Chọn mua fuji x-t1 hay canon 6d và nikon d610.

Prince23
9/6/2014 17:9Phản hồi: 15
Cả 3 đều cùng giá. Nhu cầu chụp vợ mỗi ngày cafe ngoài trời, và cái gì cũng chụp, hoa lá. Chỉ là lưu niệm ko cầu kì. Chụp cafe nhiều nhưng chỉ xài max là iso 6400 và cả 3 đều đáp ứng tốt nên ko bàn tới iso. Mang vác mỗi ngày, 3 em này rất nhẹ nên ko quan trọng việc tiện lợi. Lens có thể đầu tư trong thời gian ngắn nên ưu tiên body trước ko phải lăn tăn nữa. Phân vân quá các bác Thanh và mọi người tư vấn giúp em với.

Fuji x-t1 mới ra : em thích body này nhìn rất đẹp, hợp nhu cầu mf hoa lá cành của em có thể xài lens ais hay m42. Có màn hình xoay lật rất hay để tự sướng với vợ. Hệ thống lens fuji rất hay và hơi đắt nhưng chất lượng đem lại ko thua L hay N. Rẻ hơn so với lens cùng khẩu và tiêu cự so với L và N.
Nhược điểm: sensor crop. (thích màu của fuji đó h và nghiên về em này)

Canon 6d: FF, iso tốt nhất trong 3 em này. Dàn lens L tuyệt hảo,normal bình thường. Bạn bè em xài rất nhiều nhưng em ko có cảm tình với em này lắm. Wifi hữu ích. Chơi mf khá cực và dở nhất trong 3 em này về hỗ trợ mf.

Nikon d610: FF, af tốt, iso tốt, hệ thống lens phong phú. Ko có wifi. Hỗ trợ mf tốt. Cũng nghiên về em này.
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy thì bác cứ chọn e d610 đi. E mà mua thì e chọn d700 cho nó trâu bò. Hi, mấy con máy này nhẹ e k khoái.
Prince23
TÍCH CỰC
10 năm
@giang pt Có tiền cứ chơi công nghệ mới chứ cầm máy nặng đi hoài nặng lắm, mình vác con 1d2n riết sợ lắm rồi hehe. Mình chốt con fuji rồi màu fuji làm em mê quá hehe.
nghe văn phong này thì phải chơi X-t1 rồi 😃
Prince23
TÍCH CỰC
10 năm
@starnt Theo anh Thanh thì anh sẽ chọn máy nào ah. Em xin ý kiến thật ah. Phân vân vì hệ thống lens fuji cao quá ko có lens tầm trung như normal canon hay G của nikon
@Prince23 Xem lại bài anh nói về mirrorless và máy Fujimirrorless. Những điều em nói ở trên hướng tới X T1 hơn,
Chẳng hệ thống nào hoàn hảo cũng như chẳng có đội hình bóng đá trong mơ. Ráng cày cuốc để có 1 hệ thống phù hợp cho mình
Theo mình thì bạn nên mua canon 6D vì nó thông dụng và phổ biến modern cũng mới giá cả hợp lí 29.5 tr có hỗ trợ wifi và gps rất hay không phải máy ảnh nào cũng có đủ 2 chức năng này
Gợi ý;canon 6D+EF 24-105 F/4 IS USM (43 tr) vừa đủ xài hợp túi tiền)
@@! bạn dùng những lens Fuji, L, N nào, trong bao lâu, và khả năng chụp tới đâu mà nói hệ thống lens fuji hơi đắt nhưng chất lượng ko thua L, N?.
Minhf nói câu này bạn đừng buồn, tiền nào của đó. Lens Fuji gọi là đắt nhưng cũng ít lens đắt ngang với L, N lắm bạn ạ. Chất lượng nó cũng đi đôi giá tiền đấy.

Còn việc bạn chọn máy thì tuỳ bạn thôi. Nếu có dính dáng con cái thì mình khuyên nên là DSLR, hoặc mirrorless thì dùng của Sony, panasonic hoặc Olympus. Nếu nhu cầu chỉ như bạn nói trên thì X-T1 hợp lý nhất, đơn giản vì bạn thích nó nhất.

P/s: thực tế D610 khả năng khử noise chả thua 6D một tí nào 😃, không hiểu thông tin bạn lấy đâu ra nữa.

Không có hệ thống nào hoàn hảo, chỉ có hệ thống phù hợp nhu cầu người dùng, hoặc người dùng tự nghĩ nó hoàn hảo.
@EvilCrab @EvilCrab tại buổi giới thiệu sản phẩm của Fuji, Fuji đem 56f1.2 ra so với 85L và 50-140f2.8 so với 70-200f2.8 đó bác 😃
P.s Nhưng Lens Fuji ngon thật đó bác, bác thử đi 😁
@nvsp18 Bạn không đọc kĩ bài mình rồi 😃). Mình nói rằng Fuji ít lens <=> L, chứ ko phải là không có. Và chưa bao giờ mình nói ống fuji không tốt cả.
56 f1.2 là ống crop, với giá hơn 1000$, vậy tính ra nếu làm ống 85 f1.4 FF (tức là trường ảnh tương đương), giá sẽ rơi vào khoảng ~2000$, tức là <=> 85L.
50-140 f2.8 <=> 75-210 f4L, giá của nó là 1600$ và không kém tí nào so với ống L 😃.

