Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chrome cho Android cập nhật bản mới với chế độ duyệt web toàn màn hình, app cho iOS sắp được update

Duy Luân
22/5/2013 22:30Phản hồi: 72
Chrome cho Android cập nhật bản mới với chế độ duyệt web toàn màn hình, app cho iOS sắp được update
Chrome dành cho Android đã hỗ trợ duyệt web toàn màn hình (ảnh trái), từ khóa tìm kiếm giờ đây được duy trì trong thanh địa chỉ (ảnh phải)

Google mới đây đã cập nhật ứng dụng Chrome dành cho Android lên phiên bản mới nhất, trong đó cải tiến quan trọng nhất là khả năng duyệt web toàn màn hình trên điện thoại. Giờ đây, khi bạn cuộn trang nội dung xuống phía dưới thì thanh công cụ ở cạnh trên màn hình sẽ tự động ẩn đi, nhờ vậy mà chúng ta có thêm không gian để xem nội dung web. Tính năng này thực chất đã từng được Google giới thiệu trong bản Chrome Beta ra mắt hồi tháng trước. Đợt cập nhật này còn bổ sung khả năng hiện lịch sử những tab đã mở theo nếu bạn sử dụng app trên một chiếc máy tính bảng Android. Để sử dụng chức năng này, bạn chỉ cần nhấn giữ vào nút back của trình duyệt. Bản Chrome mới cũng sẽ giữ lại từ khóa tìm kiếm trong thanh địa chỉ sau khi bạn nhấn Search chứ không thay bằng đường link dài ngoằn như trước, tiện hơn cho việc chỉnh sửa từ khóa. Ngay bây giờ bạn có thể tải về Chrome dành cho Android trên Google Play.

Cũng trong dịp này, Google tiết lộ rằng trong vài ngày tới thì Chrome dành cho iPhoneiPad sẽ được update với tính năng tìm kiếm bằng giọng nói. Người dùng có thể đọc ra các từ khóa tìm kiếm và Chrome sẽ trả về kết quả tương ứng chứ chúng ta không cần phải nhập tay nữa. "Ở một số trường hợp nhất định", Chrome cũng sẽ đọc lại kết quả cho bạn nghe. Bản cập nhật mới dành cho iOS còn hỗ trợ tải lại trang nhanh hơn vì kĩ thuật cache đã được cải tiến, đồng thời cho phép những ứng dụng khác được mở các link bằng Chrome sau đó quay ngược lại app chỉ với một nút nhấn. Google cho biết bản Chrome mới sẽ có mặt trên App Store dành cho iOS trong vài ngày tới.

