sài con DX rẻ rách làm gì ? xbone dùng DX thì muốn port sang hay ngược lại thì cứ thế mà làm tiếp thôi việc gì phải chuyển sang vulkan làm ? game hay gì thì cũng chỉ tập trung vào PC và console thêm thằng ảo tưởng mobile chạy đc game PC nữa đặt mình vào vị thế của dev ấy nói năng lảm nhảm cái ko biết nó chỉ muốn tối ưu lợi nhuẩn và giảm chỉ phí sản xuất đụng đến game là đụng đến thằng nvidia và amd nữa,vulkan thể hiện kém hơn trên VGA nvidia trong khi VGA nvidia đang chiếm thị phần cao hơn trong ngành game vậy bọn dev nó chuyển sang vulkan cho lỗ chơi.chuyện gần đầy thì ko nhắc nói năng chi đâu xa.ngay cả apple nó còn hiểu gaming là sân chơi của windows nó còn ko đủ khả năng thay đổi 1 hệ thống thế mà 1 thanh niên từ việt nam tự tin tuyên bố vulkan thay thế DX nực cười.
@Meliodas3001 Làm gì thay đổi cả hệ thống bạn? suy luận tào lao, support vulkan thì mấy driver hiện tại nvidia cũng support kìa. Dĩ nhiên các game đã làm rồi thì ko sử dụng nhưng game mới sẽ support vulkan cũng như dx12. Bớt ngồi suy luận tào lao mà lên mạng xem thông tin tình trạng các nhà phát triển game đang làm gì. Ở đó mà chém gió tưởng tượng. Ngay cả game mobile giờ xài vulkan rồi đó em. Anh đây ko tuyên bố mà hệ thống các nhà phát triển đồ họa họ chuyển chứ ko phải ngồi tưởng tượng như em.

https://developer.nvidia.com/Vulkan
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ragefighter cần éo gì suy luận liệt kê game gần đây sài vulkan ra đây hộ cái rồi ngồi nói chuyện với nhau đưa link nhảm nhí làm gì game ko cần CPU anh phản biện đúng thì nói intel hỗ trợ kém còn bảo liệt kê game sử dụng game bom tấn nào gần đây nhất sài vulkan đưa cái link nhảm làm gì anh thì anh có đầy dẫn chứng hơn là mấy thằng nói nhảm muốn MS nó chạy vulkan trên xbox à mùa quít đi con 😆 muốn ps4 chạy vulkan à mùa quít luôn nhé chỗ kiểm cơm của chúng nó mà port dễ dàng thì cần gì cái gọi là game độc quyền.
http://gamingbolt.com/id-software-dev-puzzled-by-devs-choosing-dx12-over-vulkan-claims-xbox-one-dx12-is-different-than-pc đuối lí nói nhăng nói cuội bản chất của mấy thằng đầu rỗng tuếch
Mấy con chip di động gánh màn hình 2k ngon lành mà mấy cái laptop windows hơn 2 chục triệu vẫn dùng HD Ready cùi bắp.
ilove1520
TÍCH CỰC
7 năm
@hypous Laptop có 4k rồi mà nhưng giá chát lắm
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
7 năm
@hypous máy bạn thôi 😃
@hypous nhưng bạn có so sánh về việc game trên máy tính nặng 10gb có khi là 50gb còn game trên điện thoại nặng bao nhiêu? ở đây là chỉ nói đến việc engine đồ họa cho mỗi nền tảng là khác nhau. mấy con chip cổ cũng cân dc cả màng 2k đó chứ rồi chỉ để nhìn màn hình thôi chứ ko nhích đi đâu dc.
@hypous 😆) Chạy được gta 5 lại là chuyện khác đấy. Intel xoắn chứ NVIDIA noa chưa ngán đâu 😃))
chuong086
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sẽ chẳng còn cảnh điện thoại, tablet, laptop, PC... rườm rà nữa. Sẽ chỉ còn 1 thiết bị cho tất cả.
