Java Cho em hỏi về IT Dev và IT Help Desk ạ

Thảo luận trong 'Lập trình cho Di động' bắt đầu bởi anhhoangtungaytho, 28/11/19. Trả lời: 7, Xem: 1226.

1. anhhoangtungaytho

anhhoangtungaytho Dự bị

Best Answers:
    0
    anhhoangtungaytho
    Trứng
    Chào mấy bác, giúp em trả lời câu hỏi với ạ:
    Đầu tiên là: Hôm rồi em có lên voz đọc thì thấy bây giờ IT Dev Java/Font end gì đó làm tháng lương toàn 1000$ trở lên. Em học mạng nên không tìm hiểu về lập trình lắm nên có thắc mắc là công việc cụ thể là làm gì vậy ạ, code web hay code phần mềm gì mà lương lại cao vậy ạ. Nguồn cung là cụ thể làm gì và sếp kiếm từ đâu ra mà trả lương nhiều cho nhân viên vậy ạ, với lại nếu làm web thì em nghe đâu lâu lâu mới có khách hàng mà sao mấy anh lại code suốt ngày không nghỉ luôn vậy nhỉ :(

Thứ 2 là: Em vừa cầm cái bằng đại học IT chuyên ngành mạng, hiện em đang thấy tương lai của em xám xịt vì mạng tuyển nhân sự rất ít mà đòi hỏi kinh nghiệm nhiều, em thì em chỉ biết cơ bản nên thấy không có cơ hội nhiều, code thì em cũng không có chuyên. Giờ em tính đi theo hướng help desk vì em đã từng có khóa học help desk cho 1 công ty và cũng thấy help desk phù hợp với em hơn ạ. Mấy bác cho em hỏi theo help desk thì có tương lai gì không ạ? Với có công ty nào cần tuyển help desk và có thể đào tạo lại không ạ, vì lúc em thực tập chỉ học lý thuyết không được thực hành nhiều, giờ em chỉ ước có 1 cty có thể đào tạo lại, lương bổng thì em không quan trọng em chỉ cần được có cơ hội học hỏi thực hành là được r ạ.

2. bladza

Best Answers:
    0
    bladza
    ĐẠI BÀNG
    Bạn mới ra trường thì đừng có "nghe thế này nghe thế nọ", riết rồi ai cũng ảo tưởng về ngành IT này.

anhhoangtungaytho thích nội dung này.
  3. Nguyên Ngất Ngây

Best Answers:
    0
    Nguyên Ngất Ngây
    ĐẠI BÀNG
    Dev không khó đâu, có bằng chuyên ngành mạng là lợi thế sau này code hệ thống bảo mật này nọ. Tự học trên freecodecam hoặc đi học một khoá ngắn hạn sau đi làm nghề dạy nghề. Khuyên là đừng đi theo help desk vì làm thì ít mà bị nhờ vả thì nhiều, mất thời gian lắm.

4. dlcr

Best Answers:
    0
    dlcr
    TÍCH CỰC
    1. 1000 k phải là cao.
    2. Mình từng học mạng, nếu đi theo nghề bạn phải khám phá sâu chuyên về phần giải pháp
    3. Tiếng anh phải có.

5. greatmen88

Best Answers:
    0
    greatmen88
    TÍCH CỰC
    Helpdesk là thấp nhất trong mảng IT rồi, ý mình là ai cũng làm được, bạn có thể đi từ helpdesk lên sysadmin hay network nếu học thêm CCNA vs MCSA, helpdesk nhiều khi sẽ là tay sai vặt hay làm việc hành chánh, cũng khổ lém
    Còn Dev là như bạn nói là làm cho công ty, công ty nhận dự án từ nước ngoài về, rồi công ty nhận dự án đó, hay còn gọi là gia công phần mềm cho đối tác thôi

6. WXYZ

Best Answers:
    0
    WXYZ
    ĐẠI BÀNG
    Đầu tiên: Dev Java cứng thì 1000$ hoặc hơn là xứng đáng. Front end thì đa dạng hơn, hàng ngày bao nhiêu trang web mới ra đời nên khá nhiều việc. Tuy nhiên mốc lương này hầu hết là áp dụng cho người giỏi hoặc tầm hơn 5 6 năm kinh nghiệm rồi. Mấy bác vozer cũng có người giỏi cũng có người chém gió, quan trọng là bạn ước lượng được năng lực, kinh nghiệm, ưu nhược điểm của mình để ứng tuyển vị trí phù hợp, học hỏi thêm.

