Chơi nhạc khắp cả nhà với Google Home Mini, giá chỉ từ 830k / phòng, có thể điều khiển giọng nói

Duy Luân
6/3/2019 21:19Phản hồi: 182
Chơi nhạc khắp cả nhà với Google Home Mini, giá chỉ từ 830k / phòng, có thể điều khiển giọng nói
Chỉ với 830k / loa / phòng, bạn có thể thiết lập hệ thống multi room audio rất đơn giản và nhanh chóng nhờ các loa Google Home Mini. Nếu bạn thích chất lượng âm thanh cao hơn, bạn có thể tìm mua thêm bất kì loa nào hỗ trợ Google Home / Google Assistant để cho chúng "nhập bọn" với hệ thống hiện tại. Trải nghiệm sẽ cực kì ấn tượng, và nó sẽ mang lại cho bạn khoảng thời gian thư giãn với gia đình rất tuyệt vời. Bạn có thể dùng ZingMP3, Spotify, Apple Music và rất nhiều app stream nhạc khác để chọn nhạc chơi trên hệ thống loa này. Và các loa Google này còn có thể điều khiển bằng giọng nói, như trong video dưới đây.

Cũng nói trước luôn là mình tai trâu nên không có nhu cầu quá cao về chất lượng âm thanh, vậy nên ở một số phòng thì mình xài Google Home Mini. Ở các phòng mà mình sẽ ngồi lâu và muốn thưởng thức nhạc ở mức tốt nhất có thể, mình mua loại đắt hơn tí là loa Insignia (thật ra là loa này được @cuhiep tặng 😁). Và ở phòng có sẵn dàn loa, mình tận dụng Chromecast Audio để làm cục điều khiển chứ không cần mua thêm loa thông minh chi cho tốn kém. Nếu bạn có nhu cầu cao hơn, bạn có thể mua các loa xịn hơn, đắt tiền hơn.

Các phần cứng mình dùng trong bài này như sau:
Tổng chi phí vào khoảng 3 triệu cho những món đồ mua mới, nếu tính thêm con Google Chromecast Audio nữa thì cũng chỉ tầm 3,8 triệu mà thôi. Ngoài ra bạn còn có thể tận dụng Chromecast Gen 2, Gen 3 hoặc Chromecast Ultra để biến TV của mình thành loa thông minh cũng được.

Lưu ý rằng bất kì loa hoặc thiết bị nào hỗ trợ chuẩn Google Cast đều có thể chơi chung bọn với đám đồ này nhé, bạn không nhất thiết phải mua giống mình. Mình thích Google Home Mini chủ yếu vì nó rẻ, dễ tiếp cận.

Với từng loa thông minh, bạn sẽ phải setup nó bằng ứng dụng Google Home, có bản cho cả iOS lẫn Android. Quá trình thiết lập rất dễ dàng, bạn có thể tự mình làm theo hướng dẫn trên màn hình, hỗ trợ tiếng Việt đầy đủ nên cứ thong thả mà thực hiện theo, mình sẽ không kể chi tiết ở đây.

Sau khi đã setup xong tất cả các loa thông minh, bạn sẽ thấy chúng xuất hiện trong app Google Home, giờ chúng ta sẽ tạo các Speaker Group. Các nhóm loa này có nhiệm vụ đảm bảo nhạc được chơi đồng bộ giữa các loa, không có loa nào chạy nhanh hơn đám còn lại, và mỗi khi phát nhạc thì bạn cũng chỉ cần chọn Speaker Group làm nơi phát chứ không cần chọn thủ công từng loa riêng lẻ.

Để tạo Speaker Group, trong app Google Home, bạn nhấn nút Thêm > tạo nhóm loa > thêm các loa bạn muốn > Hoàn tất. Nhớ đặt tên gì dễ nhớ cho nhóm loa này nhé, mình đạt là "Haha speaker" để ra lệnh giọng nói với Google Assistant cho dễ :D

Giờ thì bạn có thể thử phát nhạc từ Zing MP3 hoặc từ Spotify với đích đến là nhóm loa bạn vừa tạo, xong, cứ thế mà thưởng thức thôi. Quá dễ dàng để có thể chơi nhạc cùng lúc nhiều phòng đúng không nào?

Bạn cũng có thể chỉnh âm lượng loa cho từng phòng ngay cả khi đang chơi theo Speaker Group. Với từng loa, Google cho phép chỉnh equalizer, chủ yếu là chỉnh bass trebe của từng cái một.

