Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chọn MacBook nào? MacBook Air, MacBook thường, nếu mua Pro thì 13" hay 15"?

Duy Luân
14/8/2017 22:4Phản hồi: 549
549 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longmap
ĐẠI BÀNG
7 năm
1. Bạn chọn máy nào?
> macbook pro 15"
2. Vì sao?
> màn hình to, sắc nét, sử dụng thoải máit
1. Bạn chọn máy nào?
> Macbook Pro 13"
2. Vì sao?
> Mạnh, vẫn gọn và có retina
Dang4G
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình rất quan tâm đến viền màn hình vì nó cho thấy được vẻ thon gọn của máy nhưng trong bài này ko hề nói đến viền màn hình mặc dù có nhu cầu tìm 1 máy pin trâu, nhẹ, viền mỏng nhưng chưa thực sự tìm được.
Anh em tinhte cho mình hỏi mac air mới nhất (bản i5 ram 8gb) xài 1 số phần mềm như microstation, Map infor...(làm bản đồ là chính-cái này chắc ổn vì khá nhẹ nhàng), thỉnh thoảng chỉnh ảnh ọt (pts) , làm vài cái video nhẹ nhàng (xuất HD, độ dài 5-10 phút) thì mac air có đáp ứng dc ko? Mình thấy mac air xug nhịp hơi thấp. Ram dc 8gb nhưng vẫn xài loại dr3 1600. Nói chung cấu hình bình thường quá, làm mấy cái trên liệu có ổn, và nếu chạy cad tầm 2010 trở lên (chỉ phục vụ làm bản đồ- kẻ vẽ là chính, ko làm j nặng nề hay 3D) thì liệu có ổn??? Tks anh em!!
clhm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mới mua MBP 13" với conf i7 3.5GHz, 16GB RAM, 256GB SSD.

Cấu hình này có được coi là tạm ổn như trong mindmap của Mod ko?
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
Mod @Duy Luân cho hỏi 2 con máy sau đều là 2nd và giá tầm 31,5 củ nhưng máy nào hơn?
Macbook Pro Retina MF843 99% (đời Late 2015)
– CPU: 3.1GHz Dual-core Intel Core i7 Broadwell
– RAM: 16GB 1866MHz LPDDR3 SDRAM
– Ổ cứng SSD: 512 GB
– Màn hình: 13,3 inch RETINA
– Graphics: Integrated Intel Graphics 6100
– Độ Phân Giải : 2560 x 1600
– Cổng Mạng : 802.11ac Wi-Fi, Bluetooth 4.0
– Khe Cắm : Thunderbolt 2, USB 3.0, HDMI
– Thiết bị nghe nhìn : FaceTime HD Camera, Dual Mics

Con thứ 2 là Macbook pro 13” late 2016 touchbar:
CPU : Core i5 / Dual - Core / 2.9 Ghz / 4MB L3 cache Tốc độ tối đa: 3.3 GHz
RAM : 8 GB
Loại RAM : LPDDR3
Tốc độ BUS RAM : 2133 MHz
SSD: 256 GB
Chipset đồ họa : Intel Iris Graphics 550
Kích thước màn hình : 13”
Độ phân giải (W x H) : 2560 x 1600 pixels
Công nghệ màn hình : LED-backlit
Cổng giao tiếp : 4xThunderbolt 3(USB-C), 1xHeadphone, 3xMicrophone
Chuẩn Wi-Fi : IEEE 802.11a/b/g/n
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
@LiemPT Hỏi lại Mod @Duy Luân giúp hộ cái 😃
@LiemPT em ưu tiên chọn con sau.
so sánh chi tiết và tính điểm thì kẻ 8 lạng, đứa nửa can.
@LiemPT Con 2015 khủng option khủng thế thì chọn đi còn gì, touchbar không thể bằng cấu hình như thế đâu. À mà mình đang xài touchbar 😁
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
@Em Mác Má Touchbar thì đúng là ko quá quan trọng nhưng mình rất thích Touch ID nên rất đắn đo vụ này 😔 Phân vân chưa biết quyết định thế nào?
Dong999pro
TÍCH CỰC
7 năm
@LiemPT Mình chọn 2017 vì dùng máy mát hơn 2015, nhẹ và đẹp hơn 😁
TouchID thì đúng là tiện thật.
thanhnhan2tn
ĐẠI BÀNG
7 năm
1. Bạn chọn máy nào?
> Macbook Pro 15
2. Vì sao?
> Cần màn hình lớn và máy mạnh để làm việc
pomnhim
TÍCH CỰC
7 năm
Mình hiện đang đang có 1 con Hp 15,6 inch core i7 5500U, nhiều khi đi làm nhét zô balo vừa laptop, vừa ipad, vừa mấy cái linh tinh nữa cũng khá nặng, đang muốn mua thêm 1 con mac vì mình thích kiểu dáng mỏng và đẹp của e nó, nếu mua thêm thì nên xúc 13 inch touch bar 512gb hay búp hẳn 512gb 15 inch cho cái màn rộng, vì có thể sẽ cài win song song xách đi làm phục vụ cho công việc ( 13 thì nhỏ, gọn nhẹ hơn 15, đõ tiền hơn nữa 😁 )
pomnhim
TÍCH CỰC
7 năm
@pomnhim hỏi lại :D
SV nghèo chuẩn bị nhập học nên chọn Pro 15 bản 512G !
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
7 năm
1. Bạn chọn máy nào?
> Macbook
2. Vì sao?
> Pro nặng quá, air thì không có retina display, macbook vừa yếu bàn phím thì chán nhưng chả còn lựa chọn nào khác, hy vọng năm nay apple khai tử mẹ dòng macbook và nâng cấp mac air lên retina là mình sẽ mua ngay
khanh1810
TÍCH CỰC
7 năm