Thứ 2: help desk cũng là một công việc thú vị, tuy nhiên cơ hội mình thấy không nhiều, và thường ưu tiên kinh nghiệm nhiều hơn. Nếu thấy phù hợp bạn có thể học thêm một vài thứ như CCNA, CCNP, hệ điều hành và ứng tuyển ở vị trí thực tập IT (hỗ trợ nhân viên trong công ty về cài đặt máy móc, mạng, ...) xem sao.

7. linh_pro91hp

Best Answers:
    0
    linh_pro91hp
    TÍCH CỰC
    cái 1 thì là lập trình, mà lập trình thì như bạn nói có nhiều loại code, trong đó thì công việc có thể là test code, viết code, .... mình cũng như bạn ko thích lập trình vì khá đau đầu phải suy nghĩ nhiều, .... ông anh họ mình làm coder lương 50-60 củ lạc, buồn buồn thì lên công ty ko thì ở nhà hoặc la cà quán xá, thấy bảo để thoải mái đầu óc còn suy nghĩ viết code.
    cái 2 là mình đang làm help desk, tương lai thì mịt mù vì lương ko cao, công việc cơ bản của help desk thì cái gì cũng phải biết 1 tí, ví dụ như cài win - ghost win cái này nhìn vậy mà quan trọng đấy, giờ win 10 rồi thì đỡ cực hơn trước kia xp vs 7, cài phần mềm, có các phần mềm chuyên biệt tuỳ từng công ty nói chung là sẽ có khá nhiều lỗi lặt vặt, và mình phải tìm hiểu để khắc phục, cấu hình router cơ bản, sửa lỗi xung đột phần mềm - cái này nếu ko biết thì google + chút tiếng anh là ra, sửa lỗi phần cứng máy tính, dự đoán xem nó hỏng cái gì thì thay cái đó, cài đặt máy in, máy chiếu, ....
    cơ bản là vậy thôi, mới đầu thì nhiều việc do không quen hoặc do cài đặt mà hệ thống ko ổn định, sau rồi mình biết cách sắp xếp và xử lý sự cố thì sẽ nhanh và nhàn rỗi
    nói về nhân sự thì help desk chủ yếu cho các công ty ngân hàng, chứng khoán, vì các công ty này phần code họ đã thuê các đối tác nước ngoài làm hết cả, có sự cố gì lớn họ sẽ giải quyết, còn lại là IT trong đó tự xử
    lương thì help desk như mình khá bèo chỉ tầm 9-12 triệu/ tháng, đánh đổi lại thì nhàn rỗi, ko phải nặng đầu óc, nếu có quyết tâm thì học thêm được.

8. Hentai Ouji

Best Answers:
    0
    Hentai Ouji
    TÍCH CỰC
    Lương >1000$ là cũng ít nhất 2-3 exp rồi, hoặc là công ty nước ngoài.
    Mới ra trường lương cỡ 7-14 triệu có khi hơn tới 20 triệu tuỳ năng lực và công ty mà được lương cỡ này là giỏi lắm đó.
    IT hardware/network mình thấy họ tuyển nhiều mà lên mấy trang vietnamwork, itviec mà tìm. Nếu bạn không có kinh nghiệm thì xin làm intern/fresher thôi.
    Báo cáo cho bạn đọc https://drive.google.com/file/d/1bD2-WlBGz9QId26fNEmPdRUw3Pa2k0sy/view
    Báo cáo Thị trường nhân lực ngành CNTT 2019.pdf
    drive.google.com

Đang tải...