Chọn chế độ chụp S / Tv (ưu tiên tốc độ) để làm chủ tốc độ màn trập khi chụp chủ thể chuyển động

tuanlionsg
16/2/2016 7:3Phản hồi: 35
Chọn chế độ chụp S / Tv (ưu tiên tốc độ) để làm chủ tốc độ màn trập khi chụp chủ thể chuyển động
Bốn chế độ chụp chính có trên các máy ảnh DSLR là PSAM. Trong bài trước, chúng ta bàn với nhau việc chọn chế độ chụp A (ưu tiên khẩu độ) khi muốn làm chủ vùng ảnh rõ nét (Dof): Link này đây. Bài này, chúng ta tiếp tục bàn về chế độ chụp S (Speed Shutter - Tv...) là chế độ ưu tiên tốc độ màn trập. Với một chiếc máy có chức năng chụp ảnh, việc quyết định làm ngưng chuyển động (bắt nét dính) một vật chuyển động ở mức độ nào là tuỳ ý định của người chụp qua việc chọn tốc độ màn trập sẽ tạo ra những bức ảnh chuyển động mờ nhoè hay sắcc nét có chủ ý.

Chẳng hạn tấm này, chọn tốc độ màn trập đủ nhanh để bắt được cô bé nhảy qua:

Nhưng tấm này, chọn tốc độ màn trập vửa đủ chậm để cây dùi trống của nhạc công hơi mờ nhoè:

Vậy, việc chọn tốc độ màn trập có chủ ý, và với chế độ ưu tiên tốc độ thế nào, mời các bạn mới chơi hoặc có nhu cầu tìm hiểu:

1. Màn trập là gì?
Màn trập (shutter) là bộ phận của máy ảnh mà người chụp dùng để quyết định thời lượng cho ánh sáng tiếp xúc với bề mặt phim trong máy chụp dùng film, hoặc bề mặt cảm biến ảnh trong máy số. Thời đầu máy ảnh không có màn trập. Các bạn tưởng tượng máy ảnh là cái hộp kín, buồng tối, người chụp mở nắp ống kính trong một quãng thời gian mà họ nghĩ là đủ cho ánh sáng đi vào đúng theo ý muốn thì họ đóng nắp lại. Về sau, người ta chế ra cái màn trập đóng/mở thay cho tháo tác đóng/mở nắp ống kính đó và được dùng đến ngày nay.

2. Tốc độ màn trập là gì?
Tốc độ của màn trập là khoảng thời gian ánh sáng qua ống kính tác động vào bề mặt tấm phim / cảm biến ghi nhận hình ảnh. Tốc độ màn trập được điều chỉnh bằng một vòng chỉnh tốc độ trên thân máy (shutter dial). Các chỉ số chỉ tốc độ màn trập là con số tỷ lệ so với 1 giây, như 500 nghĩa là 1/500 giây. Các chỉ số thông thường chỉ tốc độ màn trập: 30s - 15s - 8s - 4s - 2s - 1s - 2 - 4 - 8 - 15 - 30 - 6- - 125 - 250 - 500 - 1000 - 2000 - 4000 - 8000 ... Trên máy ảnh, chế độ ưu tiên tốc độ màn trập được ký hiện chữ S hoặc Tv:

