Cho em xin ý kiến về canon 5d và canon 7d

19/6/2018 2:28Phản hồi: 9
Em mới tập chụp ảnh, và định hướng đi theo con đường nâng Cao thì nên chọn máy nào giữa 5d và 7d ạ? Máy này là máy đầu tay, chủ yếu để tập chụp thôi ạ, xin cảm ơn
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
Máy 5D và 7D đều là máy dòng bán chuyên. Nếu bạn sử dụng để tập chụp thì tự học điều chỉnh thông số, đo sáng, căn nét. 5D là fullframe nên mình nghĩ nên mua hơn. Ban đầu học chụp thì mua 1 len thôi, khi nào thạo rồi hẵng mua thêm len.
@giangcj Xin cảm ơn bác rất nhiều
7D là máy crop đỉnh nhất (king of crop) của Canon ở thời điểm nó ra mắt (2009), về sau có 7D mark II. Còn 5D lại là full frame tầm trung danh tiếng. Lựa chọn phụ thuộc vào việc bác có muốn theo đuổi fullframe hay không (rất tốn tiền lens đấy 😁)
@Penguin Pingu Chắc chắn em sẽ theo dòng ff, vì e theo trường phái ảnh nghệ thuật nên cần chất lượng ảnh tốt, nhưng lại ngại ở chỗ chưa biết chỉnh sữa nhiều
@Phạm Hồng Quốc Vậy thì bác có thể tạm thời hài lòng với 5D (nhưng cố mà tìm 5D mark II khá hơn), còn lại đầu tư vào lens FF 😁. Về sau có điều kiện thì nâng body sau nếu muốn.
7D, 5D hơi tối xíu thôi lấy nét đã muốn cắn lưỡi rồi bác ạ. Với lại lens fullframe khá đắt đấy bác.
@HangAnh=^^= Vâng,xin cảm ơn bác nhiều
kevin_pump
TÍCH CỰC
6 năm
Không biết với định hướng nâng cao của bạn thì bạn thích chụp chân dung, đời thường, phong cảnh, macro hay thể thao?

Canon EOS 5D:
Ưu điểm:

1. Fullframe - độ sâu trường ảnh mỏng, chụp chân dung tốt hơn.
2. Màu sắc: Đây là con fullframe đầu tiên của Canon trong dòng bán chuyên nhưng màu sắc độ sâu màu rất đẹp. Chân dung + Đời thường + Phong cảnh (Điểm mạnh này khá xa với 7D nhé bạn)
3. Giá tốt cho người mới chụp fullframe

Khuyết điểm:
1. Máy ra đời năm 2005 đến nay, kiếm máy ngon khá khó
2. Độ nhiễu hình ảnh khi chụp môi trường thiếu sáng cao hơn 7D, hình ảnh không đẹp
3. Lấy nét chậm, tốc độ chụp cũng chậm chỉ 3fps.

Canon EOS 7D:
Ưu điểm:

1. Tốc độ chụp cao 7.5 fps, DSLR bán chuyên của Canon nhắm tới phân khúc thể thao.
2. ISO lên tới 12,600 nên khử nhiễu trong môi trường thiếu sáng tốt hơn
3. Cảm biến kích thước APS-C nên độ sâu trường ảnh dầy, chụp Macro tốt, lợi tiêu cự cho cả thể thao và đời thường. (Tuy nhiên, đời thường nếu bạn đi theo trường phái góc rộng thì bất lợi tí)
4. Có quay phim FullHD, lợi hơn 5D không thể quay.
5. Có đèn flash cóc so với 5D không có. Khi bí thì flash cóc cũng giải quyết vấn đề thiếu sáng ổn.
6. Ra đời 2012 nên kiếm máy kha khá hơn 5D chắc dễ hơn.

Khuyết điểm:
1. Mình xài nhiều dòng này, cảm giác WB và màu khi chụp dưới bóng đèn huỳnh quang, đèn cao áp thủy ngân rất dở

Kết luận:
Nếu bạn mới chụp, cần lấy nét nhanh và tốt hơn thì 7D có vẻ hợp với bạn hơn. Nói về việc xóa phông thì mới chụp có thể mua 50mm f/1.8 thì bạn lại lợi về tiêu cự, nên xóa phông chắc cũng không thua 5D là mấy. Quan trọng là giờ kiếm được 5D thì quá cũ, độ bền màn trập 5D là 100k shots, đôi khi có người chụp hơn 500k shots vẫn chưa hư, nhưng biết đâu khi bạn mua về thay màn trập thì khổ.
Mình vote cho 7D. Và nếu kinh tế cho phép, bạn làm luôn 5D mark II thì tốt hơn.
Chúc bạn có nhiều ảnh đẹp.
@kevin_pump Em cảm ơn bác rất nhiều,em thiên về phong cảnh nhiều hơn và cũng thích dùng ff, nhưng cũng giống như bác nói, giờ kiếm máy 5d còn tốt khó quá, hầu hết là không do được số shots

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019