Chọn trường Đại học ,ngành IT 4.0

Pham Nhu Quyet
21/2/2018 9:39Phản hồi: 21
Các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ !
Em 2k , chuản bị thi đến nơi rồi ... E là thằng khá thích ngành CNTT và cũng muốn định hướng theo nó mặc dù hiện tại chưa biết gì cả chỉ vọc linh tinh với con xiaomi rmn3p của em thôi ^^
E muốn hỏi xem e có nên học CNTT trong các trường không phải Trường TOP ... Mà chỉ là ngành trong các trường tầm trung như " ĐH công nghiệp , Đh kinh doanh và công nghệ , Đh Thủy lợi....v.v đại loại là như vậy không ạ ??
Vì lực học của e chỉ ở mức khá thôi , nên không dám với các trường TOP cho lắm ạ ^^
#Help_me Giúp em với !
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chào bạn. Mình là sv năm 2. Xin góp ý câu trả lời như sau: Nếu thi đại học được điểm cao b có thể chọn trường học viện bưu chính viễn thông, đại học bách khoa hà nội, đại học công nghiệp hà nội. Nếu xét tuyển thôi thì cũng hơi khó đấy.
@shinbibi.luvi Ý em hỏi là có nên học IT trong mấy trường không chuyên không ý ạ ??!
Hoaanhnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Pham Nhu Quyet Trường công nghệ thông tin DHQG TP HCM trường này đào tạo rất tốt, nằm ở quận Thủ Đức gần suối tiên, nếu bạn học chương trình nâng cao tiên tiến, thì có giảng viên giáo sư nước ngoài đứng lớp.
bmoon4ever
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có. Bạn nên học IT trong mấy trường (không chuyên) nằm trong khả năng thi của bạn.

Đại học đào tạo cho sinh viên phương pháp nghiên cứu là chính. Các chuyên ngành chỉ được đào tạo ở mức cơ bản-bắt đầu. Như IT thì bạn chỉ học ở mức độ cơ bản về khoa học máy tính, thuật toán,mạng, bảo mật và cơ sở dữ liệu. Sau này bạn sẽ chỉ chọn một chuyên ngành hẹp mà phù hợp đòi hỏi của thị trường như bảo mật, mạng hay AI.

Việc học chuyên nghành tại trường đại học cũng đào tạo cơ bản/chung để bạn có thể bắt đầu với một lĩnh vực hay chuyên đề cụ thể. Như học về mã hóa bảo mật thì có bảo mật trên hệ thống di động, hay bảo mật trong thanh toán trực tuyến,v.v. Và việc thành thạo các chuyên đề này hay không là do bạn tự học và thực tập mà có được.

Việc đi vào học chuyên sâu theo ngành hẹp là do sinh viên tự học và thực hành là quan trọng nhất. Việc tự học rất dễ vì sẵn tài liệu (online và offline đều có). Và nếu không hiểu sẽ hỏi thêm bạn bè và thầy giáo. Do đó, việc học hành tốt hay không để sau khi ra trường làm được việc ngay là khả năng tự học và làm của bạn chứ không quan trọng là tấm bằng ở trường nào.
han22
ĐẠI BÀNG
6 năm
đại học công nghiệp đi , nhiều ng lựa chọn
luaruby94
ĐẠI BÀNG
6 năm
quan tâm
hóng ạ
Ngocdanh0508
ĐẠI BÀNG
6 năm
nếu có điều kiện nên học fpt
Thsnh989
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dành cho những bạn mới tốt nghiệp mà lại thích cntt mặc dù ko biết gì , sau đây có một số điều bạn cần biết về

-Lập trình , suốt ngày ngồi code, ngồi còng cả lưng mòn cả mông với cái đống code
-Systems administration , cái này làm về hệ thống hạ tầng như quản trị máy chủ hay còn gọi là servers và network admin và các dịch vụ liên quan nữa như mail , web ...

-Còn nhiều mảng khác nữa mình ko kể ra . Nhiều bạn cũng mới tốt nghiệp 12 cũng bảo là thích cntt nhưng lại chả biết c gì . Mình nghĩ thế này bạn ko biết gì về cntt thì đừng nên vội nói là thích , nó chỉ là sự tò mò thôi . Trước khi đến với cntt bạn nên tìm hiểu kỹ nó là cái gì trước và mình có phù hợp hay ko . 1 lớp dậy các khóa về cntt có khoảng 30 bạn sau 2 năm học còn khoảng 5 đến 10 bạn , họ đi được trên đường này còn lại rụng hết vì cũng thích cntt và trước đó ko biết cntt là gì .

