Chọn mua điện thoại 4 triệu, so sánh Honor 9 Lite và Xiaomi Redmi 5 Plus

sonlazio
18/3/2018 12:35Phản hồi: 208
Chọn mua điện thoại 4 triệu, so sánh Honor 9 Lite và Xiaomi Redmi 5 Plus
Trong phân khúc điện thoại 4 triệu đồng chính hãng, đột nhiên xuất hiện hai đối thủ rất cân sức về tính năng và hiệu năng là Honor 9 LiteXiaomi Redmi 5 Plus. Hai chiếc máy này thậm chí có thể cạnh tranh sòng phẳng với những đàn anh trong tầm giá 7 triệu đồng, chính vì vậy cả hai đều đang rất hot. Trong video dưới đây mình sẽ so sánh hai máy để các bạn có được lựa chọn phù hợp nhất với bản thân.

Một số nhận xét sơ bộ:
  • Về thiết kế, nhưng ai thích khung kim loại thì sẽ ủng hộ Redmi 5 Plus, với mình thì nó hơi cũ và hơi quê còn 9 Lite hiện đại, tươi trẻ và gọn gàng hơn
  • Về màn hình, 9 Lite có màn hình nhỏ hơn nhưng màu sắc tốt hơn một chút, hơn không nhiều nhưng vẫn là hơn. Cả 2 máy có chung độ phân giải FullHD+, có chất lượng hiển thị rất tốt, màu sắc Honor 9 Lite dễ chịu hơn còn Xiaomi có không gian hiển thị lớn hơn.
  • Hiệu năng: 9 Lite dùng Android 8 trong khi Redmi là Android 7. Đó là điểm khác biệt lớn nhất về phần mềm. Còn về phần cứng thì hai máy khá tương đồng, Redmi có ưu thế về chip xử lý với SnapDrabon 625 trong khi 9 Lite là Kirin 659. Thử nghiệm benchmark thì Kirin sẽ chiếm ưu thế rất nhiều về CPU nhưng lại chỉ mạnh bằng 3/4 GPU của SnapDragon 625. Trong hầu hết các việc sử dụng bằng ngày thì Kirin 659 cho cảm giác phản hồi tốt hơn, còn Xiaomi Redmi 5 Plus lại bền bỉ và chơi game ổn định hơn.
  • Về pin: Redmi 5 Plus chiếm ưu thế tuyệt đối với viên pin 4000mAh. Cả hai máy đều dùng được một ngày nhưng 9 Lite thì bạn sẽ hơi “nhín nhín” một chút còn Redmi thì vô tư đến sáng hôm sau. Lợi thế về pin sẽ đi kèm trọng lượng lớn hơn rất nhiều nên các bạn cũng cần lưu ý nhé.
  • Camera, Honor 9 Lite cho màu hơi nhạt hơn, nhưng độ tương phản lại tốt hơn và cho hình ảnh có độ sâu hơn. Khi có nắng thì honor 9 Lite giữ được chi tiết rất tốt còn Xiaomi lại đi theo hướng dư sáng, kiểu sáng mặt ăn tiền.
  • Về các phần mềm và thuật toán, Xiaomi không có nhiều tính năng đặc biệt nhưng 9 Lite lại có xóa phông với camera kép phía sau và khả năng chụp liên tiếp để ghép thành ảnh chất lượng cao hơn khi trời tối. Bù lại thì chế độ HDR trên Xiaomi tốt hơn.
tinhte_so_sanh_honor_9_lite_xiaomi_redmi_5_plus_10.jpg tinhte_so_sanh_honor_9_lite_xiaomi_redmi_5_plus_2.jpg tinhte_so_sanh_honor_9_lite_xiaomi_redmi_5_plus_3.jpg tinhte_so_sanh_honor_9_lite_xiaomi_redmi_5_plus_5.jpg tinhte_so_sanh_honor_9_lite_xiaomi_redmi_5_plus_6.jpg tinhte_so_sanh_honor_9_lite_xiaomi_redmi_5_plus_7.jpg tinhte_so_sanh_honor_9_lite_xiaomi_redmi_5_plus_8.jpg tinhte_so_sanh_honor_9_lite_xiaomi_redmi_5_plus_9.jpg tinhte_so_sanh_honor_9_lite_xiaomi_redmi_5_plus_1.jpg tinhte_so_sanh_honor_9_lite_xiaomi_redmi_5_plus_4.jpg

HDR Mode

tinhte_camera_honor_9_lite_2.jpg tinhte_camera_honor_9_lite_4.jpg

Honor 9 Lite hiện tại chỉ bán ở 3 kênh online là Lazada, Shopee và Tiki trong khi Xiaomi Redmi 5 Plus đang được bán độc quyền ở FPTShop trong thời gian này.
208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng cả 2 rồi 😁
Xiaomi hơn phần cứng, Huawei hơn phần mềm 😃

Hồi trước có mua Hon or 4c về thử, thấy thua Xiaomi về cả phần cứng và phần mềm.

