Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chip kiến trúc Zen của AMD sẽ dùng socket AM4

QuanNDD
10/12/2015 16:50Phản hồi: 45
Chip kiến trúc Zen của AMD sẽ dùng socket AM4
Một số tài liệu chia sẻ trên mạng cho biết socket mới AM4 sẽ được AMD đưa vào ứng dụng trong dòng chip máy tính để bàn kiến trúc Zen. Dự kiến những sản phẩm đầu tiên của hãng sẽ xuất hiện trên thị trường vào nửa cuối năm sau và tương ứng là thế hệ bo mạch chủ hỗ trợ socket này sẽ có mặt vào tháng Ba năm sau, tức thời điểm diễn ra sự kiện CeBIT 2016.

AMD Zen.jpg

Zen là một kiến trúc hoàn toàn mới được AMD đưa ra nhằm thay thế Excavator. Đây được xem là con bài có tính quyết định sự thành bại của hãng trong thời gian tới. AMD đã hé lộ một số thông tin về Zen trong ngày công bố tài chính Financial Analyst 2015 và chúng ta đã biết, chip AMD hiện đang sử dụng hai socket khác nhau là AM3+ và FM2+, cuối cùng chúng sẽ hợp nhất thành socket AM4, được áp dụng cho cả APU lẫn CPU FX của hãng.

Bristol Bridge sẽ là thế hệ APU đầu tiên sử dụng socket AM4, trong đó dòng chip nền tảng desktop hỗ trợ bộ nhớ DDR4 và nền tảng di động Bristol Bridge FP4 hỗ trợ cả DDR3 lẫn DDR4. Các APU mới sẽ có đến 4 nhân CPU với công suất tiêu thụ (TDP) từ 45W đến 65W, bộ nhớ DDR4 bus 2.400 MHz và băng thông bộ đệm có độ trễ thấp hơn, hứa hẹn cải thiện khoảng 40% khả năng xử lý lệnh trên mỗi xung nhịp. Dự kiến cuối năm 2016, AMD sẽ đẩy ra mắt dòng chip đa nhân kiến trúc Zen với những tính năng nâng cao, tăng sức mạnh tính toán trên mỗi nhân CPU.

AMD Zen Core.jpg

AMD cho biết, mục tiêu chính của kiến trúc Zen là tăng hiệu suất trên mỗi nhân đơn thay vì “nhồi nhét” nhiều nhân hơn hoặc khả năng xử lý đa luồng như thế hệ trước. Chip mới cũng được sản xuất theo công nghệ 14nm, tiên tiến hơn so khác với 32nm và 28nm của CPU FX và APU Kaveri.