Hay nói cách khác là giống câu mình chốt phía dưới, giá $ đi đôi chất lượng, hãng nào cũng vậy cả thôi.
Với ống bt, Fuji tốt hơn của Canon, nhưng giá cũng cao hơn nhiều 😃. Tóm lại không có ngon-bổ-rẻ. Những ống $ ít hơn L thì chất lượng vẫn cứ kém hơn, nếu so được thì giá cũng rứa cả :D.

Phía trên mình viết cho bạn chủ hiểu rằng, không phải ống fuji rẻ mà chụp ngang với L, N, đơn giản là phân khúc, mức giá nó thôi 😃.
@EvilCrab Vậy là bác viết ko rõ ý thôi 😃
Hãng nào cũng có phân khúc lens từ thấp tiền đến cao tiền. Fuji mới ra và nó ra lens như thế là rất tốt rồi, ít nhất là ăn đứt Sony (Trừ Zeiss) :D
@nvsp18 Ăn đứt hay không thì không rõ, vì việc đó phụ thuộc doanh số bán hàng 😃. Chả hãng nào ko sx được lens đẹp, lens tốt cả, chẳng qua họ đánh vào việc khách hàng chi bao $ thôi.
Lens Fuji phải công nhận từ thiết kế khẩu tới giá thành quá hợp lý, duy có một điểm không ưng nổi là ... lấy nét chậm quá =.=!
-> Nói chung trước giờ thích fuji vì 2 lens: 56 f1.2 vs 18-55 f2.8-4 :D
@EvilCrab Do đã sài DSLR quá lâu rồi nên khi mua dòng này phải chọn con tốt về chất lượng và đẹp về ngoại hình.
Mềnh mà chơi Sony chỉ sắm A7 vì chất lượng quá ổn, còn ko bao giờ mua các dòng khác, thiết kế quá xấu, chất lượng thì ko thể thay thế được phần mất đó trừ A7 :D
Fuji giờ AF đỡ roài, ko quá tệ, tất nhiên so với DSLR thì khó rùi :D

Nhìn hệ thống lens của Fuji rất bài bản và đầy đủ, lens của Sony cứ lung tung, chất lượng ko thấy ổn định cho lắm :D
phankien9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích cái gì thì nghiêng về cái đó thôi bác chủ ạ!
Yêu cầu của bác đơn giản thì em nghĩ cứ cái nào rẻ nhất trong 3 em thì quất thôi. Chơi ảnh rất tốn kém xác định đc hướng chụp, mục đích chụp rồi thì mua máy rẻ đáp ứng đủ là ok. Dành tiên chơi đồ chơi khác.
Phần em thì em vẫn thấy bác nên chọn canon 6d hơn đơn giản vì nó khá nhẹ FF, rồi thì dải iso cao khử noise tốt (em nhớ là bác Thanh có làm 1 bài review rồi đấy ạ) đỡ phải chơi thêm flash, wifi tiện chia sẻ ảnh rồi đỡ tiền chơi điều khiển nữa (nếu bác dùng để tự sướng nhiều thì mua thêm cái tripod dựng xuống tạo dáng rồi thì điều khiển qua điện thoại quá ngon luôn). Thằng canon luôn luôn làm đơn giản hóa các nút bấm rồi thì menu để dễ control, làm quen máy rất nhanh mà điều khiển nhanh thì bác làm chủ máy tốt ảnh sẽ đẹp là điều tất nhiên. Em đang tính lên 6d, cũng mượn của bạn bè cầm chụp chơi và cảm nhận đc như thế. Còn chơi MF có ngàm là chơi đc chứ gì mà hỗ trợ mới không hỗ trợ hả bác, bác chơi mấy cái ngàm có chip thì chả nói làm gì rồi, nó sản xuất chân tiếp xúc ko đc tốt lắm sài cũng như ko(tự phán thế mong các bác đừng chửi em)
Em chưa đc thử qua nikon d610 nhưng em từng sài d600 khử noise cũng tốt nhưng dải iso ko đc cao như thằng canon 6d và đền bù là có cái flash cóc, nhiều điểm AF hơn thằng canon viewfinder cũng tốt hơn ko có wifi đc cái có 2 khe cắm thẻ sd nặng hơn và dáng có vẻ xấu hơn 6d theo cảm nhận của em là thế cầm cũng ko ngon tay như canon 6d
Fuji thì em chỉ đc ngắm chưa đc sờ nên ko phán đc ạ
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao hem chơi Nikon D750 + 50 f1.8G nhi ??
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
D750 có sensor của D4s, focus system của D810, pin trâu , cầm tay cảm giác tốt như canon, lay nét -3EV cả 15 diem crosstype, toc do chup 7shot/s ( co the chup action ), iso tốt,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019