3. Tốc độ màn trập ảnh hưởng thế nào tới hình ảnh?
  • Ảnh hưởng đến độ sáng / tối của bức ảnh: Tốc độ màn trập là lượng thời gian cảm biến hình ảnh được chiếu sáng (thời gian lộ sáng), nên có thể hiểu nôm na là thời gian mở và đóng màn trập chậm / lâu / kéo dài tức là tốc độ màn trập thấp, thời gian lộ sáng kéo dài; ngược lại thời gian mở và đóng màn trập nhanh / ngắn tức là tốc độ màn trập cao, thời gian lộ sáng ngắn. Lượng thời gian lộ sáng hay còn gọi là phơi sáng đó càng dài thì ánh sáng vào cảm biến càng nhiều (trong cùng điều kiện với các thông số khác: khẩu độ & ISO). Mỗi nấc tốc độ tương ứng thời gian màn trập mở nhanh gấp đôi nấc đứng trước nó và bằng 1/2 nấc đứng sau nó. 1/125 nhanh gấp đôi tốc độ 1/60 và 1/250 nhanh gấp đôi 1/125 chẳng hạn.
  • Ảnh hưởng đến độ sắc nét hoặc mờ nhoè đối với chủ thể chuyển động: Tốc độ màn trập nhanh giúp "bắt dính" các đối tượng chuyển động trong khung ảnh (không sử dụng flash). Ví dụ một người nhảy lên diễn ra trong khoảng 1/250s, để bắt dính khoảnh khắc đó thì máy ảnh cần thiết lập tốc độ tương ứng hoặc nhanh hơn, cụ thể là 1/250s, 1/500s, 1/1000s...

Hoặc tốc độ trập chậm quá, tay cầm máy rung lắc, ảnh mờ nhoè như tấm ảnh dưới:

Quảng cáo

Tấm này chụp tốc độ nhanh, bắt dính giọt nước rơi:

4. Thiết lập tốc độ màn trập thế nào?
Trên các dòng máy DSLR và nhiều loại máy ảnh khác, có một nút gọi là ưu tiên tốc độ. Thường được đánh dấu bằng chữ “S” hoặc “Tv”. Bằng cách chuyển qua chế độ ưu tiên tốc độ này, người chụp chủ động kiểm soát tốc độ màn trập và để cho máy tuỳ ứng trị số khẩu độ thích hợp cho chính xác với môi trường ánh sáng. Các chỉ số tốc độ thường giới hạn từ 30 giây đến 1/8000 giây trên đa số dòng máy.

* Nếu mới bắt đầu, bạn có thể thực tập theo gợi ý sau:
Khi bạn chọn chế độ chụp S / Tv để ưu tiên tốc độ màn trập, nghĩa là bạn chỉ còn được xoay bánh xe để tuỳ chỉnh tốc độ màn trập theo ý đồ chụp của bạn, chọn tốc độ trập tuỳ ý. Còn lại khẩu độ ống kính là máy tự tính và tuỳ ứng theo bối cảnh đo sáng của máy. Như vậy, bạn có thể để ISO Auto, hoặc cố định ISO, khi bạn chọn tốc độ theo ý định, thì khẩu độ tự thay đổi tương ứng.

Theo kinh nghiệm của cá nhân mình, để chụp ưu tiên tốc độ (và cả chế độ ưu tiên khẩu độ), vào menu thiết lập ISO Auto và giới hạn mức cao nhất khoảng 1600 - 3200. Chọn tốc độ từ 1/250s trở lên khi chụp có chuyển động và thấp hơn đến 1/60s với ảnh tĩnh.

Quảng cáo

5. Chụp tốc độ màn trập chậm (phơi sáng lâu) thế nào?
  • Gắn máy ảnh vào chân máy, hoặc đặt lên bề mặt nào đó vững chắc.
  • ISO thấp nhất (thường là 100 - 200)
  • Tốc độ màn trập tuỳ cơ ứng biến, từ 2s - 30s hoặc Bulb tuỳ hoàn cảnh và ý muốn.
  • Lấy nét thủ công (manuel), vì đôi khi hoàn cảnh thiếu sáng máy khó lấy nét AF
  • Gạt nút che ống ngắm phòng ánh sáng phản chiếu đi vào đến cảm biến ảnh (nếu có).
  • Sử dụng filter ND (neutral density) nếu cần thiết.
Việc quyết định làm ngưng chuyển động (bắt nét dính) một vật chuyển động ở mức độ nào là tuỳ ý định của người chụp. Từ ý định ban đầu, việc chọn tốc độ màn trập sẽ tạo ra những bức ảnh chuyển động mờ nhoè có chủ ý. Trường hợp phơi sáng với tốc độ màn trập rất chậm, gắn máy ảnh vào chân máy, các đối tượng di chuyển trong ảnh hoàn toàn không còn hình dáng, chỉ còn các vệt sáng. Đó là trường hợp chủ ý của người chụp.