Nguồn tham khảo: Guru3d.com
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pig_07
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hóng hiệu năng. Máy phổ thông chơi cpu AMD đc lợi cả khoản đồ hoạ. 😃
không biết so với intel thế nào nhỉ? chỉ biết intel có core i còn dòng này thì k tìm hiểu luôn
longca_haui
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thay đổi sk nhiều quá AMD ơi :eek:
kamasitary
ĐẠI BÀNG
8 năm
@longca_haui hài, nhìn intel có bao nhiêu socket
@longca_haui bác có chơi đ9á hok6ng vậy AMD 3 năm chỉ dùng có mỗi AM3+, same chip series 9xx cho đám fx, Intel mỗi năm đổi 1 chân 1 chip lol.
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
8 năm
@longca_haui Intel 1 (tối đa 2 nhưng thường la 1) năm thay đổi socket 1 lần, còn AMD mấy năm mới thay đổi 1 lần mà bạn bảo AMD thay đổi socket nhiều là sao :rolleyes::oops:
pippi17
TÍCH CỰC
8 năm
@longca_haui Thay đổi sao bằng thằng Intel bạn. :rolleyes:
nissangtr
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chưa bao giờ xài máy AMD, không biết có ngon hơn Intel không ta ? Bác nào "học cao hiểu rộng" tư vấn giúp, định mua PC tầm 10 củ cho thằng em chơi game mà còn phân vân Intel và AMD.
@nissangtr 10 củ thì qua intel thím 😁. AMD có dòng FX ngon :D. Dòng APU ăn được khoản IGPU. Intel mới ra Skylake lên Igpu cũng mạnh vãi
sweetdreamls
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nissangtr 10 củ thì bác làm con intel rồi tiền thừa còn lại đưa thằng e đi ăn k sướng hơn à :p
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nissangtr haswell new hoặc ivy 2nd là ok nhất
vinhokss
TÍCH CỰC
8 năm
Phải có 1 bên để đương đầu với intel để cùng phát triển chứ, ủng hộ AMD
Hình như amd thích hợp cho quán nét lắm hả mọi người??
kienhai93
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tinh tế từng Nanomét Tùy bạn ơi . Nhình chung AMD kinh tế hơn , hiệu năng tốt hơn nếu cùng tầm giá thấp .
amd nếu so sánh về hiệu năng với giá tiền thì có vẻ ngon hơn em intel, nhưng mà điện thì ăn nhiều hơn 30% tức là một năm phải tốn thêm vài chục nghìn tiền điện so với em intel, như đã nói, hiệu năng thì ngon hơn em intel về mặt bằng chung, nhất là mấy dòng APU. Mainboard của amd cũng rẻ hơn và dễ nắp đặt quạt tản nhiệt hơn so với intel. Còn một điều hay ở APU AMD nữa là nếu sau này bạn mua thêm một cái card mành hình dời loại bình dân như AMD R5 250 chở xuống có thể kết nối crossfire nghĩa là kết hợp cả card dời video và card video của CPU lại với nhau làm tăng đáng kể hiệu năng trơi game nếu so với chỉ dùng card dời không.
th4nhvtvn
TÍCH CỰC
8 năm
@tranquan1988 Bạn lấy thông tin 30% ở đâu ra vậy ạ? Còn chuyện crossfire đó thì có cho vui thôi chứ không có chuyện hiệu năng tăng đáng kể đâu, chơi mấy game hỗ trợ đa card tốt thì nó cũng có thêm hiệu năng đấy, mà mấy game đó toàn game khủng, thêm hiệu năng cũng chả thấy được.
P/s: mình không biết bạn việt kiều nước nào nhưng ngôn ngữ chát của bạn mình đọc mãi mới hiểu.
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
đến giờ em vẫn chưa hiểu kiến trúc giữa các loại cpu hay gpu, pc hay di động với nhau là gì nữa...thông dùm em với😔
Thật ra lắp con intel rồi sau này có thì mua VGA cũng dc. dù sao VGA intel chơi mấy game onl cũng ổn!
kebipbom
ĐẠI BÀNG
8 năm
đang sài AMD a8 5600, phù hợp với nhu cầu. HẾT
lúc trước làm net cũng chơi toàn amd x2 240 bootroom ko
hiếm khi lấn sân qua in tèo với vga rời vì kinh tế 😃
@kebipbom Mình có con CPU chíp sempron, tính nâng lên FX. Ko bít chíp FX ngon ko bác?
@kebipbom Làm nét thì G3220-3240 + GT730 đủ chơi rồi bác
@NguyễnDuyĐạt Net chỗ mình core i3 ivy hoành tráng,ghép với con gt 220 hoành tá tràng
Chỉ là quảng cáo.
anhhoang02
TÍCH CỰC
8 năm
Hi vọng san tiến trình 14nm thì đỡ tốn điện đỡ tỏa nhiệt. Và tốc độ xử lý đa luồng tốt hơn.
Hy vọng nữa là main nhiều hẵng có tiếng hỗ trợ.
Hy vọng nữa là có Cpu cho laptop. Chứ bây giờ bố intel lộng hành mảng lap quá.
Đang xài FX 8320 đây. Lúc mua có 2tr5. Bằng tiền này intel hít khói.
@anhviethoachua xeon E3 hấp diem mọi thể loại.
@anhviethoachua Rể v bác ? mình xài fx 6300 mua 2tr6 lận
Mình ráp máy chơi LoL chỉ 7tr.
Main FM2
Cpu A6
Vga hd 7000
màn hình 19"
ram 4g dual chanel
So về giá/hiệu năng thì quá tuyệt vời.
Max setting ingame đc 60fps
Chơi offline chưa thử, nhưng mà chắc ổn vì nó có cái Dual Graphic. Bác nào tiền ít mà muốn hít đồ thơm thì cứ Amd mà táng. Đảm bảo ko thiệt thòi.
Cpu amd kém về tác vụ đa nhân vd giãi nén, ứng dụng đa nhân. Hiệu năng trong game cũng không bằng intel, cái apu đi kèm cũng chỉ tầm mấy con vga hạng bét, nên giờ Amd làm ăn lỗ cty bét bát lắm
AMD 2 năm rồi chả ra được chip gì kiến trúc mới socket AM3+,
thêm nữa lại ra 1 đống socket cho APU FM1, FM2, FM2+, AM1
Hi vọng chip zen ko phải là quảng cáo.
giờ cpu mạnh quá so với nhu cầu phần mềm. PC ráp 1 lần chạy cả 10 năm vẫn ngon.
Con PC 10 năm của mình sẽ là em này với graphic card AMD greenland ram HBM2:rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019