Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chớ vội lên macOS Catalina nếu bạn đang dùng Photoshop/Lightroom bản cũ

Didu
9/10/2019 4:23Phản hồi: 83
Chớ vội lên macOS Catalina nếu bạn đang dùng Photoshop/Lightroom bản cũ
Adobe đang khuyên người dùng của mình không nên nâng cấp lên phiên bản macOS Catalina mới nhất vì nhiều lỗi tương thích đã được phát hiện. Cụ thể là người dùng PhotoshopLightroom các bản cũ 32-bit khi các lỗi về plug-in cũng như không tương thích sẽ khiến hoặc không thể mở được file hoặc droplet không hoạt động.

Trong thông báo của mình, Adobe chỉ đề cập các bản 32-bit, tức là đã khá cũ rồi, những bản mới thì không nói nhưng mình đang dùng Catalina và vẫn mở Photoshop, Lightroom Classic bản mới mà không ghi nhận lỗi.

Với Lightroom Classic bản cũ sẽ có các lỗi trong đó là không nhận và lấy hình từ máy ảnh Nikon. Photoshop sẽ gặp lỗi đổi định dạng file sẽ không đổi đuôi file khi lưu hình, plug-in tải từ web sẽ không thể cài đặt hay các tính năng khác không hoạt động. Chi tiết hơn anh em có thể xem ở link nguồn bài viết.

Nguồn: Adobe
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Download Adobe 2019 về mà dùng cho sường chứ dùng phiên bản cũ làm gì !
@nguyenhongkyvn68 Quan trọng là plugin
@nguyenhongkyvn68 Đã lỡ lên rồi ông giáo ạ...
@nguyenhongkyvn68 nhiều người chỉ có bản cờ rắc cũ xài ổn định nên xài tới giờ đó mà 😃
Photoshop CS6 của mình ko chạy được nữa rồi 😔
@june_liht office word cũng tèo luôn :(
Mình xài cả PS lẫn LR bản 64 Bit cũng chưa dám liều lên Cata, đợi thêm thời gian cho chắc Đầu tròn (4).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