Đợt vừa rồi, mua Honor 9 Lite, cứ nghĩ là camera sẽ đẹp hơn, máy cầm tốt hơn, nhưng phần mềm tệ hơn Xiaomi.
Ai ngờ, mua rồi mới thấy ...ngược lại :D Xiaomi hơn về phần cứng nhưng Ho nor hơn về phần mềm.

Phải nói là có sự thay đổi quá lớn của Ho nor về làm ROM, phải nói là tuyệt vời và vượt lên trên Xiaomi. Còn phần cứng thì thấy không bằng Xiaomi, kể cả cảm giác cầm nắm đầm tay và ít trơn tuột.

còn camera, trước khi mua, cứ nghĩ Ho nor hơn, nhưng thực tế, khi chụp thì Xiaomi Redmi 5 Plus lại cho độ chi tiết cao hơn, chất lượng ảnh đẹp hơn. Loa thì mình đánh giá Redmi 5 Plus cao hơn. Quay video thì chưa thử.

nhưng như mình nói, phần cứng camera Xiaomi hơn, nhưng Ho nor lại quá xuất sắc trong phần mềm camera với những hướng dẫn rất hay và chi tiết, gợi ý chụp và một số tính năng rất hay và thú vị.

Mình dùng cả iPhone, Samsung, Xiaomi, Meizu và Ho nor, nhưng phải nói là Ho nor đã làm mình thấy họ tốt nhất về trải nghiệm người dùng về phần mềm, như ngay bước đầu tiên là họ bày cách chuyển danh bạ, ảnh,...sang Honor 9 Lite, rồi vào mục nào, là giải thích rõ mục đó, rồi tắt chạy ngầm cho khỏi lag, rồi các tính năng vân tay, camera.... quá hay và xuất sắc.
@Xiaomi Nha Trang thớt nói đúng quá rồi còn j, mình nghèo ko đú đc táo sung thì xài đt xiaomi huawei thôi. Ý kiến mình là hàng giá rẻ bình dân, cho đến tầm trung cỡ 8tr đổ xuống thì cứ xiaomi và huawei mà múc, dạo này có e xa2/xa2 plus thì cân nhắc thêm. Còn đâu từ chục củ trở lên thì cứ táo và sung =))
@Xiaomi Nha Trang Mình đang xài mi mix nhưng thấy phần cứng ko ổn lắm, khung máy không chắc chắn >> thân máy bị vặn xoắn, đặt lên mặt phẳng là bập bênh, vặn lại 1 tí thì đc. Gốm mà đàn hồi mới vl
@p.a.tuan Không rành vụ này,mình bán cho khách Mix 1 và Mix 2, ai cũng hài lòng, và không nghe vụ bập bênh của gốm. có gì bạn ra cửa hàng bạn mua hỏi thử xem.
Ko nói tới hồng ngoại là thứ mà redmi 5 + có đó
@socean152 Chuẩn đét! Cần gì ks, ngay cái phòng họp thôi, cứ đợi ng khác đi lấy remote lâu b.m phang luôn bằng đt. P.S thằng sam trc kia cho hồng ngoại lên 2 số con s4 và note3...sau lại tự bỏ đi. Thấy ăn pin khá khá có thể app làm ko tốt. Thằng xiaomi này ok đấy, hồng ngoại ổn... hay do pin 4k nên ko thấy ăn pin
vn587990
TÍCH CỰC
6 năm
@Lehungvifah Điện thoại thì lúc nào cũng trên tay mà. Cái hay sài nhất là chỉnh nhiệt độ máy lạnh, chỉnh volume âm ly và chỉnh kênh tivi
asukaa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TYA 😆 Trừ lúc xem tivi thì nó không tiện bằng vì mình ấn nhiều và điều khiển cũng gần còn điều khiển quạt điều hoà máy chiếu thì tiện hơn hẳn .
tinhset
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lehungvifah Là do bạn không quen dùng thôi, chứ có nó tiện lắm. Bạn phải đưa nó ra widget màn hình chính luôn. Mình sài cho HTC M7 tới giờ vẫn dùng hjhj
kebuongio
ĐẠI BÀNG
6 năm
REDMI 5 PLUS ĐẸP HƠN
@kebuongio Thật sự cái mặt lưng của redmi mà bạn khen đẹp đc mình cũng thua. Đg xài note4x cứ nhìn sang mặt lưng là lại thấy chán 😁
@Toilanguoibk mặt lưng xấu thật , cơ mà mua con honor chắc cũng ốp mấy ai xài máy mà để trần @@ , ốp vào thì cũng được không đến nỗi tệ
mặt lưng con honor đẹp ghê cơ mà rơi 1 phát thì :D
peko2014
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kebuongio Vote redmi 5 plus
peko2014
ĐẠI BÀNG
6 năm
@peko2014 9 lite cũng ko kém cạnh
1431988
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đợi con Redmi 5 pro cam kép snap 636 5 củ về VN thì càng khoai cho đội phổ thông.
@1431988 Giá bên FPT SHOP vẫn ngon vl
https://fptshop.com.vn/ctkm/xiaomi-redmi-5-plus
Tội sinh viên nghèo, chưa được thử cả hai em!
@tuanandy Mà tội cái học hơi ngu + chút ít lười!
@Vũ Trí Lộc Vãi =)))
@tuanandy Sao e giỏi mà vẫn nghèo ? Vì e hay tưởng bở
vn587990
TÍCH CỰC
6 năm
@Vũ Trí Lộc Học xong đi là thì tha hồ mua.
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