Trong trường hợp không gắn chân máy, tốc độ an toàn tối thiểu:
Khi chụp ở tốc độ chậm, sự rung lắc của tay cầm tác động lên thân máy làm mờ nhoè hình ảnh, nên công nghệ chống rung IS, VR...khi tích hợp vào các ống kính hay thân máy giúp giảm mờ nhoè ảnh. Người ta có thể chụp ảnh rõ nét ở một khoảng tốc độ chậm nào đó, nhưng không phải ống kính nào cũng có tính năng chống rung.

Để hạn chế sự rung lắc tay cầm máy ảnh khi chụp ở tốc độ quá chậm, chúng ta có cái bảng gợi ý sau. Trước đây, theo kinh nghiệm của nhiều người chụp ảnh đúc kết lại thành nguyên tắc, tuy không hoàn toàn chính xác 100%, nhưng có hiệu quả trong thực tế đa phần cho những người bắt đầu như anh em chúng ta, đó là thiết đặt tốc độ màn trập (chúng ta hay dùng từ “tốc độ chụp” là chưa chính xác) đối ứng với tiêu cự của ống kính (tiêu cự tương ứng với máy ảnh khổ film 35mm) đang sử dụng trên máy ảnh. Ví dụ, nếu ta đang sử dụng ống kính một tiêu cự 60mm trên máy ảnh fullframe, thì tốc độ màn trập tối thiểu nên chọn là 1/60 giây; nếu cùng ống kính tiêu cự 60mm gắn trên thân máy ảnh có cảm quang APS-C, tức là hệ số crop 1.5x tức tiêu cự tương ứng với ống kính trên lúc đó là 90mm, thì tốc độ màn trập nên chọn là 1/90 giây. Để đơn giản và khỏi phải tính toán thì bạn cứ nhân đôi tiêu cự lên, chẳng hạn với ống kính tiêu cự 60mm, tốc độ màn trập được chọn để ảnh không bị mờ nhoè là 1/120s hoặc nhanh hơn. Xin nhắc lại nguyên tắc này là đúc kết từ kinh nghiệm thực tế của nhiều người, không phải là nguyên lý của nhiếp ảnh.

Tóm lại cần nhớ:
  • Chọn chế độ chụp S/Tv khi muốn chủ động ưu tiên tốc độ màn trập khi chụp ảnh.
  • Để bắt dính khoảnh khắc vật thể chuyển động: chọn tốc độ màn trập nhanh hơn.
  • Để có hiệu ứng mờ nhoè/ vệt sáng vật thể chuyển động: chọn tốc độ màn trập chậm hơn.
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pkhanh1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod chọn hình bìa chán quá, noise tá lả hết
@pkhanh1 xác nhận Mod chọn hình chán 😁
@Nguyễn Minh Đức 24 Iso cao thì noise thôi, bt có gì đâu mà lạ. Máy cùi cùi mà thích chụp trăng sao, noise bà thím luôn đó chứ 😃
@MrBach248 noise thì nói thẳng noise đi, nguỵ biện linh tinh
trong hình hạ tốc độ cửa chập xuống như thế rồi mà còn noise khá rõ thế kia thì chưa đạt yêu cầu
@homqua112 Noise có nhiều lý do, ngta hỏi thì giải thích, iso 100 mà noise thì vứt máy cho rồi.
trập ko phải chập =)) 😁.
pkhanh1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn hiểu biết về nhiếp ảnh hơn thì giải thích giúp mình nhé ;)

Vì ảnh bìa nên mình mới comment đấy chứ, không biết là ảnh up lên có vấn đề gì hay không mà phần trời tối của ảnh, giữa 2 cây noise nhừ cả, chỗ graffity thì lốm đốm như lens bị dính nước hay bụi bậm gì đấy
melody23
ĐẠI BÀNG
8 năm
cho mình hỏi muốn chụp ảnh chủ thể tiến về phía mình thì chụp chế độ gì, mình chụp thì bị khoá mất nét nên khi chủ thể tiến đến thì bị out
@melody23 Cái này không liên quan đến chế độ chụp mà liên quan đến tiêu cự tự động: thường đối với đối tượng vận động nhiều (trẻ em, vật nuôi, ghẹ, ...) thì nên chuyển sang AF-C (continuous) lúc này AF sẽ bắt vào chủ thể, có thể tăng số lượng điểm tâm lên 9, 21 hay 51 điểm thay vì 1 điểm S (single). Cá nhân em thì em dùng 3D để tự bắt và di chuyển cùng chủ thể.

