Chơi nhà thông minh giờ rẻ và dễ hơn trước nhiều

Duy Luân
15/3/2019 0:43Phản hồi: 111
Chơi nhà thông minh giờ rẻ và dễ hơn trước nhiều
Khi nói về smarthome, chúng ta thường nghĩ tới việc phải mua rất nhiều món đồ mới, tốn cả đống tiền, mà ở Việt Nam cũng chẳng biết phải mua ở đâu cho đủ đồ nữa. Rồi mua về cũng không chắc sẽ làm thế nào để dùng chúng một cách hiệu quả. Đừng lo lắng quá, những thứ ở trên có thể đúng nhưng mà đúng ở 2 năm trước, còn bây giờ mọi thứ đã khác lắm rồi. Bạn có thể dùng lại nhiều món đồ hiện tại trong nhà, và chi phí để "thông minh hóa" một căn hộ cũng không còn quá cao, thậm chí chỉ vài trăm nghìn là bạn đã có thể bắt đầu chơi smarthome.

1. Bạn không cần phải đổi mọi đồ gia dụng trong nhà

Có rất nhiều thứ bạn không cần phải thay đổi, có thể dùng lại được. Ví dụ: khi nói về bóng đèn thông minh, người ta nghĩ là phải đi mua bóng mới, nhưng không, bạn có thể lắp công tắc thông minh, như vậy bạn vẫn có thể điều khiển từ xa hệ thống đèn mà chi phí rẻ hơn hẳn. Hiện tại các ổ công tắc có giá chỉ 400-500k, thích đẹp thì mắc hơn tí.

Tương tự, khi muốn điều khiển quạt, rèm hay máy lạnh, bạn không cần phải đi mua các "máy lạnh thông minh" hay "quạt thông minh". Bạn có thể mua các bộ điều khiển hồng ngoại về sử dụng, chúng sẽ đóng vai trò thay cho remote của bạn trong khi vẫn điều khiển được từ app, thậm chí tích hợp cả với Google Home, Amazon Alexa để ra lệnh bằng giọng nói.

Hey google, set my room AC to 24 degree | By Nguyễn Ngọc Duy LuânFacebook

Hey google, set my room AC to 24 degree
facebook.com

Tất nhiên, những món đồ này sẽ không có nhiều tính năng hay ho như một cái máy lạnh thông minh đúng nghĩa hay một cái bóng đèn, ví dụ bạn cần chỉnh nhiệt độ thông minh hay muốn chỉnh độ sáng, màu đèn thì các món cũ không làm được. Nhưng mình không nghĩ là những thứ này quan trọng đến mức bạn cần phải đầu tư cả một hệ thống đồ điện gia dụng mới, phí tiền lắm.

2. Bạn không nhất thiết phải ràng buộc vào 1 hãng nhất định

Trước đây các hãng chưa chơi với nhau, những chuẩn chung hay các hệ sinh thái chung vẫn còn nhỏ nên đồ hãng nào phải đi theo hãng đó, rất khó "chơi chéo". Nhưng giờ đã là năm 2019, chúng ta có thể dễ dàng kết nối những đồ smarthome của nhiều thương hiệu với nhau nhờ vào khả năng liên kết của các bên thứ 3 với Google Home hay Amazon Alexa. Bạn có thể tưởng tượng Google Home giờ giống như một cái "hệ điều hành", bạn cứ gắn đồ vào không quan trọng hãng gì, miễn là món đồ đó có hỗ trợ Google Home là được.

Một cách khác nữa là gom những món đồ thông minh và kết nối chúng vào Home Assistant - một giải pháp nguồn mở cho phép điều khiển căn nhà mà không cần Google, Amazon gì cả. Tất cả sẽ được điều khiển từ một máy tính trong nhà, thậm chí bạn còn không cần Internet để chúng hoạt động nữa kì. Cái này thì hơi cao cấp và khó hơn tí, nhưng cũng thú vị lắm. Xem thêm tại: [HASS] Bắt đầu chơi nhà thông minh với chi phí 1,5 triệu đồng, rất dễ làm, không cần code gì cả.

3. Đồ smarthome dễ tìm hơn qua kênh hàng xách tay hoặc hàng nhập

Hiện tại không nhiều hãng bán đồ smarthome chính hãng ở Việt Nam, đa số do các thương gia nhập về bán. Bạn có thể tìm những mặt hàng này trên Shopee, Lazada hoặc trên các group Facebook. Được cái là hàng nhập về theo kiểu này thì phong phú, giá rất dễ tiếp cận, dễ tìm kiếm và đặt mua.

