Chọn chế độ chụp A (Aperture priority - ưu tiên khẩu độ) để làm chủ vùng ảnh rõ (DOF)

tuanlionsg
11/2/2016 4:7Phản hồi: 158
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình mới mua sony a6000 + kit16-50f3.5-5.6. Khi mình đặt mode A chụp phong cảnh, để tiêu cự 16mm, chỉnh f cao một chút thì thấy f có thể tăng rất nhiều, vượt xa chỉ số trên ngưỡng ống kính là 5.6. Vậy xin hỏi là nếu mình để f = 7 hay 10 thì có ý nghĩa không?
copbay999
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jackchien1410 Có ý nghĩa
Cái f5.6 là khẩu lớn nhất khi zoom xa hết mức 50mm. Ở 16mm thì khẩu lớn nhất là f3.5.
Do thông số ghi là chỉ khẩu lớn nhất nên mình có thể chỉnh khẩu nhỏ hơn. Hok nhớ có thể chỉnh tới nhỏ nhất là bao nhiu, hình như là f22 thì phải
@copbay999 À, em hiểu rồi. Cảm ơn bác nhiều 😃
VietT
TÍCH CỰC
8 năm
Ý bác kia hỏi là nếu để khẩu lớn (mà mình cũng k hiểu ý cho lắm: khẩu lớn nghĩa là "đóng khẩu" thì phải?) thì có tác động gì đến hình chứ k phải là thắc mắc về ý nghĩa của các chỉ số 16-50 f3.5-5.6 đâu bác 😃

Bạn càng để số f lớn thì "vùng rõ" từ tiền cảnh đến hậu cảnh càng xa (dài) ==> nói tóm gọn là thông số f càng cao thì background càng rõ (cho dù nó có ở xa phía sau đi chăng nữa). Và các thông số trên ống kính (như trên) nghĩa là cho biết độ mở khẩu (bạn nên làm quen với thuật ngữ "mở khẩu ra" nghĩa là chỉnh cho f nhỏ & "đóng khẩu lại" là chỉnh f lớn chứ đừng nói "f cao-thấp" sẽ làm cho người nghe có biết chút ít về kiến thức nhiếp ảnh nhầm lẫn) lớn nhất của tiêu cự
@VietT Bác ở trên đã giải đáp đúng ý của em rồi. Chụp phong cảnh, em muốn DOF lớn nên để f cao. Nhưng em nhận thấy f có thể nâng lên rất cao, cao hơn thông số trên ống kính nên hỏi thử về ý nghĩa thông số thôi. Cảm ơn bạn vì thông tin bổ ích
Qúa bổ ích, thanks mod
Bài viết hay và bổ ích lắm lắm lắm luôn ý :p
leefongsh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ok thanks bac nha.

Gửi từ SM-N910C của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
bài viết bổ ích
Nếu dùng ios thì tải mấy phần mềm tính toán rất hay.
copbay999
ĐẠI BÀNG
8 năm
@daiphat1501 tính gì hé ta
Bac
Bác không thấy họ viết khẩu độ càng lớn thì xoá phông càng mạnh ah? Cứ f1. 4 đến f2.8 mà dùng.
Bac
Bác không thấy họ viết khẩu độ càng lớn thì xoá phông càng mạnh ah? Cứ f1. 4 đến f2.8 mà dùng.
Đặc điểm của máy ảnh là đây sao
dia_dang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hữu ích lắm
uycuong
TÍCH CỰC
7 năm
Hơi lùng bùng, mới sắm con nikon về tập tành chơi.
Mình muốn chụp đồ vật thì chọn chế độ nào dễ chụp và đẹp vậy mọi người

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019