Quảng cáo

Và ngay từ app Google Home, bạn hãy chuyển sang tab Explore để biết được loa của mình đang chơi bài nào, âm lượng tổng là bao nhiêu, có thể play pause ngay từ app Google Home luôn.

182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá hay. mình nhớ bên sony cũng có hệ thống phát không dây nhưng chưa có điều kiện để tìm hiểu.
san36
ĐẠI BÀNG
5 năm
@greensky20 Dùng loại google này có hay hơn xeomi không nhỉ?
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
@greensky20 nghe nhạc lossless cho vui hay nghe nhạc mp3
@san36 Mình chưa đung qua xiaomi nên chưa biết.
@Than Dam Mình mới nghe spotify chứ chưa dùng phần mềm nào khác.
TungHs
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình thắc mắc loa có dây kết nói với google chrome cast kiểu gì
@Duy Luân dùng hệ thống này thì phải bật loa thường xuyên để phát nhạc khi cần, nữa đêm cục Chromecast nó cười ghê rợn chắc té đái.
@huutai_pasion ai làm gì nó thì nó mới bật lên chưa, mà rảnh đâu mà đi tắt mở bạn ơi 😁
@Duy Luân Dùng Chromcast video kèm theo cái Spliter từ HDMI ra AUDIO cũng được nhé. Nên chọn cái Spliter xịn vào chút.
mai9x10x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TungHs Có link trên bài viết của Luân mà bác. Trên shopee
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác Luân đưa link chorme cast audio đưa luôn link chorme cast 3 rồi. Cái này không có cổng nối vào AUX của loa thường
@tq.thangvn :v hình như bác ấy đưa lộn thiệt
@Ly Nguyễn Trần mình update rồi nha 😁
craghawk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm sao để GG Hub nó cũng phát nhạc nhỉ. Vào 1 group hết rồi mà GG Hub nó chỉ hiện infor bài hát thôi :v
xedieu
CAO CẤP
5 năm
@Duy Luân Con insignia nghe thế nào b, giá rẻ quầm có gga luôn.
@xedieu Nghe ổn, chưa hay lắm, nhưng vẫn ok đó bạn
@craghawk Bác xem lại âm lượng của con ggh hub, có thể âm lượng của nó đang setup quá nhỏ so với con kia nên ko nghe rõ. Mình cũng group hub chung với mấy con khác và vẫn nghe nó phát bình thường mà
craghawk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kelangthang182000 Chuẩn . Quên mất mấy hôm để min volume

Thanks
slbadguy
TÍCH CỰC
5 năm
Chung cư ít phòng chứ không cũng thử
@slbadguy nhà mình cũng chung cư mà, ít phòng càng dễ ngon chứ sao
Hi bạn Luân,
Nếu mình có dàn home theater pioneer 737 thì làm cách nào kết nối với Google Chromcast audio. Cám ơn Luân
@bnd1977 Chromecast audio sử dụng cổng 3,5mm, nên dàn loa nào có cổng này đều được nha
kitaro207
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay và rẻ tuy nhiên lúc nào cũng kèm theo ổ cắm và cáp sạc cho loa thì...
@kitaro207 ủa chứ bạn muốn nó như thế nào :-| nó có phải loa di động đâu?
@kitaro207 Vậy thì bác mua thêm cái dock pin này đi :v mang đi đâu cũng được. Nhưng ko xài lâu được.

Link mua trên Amazon

vinhteo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nick SAM Mới biết vụ này
chipM
TÍCH CỰC
5 năm
Sẽ nghiên cứu cái này cho quán của mình.
DX_
TÍCH CỰC
5 năm
@chipM Không đủ công suất cho quán đâu bạn. Quán mình vẫn xài loa truyền thống cố định, kết hợp loa bluetooth lớn.
@Duy Luân nhà m add 2 cái loa nó cứ hiển thị "connect to your wifi" như dưới, tuy vậy nhưng vẫn ra lệnh bình thường luôn?
Ngoài ra t muốn tạo group speaker nhưng Google Home toàn báo không tìm thấy thiết bị, giải pháp ntn đây? :/
@doanquangsvtt loa của là loa gì? có tương thích Google hông?
@Duy Luân 2 con gg home mini đó Luân :/
@doanquangsvtt Pair lại 2 con thử xem bạn? Kiếm cách reset tụi nó thử
xedieu
CAO CẤP
5 năm
@doanquangsvtt Do bị khác mạng wifi kìa! Tình trạng này giống như play nó từ xa ấy mà.
xauvavoduyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngày nào cũng lên tinhte đọc mấy bài smarthome của bác Duy Luân thấy ghiền ghê
luvfanful
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bay mọi lúc mọi nơi luôn...
Bố ơi con muốn nghe truyện cổ tích. ^^
Ok con, Hey Google, play Vietnamese Fairy Tales/Grim's Fairy Tales on Google Play Music library.