4. Giá dễ thở hơn

Ví dụ bên dưới là bảng giá của những thiết bị smarthome mà mình trang bị cho căn hộ của mình:

Quảng cáo

Như bạn có thể thấy, chi phí bỏ ra cho các món đồ không lớn, chỉ vài trăm nghìn thôi, không phải là triệu hay chục triệu như nhiều năm về trước. Thậm chí giờ bạn có thể mua những bóng đèn thông minh đầy đủ tính năng với giá dưới 200k, ví dụ như bóng Xiaomi Philips chẳng hạn. Các cảm biến cửa, cảm biến nhiệt độ của Xiaomi cũng rẻ lắm, chỉ vài trăm nghìn (nhưng cần thêm cục trung tâm để nối mạng).

Hiện tại tiêu chí mua đồ nhà thông minh của mình đó là ưu tiên mua các món đồ có giá dưới 1 triệu, những món mắc tiền hơn thì chỉ khi nào cần hay nó có gì đó hay ho lắm thì mới mua.

Các bài hay khác nên tham khảo:
Đừng quên tham gia và follow cộng đồng Tinhte.vn/smarthome để được nhận những cập nhật, thông tin mới nhất cũng như hỏi đáp, trao đổi với anh em khác trong này nhé các bạn. Chỗ này vô hỏi và nhờ tư vấn là số một luôn.