Mod nên làm bài so sánh giao diện của hai máy này.
Ngocdanh0508
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hell no giao diện có thể tùy chỉnh, bạn chỉ cần tìm hiểu so sánh về miui với emui
DuDuTT123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hell no với giá 3tr9 thì em nào qa dc em Redmi 5 plus đâu 😃
nforce
TÍCH CỰC
6 năm
Con này Xiaomi làm lúc giao thời nên xài CPU cũ. Dĩ nhiên Hw xài Kirin cũng chả mới mẻ gì, nhưng con 625 này outdate lắm rồi. Đợi 5 pro ngon hơn nhiều.
hoaipnb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nforce nếu ko phải 625 đã ko có giá 3.6t chính hãng và 3.4t xách tay. Điện thoại giá rẻ thì đừng yêu cầu cái gì cũng mới bạn ạ, chip mới 636 sẽ là 5t nhé, đội lên ~ 30% giá đấy.
nforce
TÍCH CỰC
6 năm
@hoaipnb Giá hãng FPT là 4tr. bản 4G là 4tr7 bên TGDD. Đâu ra giá 3tr6 hãng vậy?
Tầm 5tr5 mà 636 thì ngon nhất phân khúc còn gì. 636 hơn 625 đáng kể đấy
hoaipnb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nforce Giá Hoàng hà bạn nhé, mới mua xong. CellphoneS 3.7. chênh nhau khoảng 2t ko đáng nâng cấp nếu chỉ hơn mỗi con chip, ngon hẳn chắc 660.
nforce
TÍCH CỰC
6 năm
@hoaipnb GIá đó thì RAM lại 3G bạn ơi. Mình mới mua giùm Note 5+ bên TGDD là 4tr7 rồi Note 5 pro hơn cam + RAM + chip nữa mà.
3990 là bản 3GB/32 thôi mà, thớt đào đâu ra 4GB/64 thế
@black.crystal https://fptshop.com.vn/ctkm/xiaomi-redmi-5-plus đây bro
nguyensianh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lamminhtoan2208 https://shopee.vn/kimnhungmobile/803211760
Của bác đây nhé.
alexsock
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cứ xiaomi mà quất.
DuDuTT123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@alexsock Chuẩn bác ơi redmi 5plus là ngon
Henry Chu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@alexsock https://fptshop.com.vn/ctkm/xiaomi-redmi-5-plus chắc bác sẽ cần 😁
alexsock
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Henry Chu Em đợi có lương là làm một em luôn.
Camera Honor có vẻ tối nhỉ? dc cái màu sắc ok hơn
và chụp ít cháy sáng hơn Xiaomi .Chắc chụp đêm tốt hơn
Mà con Honor có phơi sáng ko ae??
K hiểu xiaomi ra redmi5 plus rồi còn ra pro làm gì, 2 cái tên na ná nhau rất dễ nhầm
traihanam
TÍCH CỰC
6 năm
@Toilanguoibk 1 con là redmi còn 1 con là redmi note 2 phân khúc khác nhau mà bạn
@Toilanguoibk pro là bản nâng cấp, cũng đâu dễ nhầm đâu bạn
redmi 5 plus còn có tên khác là note 5 , còn note 5 pro, chữ pro thể hiện pro là bản nâng cấp mình thấy hợp lý mà!
Hai mặt kính trên cái khung đỡ nhựa. Có phải vậy ko? Rơi phát dễ vỡ luôn
2 con này thua S9 plus.
DuDuTT123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cuộc sống tốt Xl is real
hero229
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ôi bao giờ có tiền mua đây. Lương lậu chỉ được bảy , tám củ mãi không mua được điện thoại mà dùng. Người ta nghìn tỉ mà mình cứ lẹt đẹt mãi, bần cố nông xứ thiên mì chính.
@hero229 Lương cao vãi, hơn tôi r đấy. Ông làm gì thế 😁
TiaMi
TÍCH CỰC
6 năm
@hero229 mình bán dt trả góp bao chính hãng chưa khui chưa kích,bạn có mún mình lên hồ sơ liền ko
0946416504
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mới quất em no 8 mà thấy mấy em tàu này ngon phết
@0946416504 Con redmi 5plus trâu bò hơn
Riết rồi cái phân khúc này chỉ có nội chiến của Tàu hỏi sao mà mấy hãng TQ ko chiếm thị phần cao.
hungtuan3001
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ZzCapuchino Tàu thì chơi dc vs anh Xiaomi thôi mà thấy em 5plus này ngon phết đấy bác ạ
Thanchet92
TÍCH CỰC
6 năm
Thích cái thiết kế của honor 9 lite 😁
nghiepsam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thanchet92 về tổng thể thì chả bằng tẹo nào của em Xiaomi Redmi 5plus phải hk
Thanchet92
TÍCH CỰC
6 năm
@nghiepsam mình chưa xài cả 2 con nên chịu
Rất tiếc, giá bạn mua là giá gốc, giá linh kiện, giá sản xuất hoặc được trợ giá.