-Vấn đề chọn trường thì như thế này các trường đh chính quy ở vn này đào tạo cntt chủ yếu là lý thuyết và ít thực hành nên sinh viên ra trường hầu như thiếu nhiều kn thực tế ra đi làm dễ trượt phỏng vấn . Bạn học cntt phải chọn đc trường có thời gian thực hành trên thiết bị thật cao hơn lý thuyết , ví dụ : FPT , BKACAD , VNPRO ... đó là 1 số trung tâm đào tạo chuyên cntt tiêu biều mình biết .

-CNTT không phải 1 nghành có lăng kính màu hồng vì nó liên quan rất nhiều đến máy móc không đơn thuần ngồi gõ tạch tạch mấy cái là xong , nó không hề dễ dàng lúc mới học và đòi hỏi rất nhiều sự tập trung rất nghiêm túc , không được dấu dốt trong khoảng 1 đến 2 năm đầu tiên . Bạn cũng cần có 1 vốn từ vựng english nhất định để học và tự phát triển sau này , công nghệ nó phát triển liên tục bạn học và theo cntt phải tự biết mà cập nhật nếu k muốn bị lỗi thời mà tự đào thải .
[Zeus]
CAO CẤP
6 năm
Cứ cố gắng thi điểm cao nhất có thể rồi sau đó lọc ra trường nào có khả năng đậu. Giờ chỉ có thể tham khảo là chính. Nếu ở HN thì không biết, còn ở SG thì có Đh CNTT Tp.HCM, Đh sư phạm kỹ thuật.
Có điều kiện thì ngon nhất là ĐH FPT, nhưng nó vào thì thấy dễ vậy nhưng ra thì rất khó, phải thật sự nghiêm túc học hành còn không chỉ để đi đốt tiền.
fanbarca
ĐẠI BÀNG
6 năm
học đại học Thăng Long đi bạn, IT ở đó đào tạo tốt lắm đấy.
Mình thấy trường FPT khá ổn
tienminhddd
ĐẠI BÀNG
6 năm
quan trọng là em thích trường nào nữa
beoxx2w
ĐẠI BÀNG
6 năm
năng lực mình đến đâu nữa chứ 😆 thì mới biết là nên thi trường nào
minhsss2
ĐẠI BÀNG
6 năm
công nghiệp cũng được mà
bạn chị cũng học đh công nghiệp ngành công nghệ thông tin đấy
em xin phép hóng ké với
em cũng vậy ah
e cũng hóng ké
THÔNG BÁO TUYỂN SINH:

Bạn muốn học ngành công nghệ ô tô, nhưng chưa biết chọn trường nào có chất lượng cao nhất? Hãy tìm hiểu trường Cao đẳng công nghệ kỹ thuật và ô tô( Xuân Khanh, Sơn Tây, Hà Nội)

Có nguồn vốn đầu tư hàng tỉ đồng từ BQP cho một chuyên ngành duy nhất Công nghệ ô tô với trang bị giảng dạy hiện đại nhất hiện nay.

Có đội ngũ giáo viên lâu năm, dày dặn kinh nghiệm, liên kết với các cơ sở sửa chữa ô tô hàng đầu hiện nay đảm bảo việc làm khi ra trường 100%.

Ký túc xá nội trú trong trường có đội ngũ cán bộ Sỹ quan quản lý an toàn, kỷ luật.

✏ Hồ sơ xét tuyển đơn giản: học bạ THPT, bằng tốt nghiệp.

✏ Thời gian nhận hồ sơ đăng ký xét tuyển: từ tháng 7 đến tháng 10/2018 (SDT: 0974015371)

GỌI ĐIỆN HOẶC ĐĂNG KÝ ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ TẠI MẪU BIỂU DƯỚI ĐÂY:

docs.google.com/forms/d/e/1FAIpQLSdCrBOYAZFc5uTMV4OI2gPRiuPQ1VBSwUeGDDwZotz0dl7UOg/viewform
thông tin đang đúng lúc cần

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019