Quảng cáo

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mod @Duy Luân cho mình hỏi thiết bị cuối có màn hiển thị và loa tên là gì ạ?
@greensky20 Lenovo Smart Display nha bạn
mod @Duy Luân cho hỏi đèn Xiaomi Philips mình connect với app SmartThings của Samsung được không?
@lamnguyen7492 Mình đang sài Philip hue với smartthings đây. Add vào smartthings bình thường nha bạn. Google home cũng thấy luôn.
Còn app thì philips có app riêng, hỗ trợ đổi màu dựa vào 1 tấm hình rất hay. Mình sài 1 lúc nhiều app, smartthings là trung tâm, philips khi cần chuyên sâu
Phillips là ngon nhất nhưng mắc nhất.
jinsun906
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Quần Màu Xanh Trên hộp sản phẩm bạn mua sẽ có mã seri sản phẩm và hướng dẫn sử dụng phân biệt nội địa hoặc quốc tế. Chứ trong app thì bạn chuyển tiếng anh, tiếng trung cũng không biết đâu
jinsun906
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lamnguyen7492 Bạn nên dung nhiều app mỗi thằng rồi gom hết vào Google Home được mà. Google Home support cả Aqara, Xiaomi, Viomi, LG, Samsung, Phillip,...Dùng Google Home hỗ trợ ra lệnh qua loa thông minh luôn 😃
@thuanapache Cũng nhiều lúc khó hiểu, con robot hút bụi hàng nội địa của mình vẫn nhận.
Gì cũng Xiaomi thì bảo sao ko rẻ :/
Tiện thì tiên mà lúc nào trợ lý ảo nó cũng lắng nghe mình nên hơi sợ
@chavalier Chịu thôi bác đã xài trợ lý ảo online thì vậy, bao giờ máy móc đáp ứng được offline thì sẽ bảo mật tốt hơn. Trong phòng ngủ chắc phải lắp thêm cái công tắc cơ để tắt hết lúc cần thiết. 😁
Chơi smarphone bây giờ ít nhất cũng phải tầm trên chục triệu đổ lại mới bõ công chơi. Chứ vài ba triệu thì chán lắm ý, toàn lag giật gây ức chế thần kinh trung ương nhà sản xuất.
@daigiahungyen Không có smartphone sao mà điều khiển được smarthome chứ ,bạn có bị lẫn cẫn không vậy.
@daigiahungyen Nói 1 thì phải hiểu 10 mới thông minh chứ. Mà ai bắt bẻ bạn đâu mà rào trước đón sau thế .
Em đang cần mua 1 em công tắc cho bình nóng lạnh công xuất 2500.
Mục đích :
- Muốn bật bình khi chuẩn bị về nhà(nhất là những khi trời mưa chỉ muốn tắm luôn mà không phải chờ về nhà rồi bật bình và đợi 10phút)
- Muốn kiểm soát hoạt động của bình từ xa,tránh những rủi do về điện.
Lướt 1vòng Google thì thấy Kangaroo có mẫu bình nóng lạnh thông minh nhưng thương hiệu này em không thích lắm nên đang muốn tìm công tắc.Mong anh em tu vấn giúp em với ạ.
-
@HuyTrantv11 Có cái công tắc 800k trên bài của mod kìa bác
Madiungdung
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HuyTrantv11 Theo minh để kiểm soát được như bạn muốn thì có thể mua 1 công tắc bình lumi và 1 bộ đk trung tâm lumi (nhưng đắt); hoặc tự nghiên cứu bật tắt từ xa qua arduino (có nhiều tài liệu hướng dẫn trên cộng đồng arduino). Còn việc giám sát an toàn thì khó. Về cơ bản an toàn là ở việc mình mua bình chính hãng có aptomat chống giật, chống quá tải, đường dây cấp điện cho mình đúng tiêu chuẩn và có aptomat chịu dòng phù hợp.
nguyenlocan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HuyTrantv11 bạn mua Sonoff của Ewelink 😃
Cao Bach
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HuyTrantv11 Bạn dùng 1 công tắc thông minh sonoff để điều khiển contacter 1 pha, bình nóng lạnh sẽ đc bật tắt qua contacter này
vicki_iphone
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HuyTrantv11 Dùng 1 công tắc wifi broadlink (hình đính kèm)
https://shopee.vn/nhathongminh19/1965831009?smtt=0.0.9
Bạn dùng công tắc này để khởi động công tắc từ bật tắt máy nước nóng. Có thể định giờ, có thể on off qua wifi
Cần thiết nên mua thêm cục trung tâm hoặc cục trung tâm mini của boadlink ( tinhte có nhiều hướng dẫn nên kình không ghi thêm)
BQDuong
CAO CẤP
5 năm
Lạm dụng ba cái đồ Tàu này có ngày xảy ra chiến tranh chẳng hạn. Bọn Tàu nó nhấn nút 1 cái nguyên VN tối thui. Haha. Đó là mình nói xa vời z thôi nhé.
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
@BQDuong nó nghe lén cách cua gái đó.
Đề nghị lập 1 mục riêng chk smarthome trên tinh tế
@vn_ninja Có lâu rồi
Madiungdung
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy Duy Luân có nhiều bài về smarthome hay tuy nhiên mình nghĩ gói đồ bạn dùng hơn 7 triệu cho 1 căn hộ là quá ít và ko thực tế bởi vd 1 căn hộ chung cư cần khoảng 40 bóng downligh, 3 đèn chùm, 2 đèn ốp trần, 16 led tuýp hắt, đèn tranh, 3 điều hoà... Chúng đc bật theo lộ, ngoài ra còn cần đảo chiều giữa các vị trí...Vì vậy nếu cứ mua đèn xiaomi thì bao nhiêu cho đủ và setup ra sao. Việc mua nhiều hãng cũng gây khó khăn cho việc điều khiển sau này. Cá nhân mình nghĩ chỉ chơi cùng 1 đến 2 hãng cho nó đồng bộ...
@ronanh Cái này thì tuỳ ở quan điểm nhưng mình chơi nhà smarthome thì mình cũng phải smart chứ bác. Cái gì mình cần nó smart thì cần thôi, ví dụ đơn giản là bóng đèn. Mình thấy việc bật tắt auto nó chẳng quan trọng vì nó có thể làm mình lười và không tự chịu trách nhiệm cho việc mình quên, đôi khi việc có tính năng smart thì lại giúp tiết kiệm điện ... Ngoài ra thì nó có thể đổi màu theo ý thích, cái này là cái mình cần.
Nhu cầu hiên tại của mình chỉ là: đi làm về nhà đã tự bật bình nóng lạnh để vào tắm, có bật sẵn điều hoà vào mùa hè ở các phòng cho mát. Vậy thì mua cả giải pháp smart home làm gì? Nó giống hệt như bác dùng điện thoại vậy. Liệu một người không biết và chẳng bao giờ chụp ảnh có nên dùng mấy con siêu camera không?
@ronanh Mình thấy như Luân béo trong tìh huống này mới là khôn và hiểu biết chứ không gọi là nghịch như bác nói 😃
@Madiungdung Đèn chiếu sáng chính thì dùng công tắc chứ bác. Mình mua cái công tắc sonoff có hơn 300k điều khiển rất ổn định, ra lệnh giọng nói qua Google Assistant bật tắt đèn trong phòng.
romeo88vn
TÍCH CỰC
5 năm
@ronanh cái này tùy nhu cầu và sở thích + khả năng của mỗi người chứ đâu phải ai cũng như ai đâu. đọc mấy bài của Luân mình đang muốn làm hệ thống đèn, báo trộm rồi dần dần thấy cái nào cần thiết sẽ nâng cấp tiếp mà chưa có thời gian để làm
@Duy Luân ơi.
Nhà mình nguyên bộ Home kit của xiaomi kèm 1 dàn thiết bị của nó. Nhưng link vào google Home chỉ nhận diện 5 thiết bị gồm camera, bóng đèn và công tắc.

Các bóng đèn xiaomi phillip 200k kia k add vào đc. Vậy sao để điều kiển nó qua Google Home.

Thêm nữa: các ổ điện kia trên app xiao mi nó có trạng thái tắt bật riêng. Nhưng sang Google Home nếu mình ra lệnh on hay off thì no chỉ chuyển trạng thái khác với trạng thái hiện tại chứ k hiểu on off đúng nghĩa.

Ví dụ ổ điện đang on. Vào phóng nói I'm Home sét bật đèn rhif lúc này đèn lại off. Tức nó đổi trạng thái chứ không on như mong muốn.