Sao không làm cho app android có thể chạy trên win10 mobile ấy. Lôi hết app 32bit chạy trên snapdragon làm cái gì. Lại còn không cần chỉnh sửa sẽ làm giao diện người dùng trở nên không được tốt. đó là lý do bọn MacBook luôn ngon hơn windows vì trải nghiệm người dùng
Tiếndark
TÍCH CỰC
7 năm
@khoa471989 thế à bác, vậy sao mấy lão kts với văn phòng kiến trúc trường em ko dùng macbook hay mac pro mà dùng lap win và desk win trong khi tay cầm iphone nhỉ. Chắc họ kiếm đc có vài đồng bạc lẻ nên chả biết giá trị đổi ra công việc, nên suốt ngày phải chạy theo chip ram với card đồ hoạ. Chết thật, mình có chọn lộn trường học không đây 😁.
p/s: công việc khác nhau yêu cầu công cụ khác nhau. người làm kinh doanh dùng mac vì nhỏ gọn, tiện dụng, mượt mà và thể hiện một chút( ko có ý xấu nhé, làm kinh doanh đôi lúc rất cần cái này, ông chú toàn xài apple vì lí do này, còn bình thường ổng vẫn dùng win để khai thuế và blackberry để nghe gọi), video editor và dân nhiếp ảnh cũng cùng lí do tương tự và thêm cái phần mềm edit tốt hơn win. Còn với đa số dân văn phòng và thiết kế tụi em thì win mà táng.
khoa471989
TÍCH CỰC
7 năm
@Tiếndark =)) trong tay cầm iphone.. bạn nên xem ngữ cảmh câu nói mình mà phán nhé. Mình nói rất rõ ràng là giá trị quy đổi công việc nhé. Nếu bạn chi 2-4k cho một cái laptop bất kể win hay mac là vì bạn quan tâm đến việc nó mang lại cho bạn gấp bao nhiêu lần số tiền bạn bỏ ra. Còn nếu mà ai cũng quy chụp là Mac để khoe thể hiện (mặc dù có) thì chứng tỏ chỉ là loại thiếu hiểu biết thôi. Thời đại nào rồi mà cái laptop,dt,xe máy lấy ra làm thước đo giá trị nhỉ 😆 đó là mình nói bạn nào hay bảo "macbook cấu hình yếu mà làm màu, tầm tiền đó mua máy tốt hơn" ai nhột thì tự thấy thôi mà
@nguyenfenice Bác này lại linh tinh rồi đã có lúc MacOS chạy đc trên các OEM khác bác có thể tìm wiki hoặc gg để biết thêm tt
@MysticForce E nói thời điểm hiện tại, quá khứ e ko bik, như trc safari cũng chạy dc trên win, h còn ko??? Ko còn thì nói làm j
minhsuke
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con đường để Microsoft cho ra đời Surface Phone là đây chứ đâu nữa.
chauchau17
ĐẠI BÀNG
7 năm
mới mua s7e chip Exynos 😁
@chauchau17 về cpu thì exynos mạnh hơn s820.
Razor11
CAO CẤP
7 năm
@chauchau17 Exynos cũng là ARM nhé bạn, Apple A10 cũng ARM nói chung chip di động ngoài intel đều là ARM
@Razor11 Exynos ko tích hợp các "thành phần biên dịch x86" thì cũng ko chạy đc đâu nhé. Vấn đề QC xài biên dịch thế nào thì chỉ có họ biết
@Razor11 Exynos được tùy biến từ arm
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
Ngon vãi, thế là hiện thực hóa mang cái Windows lên PC rồi à @@
hdo2
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu ông MS chịu viết thêm tí code hỗ trợ 950(XL) và Elite x3 thì hẳn continuum sau này sẽ rất hot 😁
Windowphone chơi đc Android, chơi đc Win 10 rồi 😁
long_pn
TÍCH CỰC
7 năm
Ba lô, túi xách vứt hết ở nhà được rồi, lên đường tay không với Win10 trong túi quần, quá đã 😃
duclinh84bk
ĐẠI BÀNG
7 năm
@long_pn 10 năm trước mình đã nghĩ đến điều này, hôm nay nó thành sự thật rồi! Không thể tin nổi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019