Tìm kiếm bằng giọng nói với Chrome trên iOS

72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chrome trên OS chưa thực sự mượt. Hi vọng cải thiện ở phiên bản tới
dzungntd
TÍCH CỰC
11 năm
@d0cc0c4ub4i
Bao giờ dùng được Nitro JavaScript Engine của Apple thì mời mượt được =))
hhhh1111
TÍCH CỰC
11 năm
@trungdung143 đúng rồi :"> apple nó ko cho ai dùng mới lạ kì chứ :3
tuann2
TÍCH CỰC
11 năm
@d0cc0c4ub4i Dùng chrome trên iphone thật bất tiện kg lại đc Safari hơi khó dùng, còn dùng trên laptop thì quá tuyệt.
apolloG1
ĐẠI BÀNG
11 năm
ngon,con note 2 mình lướt càng rộng ^^
Trên máy tính bảng android 4.0.4 vẫn ko full screen được cũng như chức năng hiện lịch sử tab .
lanhthuan
TÍCH CỰC
11 năm
Đã cài đặt và gỡ ngay sau đó vì vẫn chưa có chế độ mặc định là desktop.
@lanhthuan Vãi cả bác ........ Chết độ Desktop có ngay từ ngày đầu Chrome xuất hiện ....... :v Em vẫn đang dùng suốt! So vs mấy cha như Opera thì chết độ này của Chrome ăn đứt ...... :v (trừ ko Flash)
lanhthuan
TÍCH CỰC
11 năm
@maithang215 Đâu bác? Em dùng nó để vào haivl, YouTube toàn bị chế độ mobile, chọn chế độ desktop thì được cho mỗi tab đấy không, mở tab khác nó lại là mobile. Rất phiền.
Hiện tại vẫn chưa tìm được trình duyệt nào vừa ý cả.
Ngon đấy nhỉ .chrome hay opera ngon hơn mấy bác
@vanduc1602 Dùng Fifox Beta chưa bạn, rất nhanh và thích kiểu load của nó
M3ga
CAO CẤP
11 năm
Chrome vẫn nặng lém , trên máy tính thì ko lo chứ trên đt nặng là ko đc
@M3ga chuẩn, trên đt Opera vẫn đỉnh, thêm cái nén data cho web rất tiết kiệm khi chạy 3G
Cái mình cần là save page thì chắc google ko thèm quan tâm rồi.
cho iOS cũng vậy thôi vì ng dùng iOS quen vs safari rồi... xài thử qua chorme vì trên PC hay xài nên muốn đồng bộ trên IOS thử nhưng mỗi khi Zoom thì hơi lag , nên thôi xoá chorme trên iOS lun...
IE10 vẩn đỉnh! 😃
lavenbut
TÍCH CỰC
11 năm
@SpamProfessional từ khi nào mà android có IE 10 thế, vậy mà cũng có người like
thích cái google now quá nhỉ
sáng dậy thấy cập nhật vui quá
vừa cập nhật xong, thấy khá ổn 😃
plusvn
TÍCH CỰC
11 năm
Thích nhất ở Chrome tính năng sync giữa mobile và desktop 😃
@plusvn bây h thằng nào chả có tính năng đó rồi ^^
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@Sonltt xem lại nhá , mình ko thích Chrome trên mobile nhưng phải nói là tính năng sync của nó rất bá đạo
plusvn
TÍCH CỰC
11 năm
@Sonltt Thằng nào nữa vậy bác?
@plusvn tất cả, mình dùng trên iOS thì thấy Safari, Chrome, Opera đều có tính năng đồng bộ dữ liệu với desktop dù ít hay nhiều
Safari ios ok rồi , chrome ko cần thiết lắm
hotam16588
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thằng bạn xài optimus g pro cài chrome vào tinh tế vuốt trang thấy kô mượt. Mình mách nó tải laban browser về cũng vào tinh tế thử. Cuối cũng nó gỡ chrome ra khỏi máy luôn.

Sent from my Lenovo P770 using Tapatalk 2
@hotam16588 Laban browser là của VNG mà cũng mượt thế à??? Hiện giờ mình thấy boat browser với AOSP browser là mượt nhất nưnng AOSP giao diện xấu bà cố 😁
ongnooii
TÍCH CỰC
11 năm
@hotam16588 Bản thân mình cũng disable cái Chrome đi nhưng phải công nhận thằng bạn bác dễ dụ hoặc bác đang quảng cáo cho cái laban browser dở hơi đấy. Load chậm, thi thoảng bị crash , bàn phím hiện ra ngu xuẩn, che hết nội dung viết...
Em thấy Opera bản mới chạy khá mượt, load nhanh, giao diện sáng sủa văn minh.
hotam16588
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ongnooii cũng như bạn đang quảng cáo cho opera đấy thôi. Nhưng mình có chê cũng đâu có chê là ngu xuẩn dở hơi này nọ, thích cái nào xài cái đó thôi. Mà mình hiện tại cũng đâu còn xài Laban nữa. Duyệt web trên android tốt hơn chrome còn nhiều ứng dụng lắm.
@hotam16588
Đánh giá 1 ứng dụng web thì theo em mượn mà ko quan trọng lắm. E quan tâm về khả năng dựng trang hơn ....... hỗ trở chuẩn web mới hơn ......... Cái này các bác vào các trang chuyên test sẽ rõ.
Ngoài ra còn có rất nhiều tiện ích đi kèm.
Theo tiêu chí của em thì ko trình duyệt web nào qua mặt được các trình duyệt lớn như Chrome, Opera mobile, Firefox cả ........
p/s: Em đã cài rất nhiều trình duyệt, test rất kỹ và gỡ ra ko ít ...... kết lại vẫn là 3 ông trùm mà thôi ..... :v
Ko biết thế nào mà update xong vuốt cuộn trang giật kinh.
Chrome vẫn chưa mượt !
Hiện tại dã tháo chrome ra và dùng mặc định của ICS
Opera vừa up xong thì tới Chrome, thèn nào ngon hơn nhỉ, trước giờ mình toàn xài cái trình duyệt mặc định của Android JB

Gửi từ cục gạch JB 4.1.2 sử dụng Tapatalk 2 http://lectracadviet.blogspot.com
Làm sao để full?

Reczed

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019