Ngoài ra, cần chú ý đến dof, nếu để dof mỏng quá khi chủ thể tiến gần đến cảm biến có thể làm hụt ý đồ tác giả !

Vài dòng chia sẻ !.

Em dùng D7100 và fix 35
@LeoneSolitario Tự động lấy nét liên tục của chế độ AF-C. Không phải tiêu cự tự động bác.
Ionlangle
ĐẠI BÀNG
8 năm
@melody23 Đơn giản mà, chủ thể tiến thì bạn lùi thôi ;)
supersheep
TÍCH CỰC
8 năm
Mục máy ảnh là mục hiếm hoi mình thích ở tinhte, nói về chuyên môn, người comment cũng chuyên môn. Các mục khác dịch...thường lỗi và nhàm chán, comment thì toàn chửi với cãi nhau loạn xạ, mong có nhiều bài về máy ảnh nữa.
Tôi chụp bầu trời đêm thì để f/1.8 phơi sáng 30 giây, iso 1600, lấy nét vô cực. Thì bức ảnh có thêm vài chấm sáng xen kẽ giữa các ngôi sao, mà mắt trần không nhìn thấy, không biết phải ngôi sao hay không ?
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
Mình muốn chụp mặt trời thì cài đặt thế nào để ảnh có hiệu ứng nhoè chuyển động?😁
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phantnang Cài máy lên bánh xe , rồ ga cho xe chạy tới 100Km/h rồi bấm remote chụp . Bảo đảm sẽ có luôn cả hiệu ứng nhạt nhòa nước mắt luôn :p
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
@Huyen Quang Bạn ko biết 1 điều là: khi mình chạy thì mặt trăng mặt trời củng chạy theo à😁
Thực tế ở đây Mình muốn xem máy bạn am hiểu thế nào về tốc độ chụp, iSO và khẩu thôi: với ánh sáng mạnh như vậy chiếu vào thì có sét khẩu nhỏ nhất và ISO nhỏ nhất tốc độ chụp vẫn rất cao nên ko thể nhoè được (trừ khi có vài cái filter-lúc đó mặt trời chỉ còn sáng như ngôi sao và ban ngày thì thành đêm) chưa kể có nguy cơ hỏng cảm biến nữa:D
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phantnang Vâng ! Khi xe chạy thì mặt trăng mặt trời cũng chạy theo , nhưng bạn có hiểu tại sao mình bảo bạn cài máy vào lốp bánh xe chứ không phải mui xe hay thân xe không ? Với vận tốc quay của bánh xe như thế thì dù cho với nguồn sáng mạnh như mặt trời đi nữa thì chụp nhòe cũng rất có thể sẽ xảy ra đấy ! Vấn đề là đố ai lấy nét cho nổi ! Kakakaakaaa .....
Mình thấy bạn hỏi vui nên mình cũng đùa chút thôi , relax tý chứ chả ai lại dại dột chơi thế cả , nghiêm túc quá ! :D
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
@Huyen Quang Xem nhanh nên ko để ý bạn ghi là gắn vào bánh xe, bạn cao thâm quá
cái tốc độ an toàn dành cho ng bị tật ở tay à :eek:

ngôi sao đó, bạn ra vùng trời ko có ánh đèn chụp ra dãy thiên hà, thích lắm 😁
vubang
TÍCH CỰC
8 năm
Những lý thuyết cơ bản nếu muốn chụp hình.
Học thêm kinh nghiệm nữa...
nhanmec
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bài viết dễ hiểu cho người mới, cám ơn bạn nhiều.
tctvn
TÍCH CỰC
8 năm
các bác xem ảnh chưa? 😁

