Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chơi game bản quyền sướng hơn hàng lậu ở chỗ nào?

P.W
17/7/2018 12:40Phản hồi: 220
Chơi game bản quyền sướng hơn hàng lậu ở chỗ nào?
Mình, giống như bao 8x và 9x khác, cũng lớn lên trong thời kỳ máy tính cá nhân trở nên phổ biến và sau đó là internet thịnh hành. Và như một lẽ đương nhiên, mình trưởng thành cùng game lậu. Cái thời đi xe đạp ra mấy tiệm đĩa ở khu Bách Khoa, hay với anh em SG là Bùi Thị Xuân, một game gồm 3 4 đĩa CD, mỗi đĩa 7 ngàn, mua về cài vào máy rồi chép file hẳn cũng là ký ức thân thương không quên được.

Mình dám khẳng định với các bạn, nếu không có game pirated, thị trường game Việt Nam đừng mơ có được những bước phát triển mạnh mẽ và thần tốc nhiều năm gần đây. Nếu không có game pirate, sẽ không có một cộng đồng gamer nhiệt thành và đông đảo như ngày hôm nay vì cái thời những năm 2000 lấy đâu ra tiền mà mua một game với giá cả triệu Đồng? Game pirate chắc chắn có một vai trò rất tích cực trong sự phát triển của làng game nước nhà.

Nhưng cái gì đã là quá khứ thì chỉ nên thỉnh thoảng lôi ra ăn mày dĩ vãng thôi, vì giờ là thời đại khác hoàn toàn rồi. Bây giờ Netflix, Apple Music, Spotify hay cả Steam cũng đã hỗ trợ việc thanh toán bằng tiền Việt Nam, chỉ cần có thẻ thanh toán quốc tế do ngân hàng trong nước cấp là sử dụng được dịch vụ. Game pirate bây giờ có lẽ cũng nên biến mất (một cách dần dần, xét theo tốc độ hiện tại).

Mình còn nhớ rất rõ game bản quyền đầu tiên mình mua về chơi là Battlefield 3, khi ấy anh em trên diễn đàn game tụ tập đông lắm, dễ phải cả trăm người có tài khoản Origin cùng chơi. Kế đến là Diablo III, dù chỉ là một nhóm nhỏ những người bạn đi cày cùng nhau nhưng vẫn rất vui. Kể từ đó tài khoản Steam, Battle.net, Origin, PlayStation Network và Uplay bắt đầu nhiều lên đến chóng mặt, có lẽ do mấy đợt sale rẻ quá toàn mua nhảm về rồi hầu hết để đó không thèm đụng tới, vì trước đó lỡ chơi pirate hết cả game rồi còn đâu.

Hôm trước đọc được ở đâu đó một câu nói cũng làm mình suy nghĩ nhiều: "Nhiều người Việt bỏ được 40 triệu mua PC khủng, nhưng không chịu bỏ 400 nghìn mua game bản quyền".

Vài năm chơi game bản quyền, mình rút ra một bài học là, một khi bạn đã bỏ tiền cho nhà phát triển game và các nền tảng phân phối game, họ sẽ hỗ trợ và hầu hạ bạn đến hết mức có thể. Chơi game bản quyền vừa đơn giản, vừa sướng, vừa tiện hơn nhiều so với game pirate. Chỉ tốn mỗi tiền thôi.

Tiện và sướng ở những chỗ nào? Đầu tiên chính là bước tải game. Thời này hầu như không còn nhiều game PC phát hành qua định dạng đĩa như PS4 hay Xbox One nữa, mà tuyệt đại đa số đều phân phối qua các kênh distributor lớn như Steam hay Uplay của Ubisoft. Vô store, chọn game, ấn nút mua, check out, nhập thông tin thẻ hoặc mã gift card có giá trị tương đương và game đã có ở trong tài khoản của bạn rồi.

Toàn bộ quá trình, nói không ngoa, mất không đến 2 phút.