nhu cầu của mình chỉ dùng excel với word tuần mấy lần cho cửa hàng thôi. Còn đâu là giải trí, xem phim sau giờ làm, tại nhu cầu chơi phim HD từ 8 năm nay nó ngấm vào máu mất tiêu r 😁
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@khanh1810 Pro 13inch đi bạn
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
Mình luôn chọn con bản pro 13 in phiên bản mới nhất cho 2 lần đổi máy (trừ con 2016 này vì nó bỏ hết cổng rồi). Và mặc dù giá rất cao (40tr) nhưng nó đáng giá tới từng đồng, chưa bao giờ thất vọng
@kochichi96 Mình thì chọn bản 15" cao cấp nhất (không phải con option max vì quá đắt) 😁 vậy cho nó đã, và máy làm việc nên không tiết kiệm, đầu tư cho nó nó sinh tiền lại cho mình
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân Câu cuối rất hay, nhưng bản mới nhất này bỏ magsafe và bỏ nhiều cổng gây bất tiện quá, đẹp thì đẹp thiệt nhưng chưa đáng để đánh đổi :D
Sao em dùng mac vài lần nhưng vẫn ko thể thích đc. Em làm văn phòng và pts
Duy Luân và các bạn cho mình hỏi mình muốn mua Mac để học lập trình Android thì ram 8GB của macbook pro 13" có đáp ứng được không ? Vì mình muốn dùng lâu dài khoảng tầm 4 5 năm thì lúc ấy ram 8GB không biết có bị xem là thấp không nhỉ?
Cho mình hỏi thêm một câu nữa là theo mình biết thì 2017 có thêm một loại macbook pro 13" có RAM 16gb nhưng không biết ở đâu (TP.HCM) bán nhỉ. Và giá của khoảng bao nhiêu cho bản SSD 256GB 16GB ram, không quan trọng đồ họa lắm
Xin cảm ơn
@tuanle88 Hiện tại thì vẫn ngon, máy cũ mình 8GB vẫn làm app android bình thường.

Giờ mà 8GB thì đủ, nhưng 4-5 năm sau thì quất 16GB cho nó future proof.
taof
ĐẠI BÀNG
7 năm
cho mình hỏi bản MacBook Pro 15" là có touchbar hay không vậy ạ?
@taof
taof
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Em cảm ơn ạ, giá mà nó bỏ đi để giảm chi phí. :oops:
1. Bạn chọn máy nào?
> Macbook Pro 15 inch
2. Vì sao?
> Đáp ứng được nhu cầu làm việc cao của mình & nó đẹp ^^
minhkun1210
ĐẠI BÀNG
7 năm
1. Bạn chọn máy nào?
> MacBook Pro 15"
2. Vì sao?
> Cấu hình, thiết kế
1. Bạn chọn máy nào?
> Macbook Pro 13
2. Vì sao?
> Thấy phù hợp nhất 😃
1. Bạn chọn máy nào?
> Mbp 13 (option 16gb future proof 😁)
2. Vì sao?
> Cấu hình đủ dùng, gọn nhẹ và đã có em external monitor tại chỗ làm và nhà
hylan_metal
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em hỏi bác @Duy Luân thế này:
Nhu cầu của em rõ ràng là Pro 15" rồi, nhưng em chỉ có thể trả góp 2,5tr tháng trong 2năm(tất nhiên là vẫn sống thỏa mái nha 😁 , chỉ là bớt chi tiêu lại thôi).
Thế theo bác có nên hay không? Hay xuống 13" thôi?
@hylan_metal trong 2 năm thì giá chênh lệch thế nào vậy (đừng bảo trả góp lãi xuất 0%)
hylan_metal
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Em Mác Má Có lãi xuất. Giá chênh lệch thể nào sao biết được bạn? Vấn đề tài chính mình còn non lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019