Xiaomi và Ho nor doanh số cực kỳ khủng, lên tới 50-100 triệu smartphone/năm, và xuất khẩu hàng chục quốc gia trên thế giới.
Chất lượng tốt thế nào, được khen nhiều thế nào, thì có hàng ngàn thành viên ngay trên tinhte có thể kiểm chứng.

còn các hãng khác, bạn phải trả thêm tiền lợi nhuận vài chục %, quảng cáo vài chục %, chiết khấu đại lý vài chục %. Tính ra đôn lên cũng phải 50-70% giá trị máy cho 3 khoản này rồi.

http://genk.vn/apple-se-tiep-tuc-la-vua-lai-nho-iphone-x-20171107171547555.chn

đọc bài này sẽ rõ phần nào, tất nhiên, là trừ hãng Xiaomi và Ho nor, Meizu....thì không hãng nào chịu bán ngang giá sản xuất đâu 😁

ví dụ: cùng là chi phí linh kiện 171usd, Xiaomi và Ho nor bán online tiết kiệm rất nhiều % chiết khấu đại lý, rồi trợ giá, nên họ có thể bán với giá 170-180úsd. mấy hãng này còn có mảng phần mềm, game, phim ảnh, các thiết bị smart home kéo lại lợi nhuận, nên có thể chơi mạnh tay về mảng smartphone để kéo khách hàng.

còn các hãng khác, họ phải bán 400 hoặc 500, thậm chí 700úsd, vì vừa lợi nhuận cao, vừa chiết khấu đại lý, vừa quảng cáo.....chưa kể chi phí nghiên cứu, chi phí vận hành doanh nghiệp, rủi ro kinh doanh...

Chi phí sản xuất iPhone 4 chỉ 171 USD

@oldboy8x Thế nào là không giá trị 😆 .

Ở tầm giá 3 triệu như Redmi Note 4x, nếu dùng cho mục đích hàng ngày thì thậm chí Redmi Note 4X còn làm được nhiều thứ hơn cả một con điện thoại 30 triệu bạn ạ. Pin trâu, điều khuyển được tivi điều hòa, vân tay một chạm siêu nhạy, thẻ nhớ, 2 sim 2 sóng ...
digikei
CAO CẤP
6 năm
@oldboy8x Vãi, vậy có biết sao chính phủ mình nghèo không ? Vì tất cả những người làm cho chính phủ mình đều. . rất giàu, trong khi lương thì toàn dưới 10tr, chính phủ nào mà nuôi được những người siêu giàu như vậy thì không nghèo mới lạ. Chính phủ TQ giàu nên mới có tiền lo cho dân nó hệ thống cao tốc, tàu điện, an sinh xã hội mạnh mẽ dc, kinh tế leo nhì thế giới rồi.
@oldboy8x bạn này có thành kiến với tàu khhuwaj à, kiến thức hạn hẹp , nên xem lại đi
asukaa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@family_ken Các bác tranh luận với thằng @oldboy8x làm gì nó gét tàu nên chỉ biết chửi chứ có kiến thức gì đâu,tranh luận với nó chỉ tổ bực mình ,
Giá rổ cụ thể sao ta?
swind
ĐẠI BÀNG
6 năm
@batmanletruc em 5 plus thì 3tr9 và càm nhận là màn hình nó và pin ngon hơn con horno nhìu bác ơi
@batmanletruc https://fptshop.com.vn/ctkm/xiaomi-redmi-5-plus

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019