Ngay sau đó chỉ cần ấn nút tải về và ngồi chờ đến lúc xong để chơi. Cái hay của các nền tảng này là bạn chỉ cần tải game về, khi nào xong thì ấn nút Play chứ không mất thêm thời gian cài game như xưa. Giờ tốc độ download của Steam hay các ứng dụng khác đều tương đối nhanh, nhiều lúc max băng thông tải về của gói cước internet là chuyện bình thường. Một game nặng khoảng 80GB ví dụ như Final Fantasy XV Windows Edition tải về mất có hơn 3 tiếng đồng hồ. Tải xong là chiến luôn:

Quảng cáo

Riêng khoản này nghĩ lại thời chơi game pirate đã thấy nản. Phải tải bản ISO về giả lập ổ đĩa để cài, nhìn chung là mất nhiều thời gian và tiền điện. Đó là cái tiện thứ nhất.

Thứ hai là sự hỗ trợ của nhà phát triển. Nhiều game có các bản DLC update, hoặc sửa lỗi, hotfix, v.v… đều được tung ra rất nhanh chóng nếu bạn chơi game bản quyền. Chỉ cần để Steam ở chế độ auto update game là xong, không phải nghĩ thêm điều gì nữa, vì phần mềm sẽ patch game hộ bạn miễn là máy còn bật và còn kết nối internet.

Với game pirate, chuyện sống chung với lũ, tải vài bản vá rồi lại phải chép file exe mới vì bản vá cũng nhân tiện khóa luôn khả năng qua mặt DRM của file pirate trước đó.

Cuối cùng là khả năng chơi multiplayer. Ngày càng có nhiều game chú trọng hơn vào mục chơi mạng, thậm chí không có internet thì đừng mơ vào được game vì chẳng có ai chơi chung. PUBG hay CS:GO là ví dụ. Những game chơi mạng như thế này thì việc bỏ vài trăm nghìn Đồng ra thưởng thức cũng là điều rất nên làm vì rất xứng đáng. PUBG hiện có giá 340.000 Đồng trên Steam, và mình đã chơi nó kể từ tháng 4 năm ngoái, đến giờ đã là 15 tháng mà vẫn chưa thấy chán.

Một số game khác từng sử dụng DRM Denuvo khét tiếng cũng khá khó chọc ngoáy, như Titanfall 2 gần 1 năm mới bị hacker chọc thành công, Battlefield 1 cũng mất 4 tháng. Vậy là nếu bạn muốn chơi, hoặc sẽ phải bỏ tiền mua key, hoặc chờ vài tháng, sau khi cả thế giới đã chơi chán game rồi.