Tự làm thư viện streaming truyện cổ tích cho các bé nghe với Google Home Mini là số 1.
Bác nào cần inbox Facebook em nhe: https://www.facebook.com/xuannhan

Upload vào 100 sách nói Truyện cổ tích Việt Nam, lưu trữ vĩnh viễn lên Google Play Music và điều khiển nghe được từ Google Home Mini. Kèm thêm 5 truyện cổ tích Grim, và sẽ cập nhật liên tục.
ndohoa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhannguyengialai Dạ cảm ơn bác https://fb.com/dvid12
@nguyendohoa94 Mình có inbox, bác check inbox nhe
Biotmube
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhannguyengialai Mình ghét chuyện này. Con muốn nghe kể chuyện, hãy tự mình kể cho con nghe nhé. Cứ thử tưởng tượng 1 ngày mà bạn già và mất đi, điều j sẽ còn lại trong con bạn? Hồi đó ba bật Google home cho mình nghe kể chuyện?
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
@nhannguyengialai Hay đó bác😃

Chọn loa nào hơn.
phamleduong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xài cái này thì các bác phải xài cục phát wifi xịn vào chứ xài cục nhà mạng cho là rớt kết nối hoài đó, nhà e có khoảng 22 thiết bị kết nối wifi mà nó rớt lên rớt xuống quá trời luôn. Nhiều lúc đc đt thì rớt loa... Nói chung cục wifi xịn là đc
@phamleduong Mua con xiaomi router là ổn rồi, ngon nữa thì chơi con Pro, kết nối vài chục thiết bị cho cả công ty OK
Sao không dùng loa âm trần?
@lephuonglaty Loa âm trần thì quá ngon rồi, nhưng vụ kết nối Chromcast Audio hơi mệt cho đa số, lọ mọ thì OK, không thì cần Bộ thu Bluetooth + Mini Amply + Loa âm trần cũng chuẩn
mai9x10x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@p700i Về chất lượng âm thanh và ổn định, sử dụng dễ dàng, Chromecast audio nó đập chết Bluetooth về tất cả các mặt.
Cast nhạc xong, bác tắt điện thoại luôn cũng được.
@mai9x10x Ai chẳng biết, nhưng kết nối với loa âm trần là cả vấn đề đó. Cần thêm con amply + đục đẽo trần, đi dây, đa số mấy bạn tinh tế lười thích mì ăn liền thôi.
mai9x10x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@p700i Không, ý mình không phải vậy.
Như bác kia là có sẵn loa âm trần rồi thì chỉ cần thêm chromecast audio vào nguồn cho hệ thống âm ly là được rồi.
Chứ đang yên đang lành mà lắp loa âm trần thì chắc không có rồi.
@mai9x10x Vậy thì đơn giản quá chẳng còn gì để nói nữa.
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có echo kìa. ;)
có mỗi em JBL cũng chạy google home này, đợt mua sale 10tr còn 4tr.
@Nguyễn Văn Hải Đẹp
@Duy Luân Đắt
@p700i 60W đó
Nghe thèm mà nhà trọ có mỗi 1 phòng nên chưa muốn triển khai lắm 😃
Em cũng đang chơi khắp nơi trong nhà.

@xedieu Vậy thì làm thủ công thôi bác :v
Làm theo cách này thì phải làm vài cái routines kakak

Chắc làm cỡ 4,5 cái
25% 50% 75% 100%
xedieu
CAO CẤP
5 năm
@Nick SAM Thế này thì lại quá thủ công. Chỉ cần set all về 0 rồi set tiếp lên % mong muốn (mất 2 câu). Em muốn ít hơn nữa cơ (không chơi routines vì cả 100 options).

Chưa kể mỗi lần thêm bớt loa thì toi.
@xedieu Àh bác chơi theo cách này.
@xedieu Mà bác làm theo thủ công ở trên chỉ tốn công có một lần đầu. Sau này chỉ cần kêu một câu là xong rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019