Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chọn CPU Core i5 hay i7 khi mua máy tính ?

QuanNDD
9/3/2015 9:27Phản hồi: 544
544 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em xài con lenovo V470C core i3 năm năm nay vẫn ngọt😁
@tranthuy228 Mình có con Dell Inspiron 1525 Core 2 Duo xài tám năm nay vẫn mượt này:D Mỗi tội load nặng là cà giựt:p
Em đang xài con Dell Chip I3-5015U Ram 6gb Graphic Intell 5500, em định mua cái Intel Core i7-620M (2.66GHz, 4M L3 Cache) để nâng cấp em nó với gắn thêm cây RAM 4gb Kingston - DDR3 - 4GB - Bus 1600Mhz - PC3 12800 for notebook. Không biết là em có nên hay không, em ko rành về sản phẩm công nghệ nên nhờ cả nhà tư vấn dùm. Em sợ nó không tương thích vì em định mua rồi đem ra tiệm nhờ người ta làm dùm. Em định gắn để chơi LOL MAX đồ họa thì không biết ổn ko.
CuHieuz
TÍCH CỰC
8 năm
@RyanKingz là sao ??? đang có cái máy có đời chíp mới nhất tự nhiên đi mua caí chip đời cũ quá vậy @@,bus cao ko có giúp máy mạnh hơn xíu nò đâu trừ OC và làm mấy tác vụ nặng,nhưng máy đời chip cũ kia làm ăn đc gì,nóng bỏ mẹ ra
@CuHieuz Vẫn chưa hỉu lắm ~~~ Bác giải thích kỹ hộ e cái, e chưa có mua thay vào, đang còn xài như cũ, máy của em có cần nâng cấp ko ???
CuHieuz
TÍCH CỰC
8 năm
@RyanKingz tóm lại là bạn có cái "Dell Chip I3-5015U Ram 6gb Graphic Intell 5500" rồi đúng ko ??
giờ tính mua "Intel Core i7-620M" sau đó nâng ram lên 4G 1600 đúng ko ??? rồi sau đó lấy cái dàn dưới đem chơi LoL đúng ko ?
@CuHieuz Đúng rồi mà Ram là tính mua cộng vô thêm cái 6gb đang xài thành 10gb ko biết là có được ko ? Ko có ránh máy tính nên ko biết như thế nào, muốn nâng i3 lên i7.
CuHieuz
TÍCH CỰC
8 năm
@RyanKingz cái dàn dưới có cho thêm Ram thì cũng vậy thôi,mà mua dàn dưới chi vậy ??? mua thì mua phải cho = or cao hơn dàn trên chứ,đi mua dàn dưới đời cũ quá,còn về Ram,dư dả thì đập lên cỡ 6-8G ko thì 4G đc rồi,chơi game thì đề nghị chơi máy bàn đi,chơi trên laptop tội cho laptop lắm,trừ khi bạn mua mấy cái laptop chuyên game
Dùng Main gì cho Chip con i7 thì tốt nhất AE ?
CuHieuz
TÍCH CỰC
8 năm
@HN273 coi con i7 đó socket gì đi đã rồi hãy tính tiếp 😃
@CuHieuz CORE I7 - 6700K - UP TO 4.2GHZ/SK 1151/8MB đó bác
CuHieuz
TÍCH CỰC
8 năm
@HN273 thì kiếm mấy cái main cao cấp dành cho sk 1151 ấy @@,dễ mà @@,qua voz có mấy cha thương gia bán đầy ra ấy
nguời ta troll thôi mà gặp ngay các bác k có máu buồn =))
buihungkb
TÍCH CỰC
7 năm
Đây i5 3.2GHz 4 core 4 thread, ram 8GB đây mà cái file excel lên hơn 1 triệu dòng, 1 triệu cột nó giật tưng tưng ngu hết cả người, cũng tại cái office 2013 nó tự động add thêm dòng thêm cột nhiều vãi chưởng.
ubslum
ĐẠI BÀNG
7 năm
@buihungkb share mình cái file excel 1tr dòng giật tưng tưng để mình thử xem có bị ko :3
buihungkb
TÍCH CỰC
7 năm
@ubslum File đó mình xoá rồi, do excel bị lỗi nó tự nhảy dòng hay sao ấy @@
Em tính mua dell vostro 3559 dùng chip i5 6200u cho em hỏi nó dùng có ok không và chip đó thuộc thế hệ mấy ạ
CuHieuz
TÍCH CỰC
7 năm
@phamtiendat1995 thế hệ mới giờ đấy
MQ AUDIO
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình chẳng làm gì nhiều chắc chơi i3-6100 Skylade đủ rồi 😁
buihungkb
TÍCH CỰC
7 năm
@taoTnuday Thua xa I5-3470 của tớ, hihi
I5 6300 hq + ssd vs i7 6700 hq k có ssd nên chọn e nào ạ
I5 6300 hq + ssd vs i7 6700 hq k có ssd nên chọn e nào ạ
@JustIllusion I5 ssd hơn hẳn
@gà múp Có nên cắn răng lấy e i7 rồi nhịn ăn sau mua thêm ssd k bác
@JustIllusion Vs 4 nhân pc là quá đủ dùng rồi. Cũng tùy vào công việc nữa
like2lan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@JustIllusion Nếu hiệu năng sử dụng tổng thể thì i5 + ssd ngon hơn. Tuy nhiên laptop không thể nâng cấp được cpu nên nếu xác định sử dụng lâu dài và có thể sắp được tài chính thì mua con i7 trước, vài tháng sau nâng cấp lên ssd, ổ cứng ram nâng cấp vô tư, cpu, gpu là chết cứng.
Xeon mới là văn võ song toàn. Không có vga on cũng là giảm chi phí.
ITthanhcong
ĐẠI BÀNG
6 năm
chọn CPU cho lap hay máy bàn theo mình thì:
1. ưu tiên đầu tiên là số nhân: càng nhiều càng ngon
2. ưu tiên số 2 là bộ nhớ đệm trong CPU càng cao càng ngon
3. ưu tiên số 3 là sau khi chọn được chíp có số nhân cao trong khả năng tài chính của bạn nên chọn CPU cùng số nhân nhưng sung có nhịp cao

Hiện nay theo mình chíp U là kém nhất có lẽ chỉ nên dùng cho laptop văn phòng và giải trí thông thường, chỉ được cái ăn ít điện. Chíp laptop cho đồ họa tốt nhất là chíp HQ rồi đến QM
Giltine
TÍCH CỰC
6 năm
@ITthanhcong đấy là lý do AMD thành công vs ryzen, nhiều core, cache cao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019