Quảng cáo

Hy vọng vài điều chia sẻ trên đây sẽ khiến một số anh em còn ở lại với game pirate phần nào thay đổi cái nhìn về game bản quyền. Còn các anh em đã có Steam có thể add mình để chiến PUBG nhé: ‘peacewalker215’.
220 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duongtieu86
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đã bán con ps4 pro hacked để mua con slim về online.
fancy90
CAO CẤP
6 năm
@lizardboy Máy fw đời thấp hack được giá cao hơn fw đời cao bác ạ
duongtieu86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@suvival198 Bán hòa vốn thôi bác, bán vì sợ hack rồi sau này online dễ bị ban.
duongtieu86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duongtieu86 Với con pro to nặng quá, chuyển qua slim nhỏ gọn hơn nhiều.
Socken
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bây giờ nhiều người ở vn chơi game bản quyền rồi
@Socken Nhiều người bài trích Những người chơi game bản quyền là tốn tiền, người mua game là người ngu hoặc thừa tiền. Mình thì thấy mấy người chơi game cờ rách xung quanh mình vẫn luôn thiếu tiền xài, trong khi mình mua game chơi đấy, nhưng vẫn có tiền trong túi.... thế mới nực cười chứ. Cái này không biết phải nói sao.
HRed23
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác Mod @P.W cho e hỏi là khi chơi bản quyền như vầy thì có thể chơi offline dc ko vậy ạ? Tại mình thích chơi offline mấy game Fifa hay pes, kể cả Call odf duty hay gì thì mình vẫn thích chơi off. Chắc có lẽ vì hồi đó toàn mua đĩa về cài, ko internet nên off riếc quen rồi 😆))))) Và 1 điều nữa là tính chất công việc mình ko thể lúc nào cũng có mạng để mà chơi game.
HRed23
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhlongcom 😆)) Mình cũng nghĩ vậy. Nhưng còn 1 phần là tính chất công việc của mình có những lúc ko có mạng xài, mình phải xài offline nên nếu game nào bắt buộc lúc nào cũng phải có mạng mới chơi dc như 1 số game trên di động thì mình thua. :D:D:D
anhlongcom
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HRed23 Nhưng fifa với pes k cần kết nối liên tục vẫn chơi dc mà. Chơi tuốt đi bạn :D
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
@anhlongcom FIFA hay PES đá Online, Đá với người đôi lúc muốn đập máy. Ông nào đá đàng hoàng không nói. Có mấy ông k biết trẻ trâu hay gi thích đá câu giờ, đá phá game v.v. Ai đá FF Online 3,4 sẽ hiểu cảm giác này
HRed23
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhlongcom Okay. Mình sẽ thử.
Thằng chơi game bản quyền vì nó có tiền, có tiền thì chắc chắn là sướng rồi 😃
sonbxcq
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bamboovn1 nhậu được nhiều tiền vậy thì nhậu luôn đi chơi game là gì cho mất thời gian, bộ chú nhậu không mất tiền à chẳng qua là kiếm lại được tiền nên mới triggered vậy thôi, mua game chú mất tiền nhưng chỉ mất 1 lần cho 1 game rồi chú chơi đến hết đời chú cũng được!
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@JoseyHan bỏ tiền ra mua dàn máy tính 2 3 chục củ mà bảo ko có tiền, giờ đa phần người chơi game đều là ng có tiền hết rồi, chả cần nói ng chơi bản quyền hay ko
bookmarks
ĐẠI BÀNG
6 năm
@JoseyHan nhiều khi sale game AAA có mấy chục nghìn, cũng tiếc?
daumeo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bản quyền update ltuc,lậu chờ ..... mỏi mòn
@daumeo Lậu lấy méo đâu ra mà đòi được update =)))
"Nhiều người Việt bỏ được 40 triệu mua PC khủng, nhưng không chịu bỏ 400 nghìn mua game bản quyền".

Cái số người mua đc pc 40tr thì chỉ là tiểu số so với số ng chỉ mua đc pc 5-10 tr, thu nhập của VN còn thấp so với tiền bản quyền game, nên đừng lấy số cao mà so sánh với số thấp
@8800 Carbon Arte Do góc nhìn thôi bác ạ, như e nói rồi. Bọn nhà giàu nghe mình than làm mãi éo giàu nó nói như bác nói thì bác thấy sao.
kaichuan
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn cái Thuy Vy computer lại nhớ một thời xài CD. 😁

