Chọn mua máy để quay video tầm 15 triệu làm youtube - g7x ii hay eos m50

lion5893
1/10/2018 11:39Phản hồi: 17
Chọn mua máy để quay video tầm 15 triệu làm youtube - g7x ii hay eos m50
Mình đang cần mua máy để quay video làm youtube dạng như thế này:

Máy tầm 15 triệu đổ lại, mình tìm hiểu thì có một số con sau đây: sony a6000, canon g7x ii, canon eos m50.
Mình thiên về 2 con canon g7x ii, canon eos m50 hơn vì nó có màn hình lật, khi mình quay 1 mình chắc sẽ dễ hơn nhỉ.

Con canon g7x ii mình thấy mọi người đánh giá rất cao, rất nhiều người dùng, chống rung tốt hơn, khẩu tốt hơn, so sánh video quay = 2 máy mình cũng thấy con g7x quay đẹp hơn. Còn con canon eos m50 mình thấy len kit của nó có vẻ cùi hơn, khẩu thấp hơn nhưng bù lại máy có quay 720p 120fps, chắc quay slow motion sẽ chất hơn, và có thể nâng cấp này nọ nữa, có quay video 4k nhưng mình cũng chỉ cần 1080.. 2 con mình thấy có vẻ ngang ngang nhau.

Mình khá thích cái 120fps của con eos m50. Nhưng mình đang thắc mắc 1 điều là nó chỉ quay được 120fps ở 720p, nhưng video mình render ra lại là 1080p 60p chẳng hạn, vậy chất lượng cũng chỉ như quay 1080 60fps thôi à, và 120fps thành vô nghĩa sao?? Vì up lên youtube video cũng chỉ ở 60fps???

Với nhu cầu của mình thì nên chọn con nào. Mọi người tư vấn giúp mình với. Thank you so much!
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

killmek2x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cứ a6000 mà phang bạn, best tầm giá do ra cũng lâu rồi
lion5893
ĐẠI BÀNG
6 năm
@killmek2x con đó không có màn hình lật nên mình sợ quay nhưng video như trên 1 mình sẽ bị khó khăn. nên ms chuyển sang 2 con kia?
Quay video YouTube thì mình vote cho A6000 lấy nét tự động các kiểu khá ngon, còn màn hình không lật thì bạn gắn cái màn hình phụ hay cái kính trên máy là vô tư quay hen, giá hiện tại A6000 quá ngon 😁
Nếu để quay video làm Youtube thì nên chọn dòng nào lấy nét tự động nhanh,chất lượng files ra tốt để tiện cho việc Hậu Kì!
Nên lấy các máy dòng Sony
Vote Sony A6000
Nhưng mà vấn đề gặp phải là không màn hình lật xoay đa dạng jack 3,5mm gắn mic thu âm ngoài 😔

Nên cần chọn một chiếc Mirrorrless để quay phim để hạn chế tình trạng nóng máy so với các máy DSLR (mirrorrless cũng nóng máy nhưng mà không đáng kể) :rolleyes:

Còn chiếc Canon G7X Mark II chỉ là dòng máy để quay Vlogs dành cho ai thích nhỏ gọn,thích dải zoom của máy! 🆒 chế độ quay videos chỉ tới 1080p60fps là cao nhất :oops:

Nên chọn máy Canon EOS M50 là chuẩn nhất theo ý bạn! 🆒 nếu muốn rẻ hơn và không cần quay 4K 24/25fps như M50 thì chọn M6 😁 Và điều quan trọng là M50 cảm biến APS-C lớn và thay đổi được ống kính (lens) nên sau này bạn nâng cấp lens phù hợp cho chụp ảnh,quay phim theo ý muốn dề dàng hơn!
Còn có một lựa chọn khác Canon là Panasonic Lumix DMC-G7 + Kit 14-42mm 😃

g7 2.JPG g7.JPG
nếu mana nhiều thì A6300 còn ít thì A6000 nha bạn ( video làm blog post Youtu là ok )
lion5893
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nhạc Phụ Đại Nhân @aquarius mình định mua ở đây: https://www.adayroi.com/tim-kiem?category=all&text=Canon+EOS+M50 vì thấy nó rẻ? Mà còn được giảm 1tr sau khi thanh toán bằng thẻ tính dụng. Nhưng mình không thấy thông tin về mấy nhà cung cấp trên đó. Có thằng Tấn Khanh camera bán có 13tr890, mà search google chẳng thấy thằng Tấn Khanh camera nào cả. Bao nhiêu nhà cung cấp thế, làm sao mà adayroi đảm bảo đc 100% là hàng tốt. Nó trộn hàng 99% vào thì bỏ mịa.
@lion5893 Video hơi bị rung! :eek: Nên dùng Gimbal để quay hạn chế rung!? :D
Nếu không thì chống rung bằng hiệu ứng Warsp Stablity trong Adobe Premire nhé! ;)

Màu sắc chỉnh sửa cho đậm đà lên tí nữa!? :D

P/s:Còn quay trong phòng Studio setup ánh sáng,đèn đóm tốt thì máy nào quay cũng same same nhau?! :D

Mà bác để máy chế độ tự động lấy nét à?! :eek:
lion5893
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nhạc Phụ Đại Nhân @Nhạc Phụ Đại Nhân đâu video trên là em lấy trên mạng mà. Em xúc con canon eos m50 rồi. Cảm ơn bác :D:D. Em đang dùng cũng toàn để chế độ tự động hết, em nghĩ là ngta làm cho nó tối ưu rồi, còn chỉnh tay em lại không rõ lắm mấy cái kiến thức về máy 😔:( Chỉnh tay thì video chất lượng hơn tự động à @@

Mà bác cho em hỏi, sao em lên mạng search người ta toàn tư vấn mấy con máy ảnh vậy?? Sao không mua máy quay phim để quay luôn nhỉ? Mục đích mua máy để quay video mà @@ Máy quay phim em xem qua thấy giá rẻ hơn nhiều so với máy ảnh mà :(
@lion5893 Nhưng vấn đề lớn nhất của máy quay phim so với máy ảnh là chất lượng quá kém 😕 (trừ mấy dòng máy quay Action Cam như Go Pro ra nhé :D)
Nên học quay videos chỉnh tay với 3 thông số chính cần nắm vững:Khẩu Độ (F),Tốc Độ (Shutter Speed) và ISO (Còn cái phụ như Độ K-chỉnh màu sắc mình cũng có thể hậu kì bằng phần mềm dựng phim chuyên nghiệp như Adobe Premiere hay Davinci Resolve)
Bạn bắt chước các clip này mà làm là hiểu quay Videos chỉnh tay là như thế nào :D

Còn chất lượng máy quay bình thường giá tầm 5-6 triệu thì quay không bằng con Smartphone cao cấp mua cũ :D chứ nói gì so với máy ảnh như con Canon EOS M50 bạn nói :D
Ví dụ con máy quay cầm tay Sony CX405 này :D

Con máy quay trên quay không là gì so với một chiếc Điện Thoại Cao Cấp Samsung Galaxy S7 :D
lion5893
ĐẠI BÀNG
5 năm
cảm ơn bác nhiều nha ;);)
namebimat
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác ơi cho mình xin ý kiến Canon m50 với panasonic g7 đi, cảm ơn các bác trước nha 😃
@namebimat Nên dùng Canon M50 hoặc M6 thay vì G7 nhé bạn! 😁
Bài đánh giá G7 ở đây:
http://www.aznewtech.com/danh-gia-chi-tiet-may-anh-panasonic-lumix-g7/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019