Nhờ Luân chỉ giáo vụ này. Tks
Screenshot_2019-03-15-22-59-14-532_com.google.android.apps.chromecast.app.png
Screenshot_2019-03-15-22-59-07-705_com.google.android.googlequicksearchbox.png
@ongdung1986 Google chỉ hỗ trợ xiaomi quốc tế, ko hỗ trợ xiaomi nội địa. Ngoài ra, Google là lính mới nên chỉ hỗ trợ 1 số thiết bị cơ bản, ko phải thiết bị nào cũng hợ trợ đâu
https://developers.google.com/actions/smarthome/guides/
@ongdung1986 Mấy bóng xiaomi philips chưa support cho google home đâu, bạn mua bộ yeelight mới có.

Tương tự cho mấy cảm biến
@thuanapache Tks bác
@Duy Luân Ok Duy
vinhbao1989
ĐẠI BÀNG
5 năm
chờ mỗi tiếng việt anh Google thôi vì m kém tiếng anh
Cũng đang nuốn tập tành món này nhưng không biết nên bắt đầu từ đâu.
ronanh
TÍCH CỰC
5 năm
@Jamesbond Mua ngay cái nhà trước đã.
mank_htc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có loại bóng đèn nào thông minh công suất 20w-40w ko nhỉ
@mank_htc công xuất 10w là max. Có thể lắp nhiều bóng trong 1 phòng thì ok 😃D)
Nói chứ sài bóng thường, lắp công tắc thông minh cũng được
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
5 năm
bộ full này của @Duy Luân chưa có update trạng thái các thiết bị nhẻ?
@haind.lmp111 Update trạng thái là sao bạn? Cái nào tắt bật thì biết mà
thưthawm
ĐẠI BÀNG
5 năm
H
prochang
TÍCH CỰC
5 năm
Thiếu cái đóng mở rèm nữa. Chưa kể tích hợp được vài sensor đo ẩm đất và máy bơm làm hệ thống tưới nhỏ giọt cho cây cảnh, khỏi mất công tưới khi bận hoặc đi vắng.
@prochang Nhà mình không có tưới cây nhiều, rèm thì chưa có như cầu smart hehe
DAVIDHN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình bắt đầu chơi đồ smathome bằng một công tắc wifi của Xiaomi để điều khiển bơm nước hồ cá cảnh từ 2017. Đến giờ nó vẫn chạy tốt ( hẹn giờ tự bật bơm lọc nước 30 phút sau mỗi 2h).

Tiếp đến mình được cho cục amazon echo dot 2 nghịch rồi để không mấy tháng mới biết nó link được để điều khiển thiết bị khác. Mình đã test với ổ cắm wifi Xiaomi nó tương thích tốt, có thể ra lệnh tắt bật bằng voice.

Mình đã tìm hiểu và order thêm bộ ổ cắm broadlink mp1 có 4 sockets có thể điều khiển độc lập qua alexa. Bộ này lắp ở phòng khách điều khiển cấp nguồn cho TV, loa, setop box. Nhà mình dùng tv sony w800c không hiểu sao khi standby nó vẫn ăn 8-10w điện không như công bố của nsx là 0.5w.

Thêm nữa bộ loa Altec lasing mx5021 trước sài cho vi tính giờ cắm tivi xem cũng ăn khá điện khi standby. Mình nghĩ do cấu tạo của loa phải convert điện 220v sang điện 1 chiều nuôi board điều khiển từ xa nên ăn điện. Nhà mình còn mổ bộ loa creative 4 point surround cũng có hiện tượng ăn nguồn. Minh đã đo và tính với giá điện hiện giờ ko sài gì để standby mỗi tháng mất 35k/loa vô ích. Bạn nào có chơi loa nên để ý vấn đề này tắt nguồn khi ko sử dụng để tiết kiệm điện.

Mình có order thêm cục broadlink rm pro + để điều khiển tv, máy lạnh (lg vừa hỏng lcd trên điều khiển) , đèn quạt (quạt trần mountain air TQ điều khiển rf) . Hai món này 881k thôi đủ để phòng khách của mình smart với alexa rồi
DAVIDHN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DAVIDHN Mình nhầm, ổ cắm wifi Xiaomi chưa nhận đươc alexa amazon nhưng chạy tốt với Google home assistant
ttung94
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DAVIDHN Em cũng đang dùng ổ cắm Xiaomi nhưng dùng Google Home link với MiHome vẫn không thấy ra nhỉ 😔
DAVIDHN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ttung94 Mình dùng ổ mini plug thì nhận tốt (server China), thấy trên net ae nói ổ mini đời trước có USB và ổ wifi dài nhiều khe cắm ko nhận được Google
programervn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay lắm, đánh dấu để mò sau

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019