Chơi game lậu có cái bất cập là xài .... thấp thỏm sợ dính virus. Đó là lý do tại sao bây giờ mình chỉ chơi game bản quyền (trong máy có 2 game tất cả).
Chơi bản quyền sướng, update liên tục, không phải lo bị khoá. Với lại người ta bỏ trí tuệ làm game mà đi ..... thì hơi nhục ấy.
@thanh.vohong Cái thời cày game tự kỷ 1 mình qua rồi bác ạ, giờ game nào cũng Co-op, mua game bản quyền về chơi thoải mái 😁:D
Bản quyền được chơi onl multiplayer, pes 2018
Game bản quyền thì sớm đc cập nhật, fix bugs, thêm tính năng.. Còn dùng hàng pirate thì free, nhưng ngược lại có nhiều mối nguy hại, thiếu ổn định cũng như lâu đc cập nhật hơn! ^^
Cá nhân ưu tiên xài bản quyền, còn mắc quá thì khỏi chơi. Hehe
duyvua
TÍCH CỰC
6 năm
@tuansiro Chuẩn rồi, không thể bao biện mình nghèo mà đi ăn cắp được. Thà như mấy ông hack Adobe thôi thì mình còn thông cảm, cái đó là cần câu kiếm ăn. Còn chơi game mà lấy lí do là nghèo thì không chấp nhận được, nghèo thì nên lo làm ăn kiếm tiền, có rất nhiều thứ giải trí khác hơn là game :v
@duyvua :v nghèo cũng có quyền đc ngồi giải trí bác ạ. Nói thật thì bác nào đi làm kiếm tiền dư dả mua mấy game mình thích về chơi là tốt. Tụi sv học sinh tiền ko có còn đú bẩn đòi mua này nọ thì đáng chửi. Tất nhiên có thuố thì cứ chơi trong im lặng thôi 😆
sonbxcq
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HangAnh=^^= sinh viên nghèo mê game thì chơi mấy game free ấy, fifa online, LOL ... đầy ra đó chứ cứ lấy lý do sv không tiền ra bao biện hoài, làm như chỉ có mỗi sv VN là nghèo ko ấy !
@sonbxcq 😆 chả bao biện và bác cũng chả cấm nta chơi đc. Thực ra thuốc có phải do người VN mình làm đâu. Thực tế và nhìn rộng ra tí đi bác.
Chơi game bản quyền có nhiều cái sướng không như chơi game ....., vào các mùa sale game bán giá khá rẻ dành cho người chơi tranh thủ mua các game mình thích.
osamabilanau
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thúy vi computer hồi đó dùng đĩa tưởng đó là cty tin học lớn nhất vn, sau này mới biết đó là nơi phổ biến văn hóa rộng rãi hơn
Đến lúc có tiền mua máy rồi mua bản quyền có khi đã chán chơi game hoặc muốn chơi mà không thể
em thì săn giảm giá với hoặc tặng do nhà nghèo hehe :p:p:p
heobubi
TÍCH CỰC
6 năm
Sướng vì không phải c.rack.
Không vì phải bỏ tiền mua
Nhưng không phải lúc nào cũng chơi 1 game, trong khi đó còn phải bỏ tiền mua đồ nữa
@heobubi Mua đồ là tuỳ thôi mà thím, hiện tại các game multiplayer phổ biến có đồ đạc hay ko ko ảnh hưởng tới trình độ. Như PUBG, CSGO, DOTA 2, Overwatch, Fortnite... Tất cả đều là skin, có thì đẹp ko có thì thôi.
Cái pc để chơi game ngon lành cũng 20 triệu, một game khủng vừa cũng 50 đô, vài game thôi là thấy mạc rồi. Ai thích chơi multi thì mua game, ai nhà nghèo thì cờ rắc thôi. Tôi thì tôi xem stream hoặc chơi cờ rắc trước, game hay hoặc fan cuồng mới mở ra mua ủng hộ. Chừng nào lương 30 củ/tháng mới dám nghĩ việc chi tiêu sang như chủ thớt.