dám chê mod idol của một số bạn hả? :D
zhongjun
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thường chỉ sài chế độ này khi chụp thể thao với phơi sáng. So với chế độ ưu tiên khẩu độ thì mình lại ít dùng chế độ này hơn 😃
các bác hiểu biết giải thích rõ hơn cho em ở hình minh họa PHƠI SÁNG của thanh đo sáng được không ạ?
sao giá trị âm lại ghi GIẢM SÁNG và giá trị dương lại ghi THÊM SÁNG, đó giờ em cứ hiểu là nếu thanh đo sáng về giá trị âm thì bị thiếu sáng, tăng iso hay giảm tốc để về đúng sáng, và ngược lại, nếu thanh đo sáng dương thì giảm iso hoặc tăng tốc để về đúng sáng.
Theo ngu ý của em thì em sẽ ghi là THIẾU SÁNG và DƯ(THỪA) SÁNG
Em ko qua trường lớp, chỉ tự mày mò nên ko có kiến thức lắm, các bác thông cảm chỉ giáo hộ em.
https://tinhte.cdnforo.com/store/2016/02/3609139_2367884_thubanA_tuanlionsg.jpg
@huydlt Cái thanh "Phơi sáng" đó là tùy nhu cầu ng chụp, mặc định luôn là đúng sáng, đúng ở đây là máy tự cân bằng ISO, tốc, khẩu theo tiêu chí của nhà sx của máy. Giá trị âm và dương là quy chuẩn rồi.
VD như ng chụp đang xài chế độ ưu tiên tốc, khi chọn "giảm sáng" thì máy tự giảm ISO hoặc nâng khẩu dựa theo tiêu chí của máy ở cái vạch "đúng sáng" đó.
"Giảm" và "Thêm" là chính xác rồi, vì đó là hành động có chủ đích, trong khi "Thiếu" và "Dư" ở thế bị động, cái này ko nằm trong từ điển nhiếp ảnh mà là nghĩa tiếng Việt ;)
Mình cũng như bạn, chơi máy ảnh là theo sở thích và tự mày mò trải nghiệm 1 tuần là hiểu thôi, khi đủ kinh nghiệm thì mới lên dđ bổ sung thêm phần thông tin thiếu hoặc trick 😁, đại khái ntn này : http://improvephotography.com/8806/photography-tricks/ :D

9 Weird Photography Tricks That Actually Work! - Improve Photography

9 Weird Photography Tricks That Actually Work!. Sometimes I feel like I spend so much time reading photography tricks and tips online that I never see
improvephotography.com
@MrBach248 cám ơn bác đã chia sẻ
thank bác Hiệp
bahien69
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod tuanlionsg ơi, mình sử dụng máy mirrorless, bài này có áp dụng đc cho mirrorless ko?
supper91192
ĐẠI BÀNG
8 năm
mọi người cho mình hỏi tắm ảnh chụp chử sài gòn như vậy, chụp như thế nào để viết thành chữ mà không thấy người đứng phía sau vậy ạ?
@supper91192 bạn đặt thời gian phơi sáng dài, đủ dài để vẽ chữ và tắt đèn, đi ra khỏi khung hình là được
Bao Ic
ĐẠI BÀNG
8 năm
mấy bác ơi em có vấn đề này cần mấy bác giúp. Em có con canon 700D để các chế độ AV, TV, P chụp ảnh tối lắm, em đã test nhiều lắm rồi mà vẫn bị tối. Cái này là do sao z ạ?
pkhanh1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Bao Ic Bạn biết đọc thanh đo sáng của camera không ? Nếu không thì đọc qua manual, nếu biết đọc và chỉnh settings phù hợp mà hình vẫn tối thì camera có vấn đề, tốt nhất là đem đi bảo hành
Bao Ic
ĐẠI BÀNG
8 năm
Á do e chỉnh âm gần 2, hi hi, thank bác e đã thông não đc 1bài học rồi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019