Screen Shot 2019-10-09 at 13.40.07.png
htran282
TÍCH CỰC
4 năm
@thaido_design link ngoài thì cũng thấy có, nhưng chỉ sợ bị cho thêm quà. Hôm qua tìm trên trang của adobe thì không còn link tải nữa.
@htran282 Thật sự cho quà thì bạn chỉ lên MacLife / Macitoch ... mình hay vô maclife vì các app vs thuốc chuẩn. Mình dùng ko vấn đề gì.
@crazysexycool1981 Bác có biết trang nào chưa Adobe Zii hàng "chính hãng" ko? Em tìm mấy nơi mà cũng ko dám tin tưởng lắm. 😁
E đã thử download và xài ở trang này nhưng không chắc lắm, hiện tại thì chưa thấy có gì xảy ra vì Spyware hay virus nó chạy ngầm mới ác. =))
leeyang
CAO CẤP
4 năm
Mình đã bị lúc lên mojave. Lightroom ko khởi động đc và pts thì bung liên tục. Nên rút kinh nghiệm khi về lại highsierra ổn rồi ko muốn lên nữa
Nomadman
ĐẠI BÀNG
4 năm
đã từng lên xong quay về high sierra xài
Photoshop CS6 ko dùng đc vì là app 32 bit 😔
@june_liht sao ko dùng 64bit vậy b?
@june_liht Photoshop CS6 bản Windows à? Win thì chui vô đây làm j?
Photoshop CS6 trên Mac chỉ có bản 64 thôi bạn ạ😁
k-9
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mới cài fresh lại Catalina, sau đó cài PTS 2019 thì bị lỗi ko cài đc Extension / Plug-ins.
@k-9 Mình toàn upgrade lên thôi, ko biết cài fresh thì có lợi ích gì ko bạn? Máy chạy nhanh hơn?
k-9
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trung76 Tuỳ thôi bạn, trước Sierra mình cũng upgrade lên. Nhưng lần này tranh thủ làm bộ cài rồi cài luôn lại Macpro. Lỗi còn kha khá , upgrade lên có vẻ ít lỗi hơn thì phải. Bực nhất là Wacom éo nhận đc =))
@k-9 Máy mình dùng toàn tác vụ cơ bản văn phòng nên lên ko thấy lỗi gì
@k-9 mình cũng bị cái wacom mà nhờ kỹ thuật bên họ hỗ trợ dễ lắm bạn, vô cái application xong đánh dấu tick rồi mở khoá ở dưới là xong
vivanthuy
TÍCH CỰC
4 năm
Anh lên rồi, vẫn dùng bình thường cả 2 😃
@vivanthuy Hello Bác Vi . Thái Z1 đây 😃
@vivanthuy em cũng pro 13- 1015 mà chưa dám lên vì sợ tạch bộ pts. lên có cái gì mới không bác Thủy ?
vivanthuy
TÍCH CỰC
4 năm
@quangthegtvtk49 Lên lag hơn nhé. Update Aodbe lên xài bt mà 😃
vivanthuy
TÍCH CỰC
4 năm
@thaido_design Hi bác Thái 😃
@vivanthuy 😃 lâu quá ko gặp Bro 😃
htran282
TÍCH CỰC
4 năm
Đúng ra cảnh báo này nên xuất hiện trang của apple nhỉ 😁
htran282
TÍCH CỰC
4 năm
@tuanminh9889 bảo vệ ghê thế. Tự hiểu đi.
mrdrg10
TÍCH CỰC
4 năm
@htran282 Hiểu đel gì thanh niên, suy nghĩ lại đi. Cả thế giới có bao nhiêu app nó chưa update cho 64bit cũng để hết lên trang chủ hả 😃
htran282
TÍCH CỰC
4 năm
@mrdrg10 vô học.
mrdrg10
TÍCH CỰC
4 năm
@htran282 Ko trả lời được lại chuyển sang công kích cá nhân rồi thanh niên hoi 😃 Ăn nói kiểu bảo người khác tự hiểu ra đường cần thận mất răng nhé.
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
save as thì phải tự gõ cái đuôi lại cho đúng định dạng. Nếu không sẽ lỗi file
Screen Shot 2019-10-09 at 10.27.54.png
@khuongnguyenhcm em cũng bị lỗi như bác, giở Pts lưu ảnh là phải gõ cái đuôi nữa 😔(
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyen Ke Anh mình còn bị crash hoài luôn nè. Không có file recovery luôn
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@khuongnguyenhcm thực sự lỗi rất tệ hại
Screen Shot 2019-10-10 at 19.02.57.png
Screen Shot 2019-10-10 at 19.04.57.png
nghia3d
CAO CẤP
4 năm
@khuongnguyenhcm Đua đòi quá idol
khuonguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@nghia3d Giờ gõ text không được luôn.. :V. Cứ bấm T là bị crash.
Có thanh niên k muốn lên vì đang dùng nhiều phần mềm bản Cờ Rắc 😁
@maidng Sao chú hay châm biếm ng ta như đàn bà thía😃
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
Ko sao vì em xài Luminar =))
ASin1268
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ae lên catalina bộ microsoft có mất tác dụng không?
Đã up lên và cảm thấy mình hơi bị Ngu's
mrdrg10
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy hội trên macbook cũng kêu rầm rầm bảo apple lỗi này nọ, mà họ ko biết họ dùng cr*ck nên éo update lên rồi lỗi. Tôi dùng bản quyền nên auto update có bị sao mẹ đâu 😃
@mrdrg10 Bản quyền hay không bản quyền cũng chẳng sao cả, Tôi chơi Hackintosh thấy cũng ổn, Lightroom và Photoshop chạy mạnh, Final cut pro cũng chẳng đòi hỏi gì thêm. Chỉ có một nhận xét thế này thôi: Mojave 10.14.6 là ngon nhất, Catalina 10.15 không bằng được nhất là khoản tương thích phần cứng nên trải nghiệm và chờ update tiếp thôi.
mrdrg10
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyenhongkyvn68 À mình cũng có cả real mac cả hackintosh đây, bỏ qua các vấn đề khác đi. Ý mình là nhiều người auto chửi Catalina lỗi photoshop, mặc dù ko phải lỗi thôi.
Phần cứng thì chắc máy mình ngon hoặc ko động nhiều, chứ hackintosh update trực tiếp từ mojave lên chả phải sửa gì 😁
@mrdrg10 Cũng nên nói to lên tý cho nó đẻ thêm bản sửa lỗi sớm. Đang dùng 10.14.6 quá là mượt mà, lên 10.15 thì cũng vẫn mượt thôi nhưng xuất hiện một số lỗi nhỏ nhỏ khó chịu nhưng cũng không ảnh hưởng gì đến mấy cái phần mềm hay dùng. Trước đây 10.14.2 cũng có những lỗi vặt kiểu như vậy !
Sửa luôn dùm ipadOs đi anh Tim lỗi từa lưa ! Chán quá
Đây là 1 trong những lí do Window vẫn độc bá mặc dù MacOS đc mấy bố xài ca ngợi như thần thánh.
@angle_squall tìm phần mềm với cr@ck nó mà khó khăn hơn win nhiều
@angle_squall Nó chỉ lỗi vs bần nông thôi, còn bt chả sao đâu😃
@lumisu Mình chưa nghe lỗi win nâng cấp ko xài đc phần mềm
lumisu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@c0902765115 bác lên gg mà tra, đầy lỗi đồ họa,cpu làm máy không dùng được chứ nói gì đến 1-2 phần mềm
nghoang24
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bản CC vẫn ổn nghen shop !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019