@dktran01 Mình không có tiền thì không chơi thôi ..... làm gì mệt mai mốt virus mất dữ liệu, hư máy lại sửa mất tiền triệu khác gì mua game (Không có gì là free cả lợi trước hại sau thôi) . Còn mê quá thì sinh viên thiếu gì cách trải nghiệm: youtube, góp tiền mua game với mấy đứa bạn, chơi ké ahihi ( mấy trải nghiệm này còn vui hơn ngồi nhà chép ..... ). Em là sinh viên hồi trước có mua CD vì tưởng là mua bản quyền ( không có internet không biết giá game ) sau này góp với mấy đứa bạn, hoặc tích tiền mua thôi với lại game giờ sale đầy (100k-500k). Sinh viên giờ 1 là nghèo không có máy, 2 là khá giả thích ..... mà ngày nào cũng nước ngọt, trà sữa, .... chứ thiếu đâu (Chắc 1 lần tiêu 100k-500k nên thấy thốn). Thấy sinh viên thì tạo 1 group nhỏ góp tiền vào 1 account mua game chơi vui đặc biệt là mấy game single player cốt truyện, còn multiplayer thì vào FTP quẩy.
@hellothisWorld Nhiều game bây giờ vẫn có single, nhưng có thêm coop, multi, mua bản quyền rồi chuyền sang chuyền lại rất chán, quan trọng ai là người chịu chơi cuối, hay là mua đi bán lại. Ngày xưa tôi cũng góp tiền với bạn mua crisis 3 nhưng đợi tụi bạn cài hết rụng răng.
Đúng là 90% game cờ rắc đều có virus, tuy nhiên nếu biết chỗ tải sẽ giảm thiểu nguy cơ rất nhiều.
Nói chung là nhưng game nhỏ lẻ bây giờ dễ tiếp cận bản quyền, vài chục, vài trăm ngìn, chứ những dòng game khủng CoD , battlefield, titanfall, farcry, assasin giá vẫn rất chát, toàn trên triệu, chơi xong rồi bỏ.
Mình không có tiền , không mua được game chơi, dev không có thêm thu nhập, điều dó cũng tương đương mình tìm bản cờ rắc. Thừa nhận có hơi tiêu cực nhưng vốn dĩ là vậy.
@dktran01 Thím lại nói thế nào, game gì chứ game trên Steam nó rẻ thúi, xin lỗi chứ Far Cry 5 với AC:O thím lên Uplay mà chờ đi nó còn rẻ hơn cả trên Steam. Có đợt thằng bạn mình hốt AC:O giá có 460k, trên Uplay, chỉ 4 tháng sau ngày phát hành đàng hoàng, nơi cha sinh mẹ đẻ chôn nhau cắt rốn của mấy game đó. Chỉ có 1 thằng duy nhất lúc nào bán cũng đắt đó là thằng Square Enix. Nhưng muốn mua game của mấy thằng đó thì lên các web bên thứ 3 như humblebundle, g2a... đầy deal giá rẻ ra, chung quy lại mắc lắm cũng chỉ 20-25 USD cho 1 game khủng AAA. Ở đó mà cả triệu bạc rồi hướng đến người nào. 😃
Ruiz
CAO CẤP
6 năm
😁 chơi lậu vẫn sướng hơn, đỡ tốn tiền. Mua game thì tiền đó chảy ra nước ngoài chứ có giúp ích gì cho kinh tế nước nhà đâu :D chơi lậu là góp phần đánh vào nền kinh tế bọn tb gíup chúng ta nhanh hội nhập với thế giới
@Ruiz @Ruiz Mua game để chơi, số tiền bạn mua game trả cho nhà phát triển game để họ có kinh phí đầu tư vào cho game và cải tiến game thêm nhiều tính năng và các bản update thường xuyên cho game có sự hoàn thiện hơn.
@Ruiz Ý thức cũng phần nhỏ thôi. Nhiều khi mua cái game chơi vài hôm thấy nó nhạt nhạt nên cảm thấy phí cả xiền. Nói chung bọn làm game nó ăn cái khác chứ nó thèm so gì với bọn nhỏ nhỏ vờ nờ. Game của tây mà có tiếng việt thì cũng mua đấy.
dungluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ruiz Mua game online bằng tiền vnd hay usd qua ngân hàng đều nộp thuế cho ngân sách nhà nước bạn ơi, trừ khi bạn nhờ người ở nước ngoài mua cho bạn. Đã mua là có đóng thuế, tụi tb hay cs nó cũng tính hết rồi.

Chơi game lậu thì fix lỗi này nọ tốn thời gian hơn chơi game bản quyền nhưng game nào mắc quá thì lậu cũng chẳng sao, nhờ có lậu mà tụi làm game biết lỗi mà fix. đó cũng là 1 sự cạnh tranh muôn đời giữa cái tốt và cái xấu.
Cái lứa đạp xe ra Bách Khoa giờ cũng đã lớn và có tiền mua xe máy, mua game

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019