Chrome 25 thêm tính năng điều khiển bằng giọng nói: chơi game, viết email...

TDNC
22/2/2013 1:52Phản hồi: 73
Chrome 25 thêm tính năng điều khiển bằng giọng nói: chơi game, viết email...

Phiên bản thứ 25 của trình duyệt Chrome vừa được Google bổ sung thêm tập lệnh Web Speech API để các lập trình viên có thể thêm tính năng điều khiển bằng giọng nói vào những phần mềm của họ trên web. Với tính năng này, bạn có thể viết email bằng giọng nói mà không cần gõ phím, dùng giọng nói để điều khiển các trò chơi, nhân vật trong game hay phát âm một số câu lệnh nào đó để điều khiển trình duyệt của mình.

Ngoài ra Chrome phiên bản mới cũng tắt đi chức năng âm thầm cài đặt các Extension mà bạn không hay biết. Trước đây trên Windows, một số phần mềm bạn cài vào máy sẽ tự động cài thêm một số Extension hữu ích, tuy nhiên chức năng này đã bị lạm dụng do đó trở nên nguy hiểm cho người dùng, đôi khi làm cho máy bị chậm và không an toàn. Chrome 25 sẽ không cho phép điều này xảy ra nữa, nếu có phần mềm nào đó muốn cài thêm Extension thì một bảng thông báo của Chrome sẽ hiện ra cho bạn quyết định có muốn cài hay không.

Theo Engadget, Google
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chuẩn bị nâng cấp thôi
Duysilver
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chrome máy mình cài ngốn RAM quá
cứ trung thành với FF , ai chê thì chê
cuda123
TÍCH CỰC
11 năm
@Duysilver có thể crom ngốn ram nhưng mình thấy ! cả ff hay chrome đều bắt máy tính cày ngang với chơi hitman absolution quạt tản nhiệt chạy ầm ầm luôn
@Duysilver đồng ý với bạn
@Duysilver tuy nó ăn ram nhưng cpu load rất thất nên mượt hơn ff.....hiện giờ ram cũng rẻ mà máy 4gb ram bây giờ nhan nhản
chuẩn bi nâng cấp .chorme vẩn có vẻ nhẹ nhàng hơn ff
máy bác ram bao nhiêu a
Duysilver
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vanduc1602 thì mình có ý chê bai GC đâu ?
shocolas
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trước mình trung thành với FF nhưng nữa năm nay đã chuyển sang Chrome vì đơn giản nó khởi động nhanh hơn FF (quan điểm cá nhân)
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
@shocolas về tổng thể thì gần tương đương nhau thôi, có điều chrome nó bật cửa sổ lên trc nhưng phải đợi thêm 1 tẹo mới thao tác đc còn FF lâu hơn tí nhưng bật cửa sổ lên bấm đc luôn
@shocolas 😁 me too
không hổ trợ tv. thì vẫn vậy với e
Chrome dạo này nhiều lỗi quá
tonion
TÍCH CỰC
11 năm
RAM > 2 GB thì cài chrome chạy tẹt ga không lo thiếu RAM, nếu RAM ít hơn thì nên cài Opera hoặc dùng Ie tốt hơn 😁
sushior
ĐẠI BÀNG
11 năm
đã ai thử chưa
điều khiển trình duyệt bằng giọng nói như nào
anam_vn90
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dung dich vu GG thi phai dung Chrome la tot nhat. Gio dung mail, youtube, sync cua GG roi thi kho bo Chrome lam cac bac ah :d
em có nói bác chệ đâu a .😁 hoi cho biết thôi mà .vì máy em 4g ram nên dùng không thấy có hiện tượng thiếu ram .trước cũng là tín đồ cả ff nhưng dùng ff có vẻ không dc mượt lắm
RAM 6GB không lo ngốn ram
@harrypham89 ram mình 8Gb mà mình vẫn hay lo hết ram. 😁
ôi thật là tuyệt
chrome ngon thật từ lúc sài tới giờ lên mạng bằng chrome😁 :D
update được chưa nhỉ
amazonvn82
ĐẠI BÀNG
11 năm
giờ toàn dùng IE10. GC bây giờ đúng là ngón ram quá.
Đang update
mình đang dùng win 8,dạo trước dùng chrome bị cash nhiều quá,sau chuyển qua ie10 thấy hài lòng,nhưng từ khi ff up lên phiên bản 19.0 mình đã chuyển qua ff vì đơn giản là nó ngốn ít ram hơn ie,đấy là sự thật đấy a,đã test thử trên máy của mình 😃 ps: sau khi đọc xong bài này đã cài lại chrome ,mướt phết,win 8 thằng chrome hay lỗi lắm 😔
hvmk
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrlehoainam92 mình dùng firefox thấy đở tốn ram hơm GC
Khi nào phát hành mới ăn chắc được, bây giờ thằng nào cũng tung hỏa mù kinh quá ... đợi dài cổ mà chưa thấy xuất hiện .... :mad:
@gh0st91no1 phát hành rồi đây,vừa mới up xong 25 rồi nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019