Chú mèo máy Nybble với khả năng di chuyển linh hoạt và có thể gắn thêm module AI

Hassler
31/10/2018 2:15Phản hồi: 56
Chú mèo máy Nybble với khả năng di chuyển linh hoạt và có thể gắn thêm module AI
Việc bạn nuôi "hoàng thượng" hay boss ở trong nhà có thể gây khó chịu cho người thân hoặc những người xung quanh, hoặc đơn giản là khu chung cư của bạn không cho phép nuôi thì bạn có thể thử "nuôi" 1 em mèo máy có tên Nybble trong dự án Open Cat xem sao. Đây là 1 dự án ở trên trang Indiegogo đã qua giai đoạn hùn vốn với số tiền kêu gọi đã vượt quá 66 nghìn đô và chuẩn bị bước vào giai đoạn chuyển hàng đến cho khách hàng vào tháng 4/2019.

Chú mèo này có tên là Nybble được trang bị bộ vi điều khiển tương thích với bảng mạch xử lý chạy nền tảng Arduino để giúp chú cử động, chú còn có khả năng "muscle memory" để giúp di chuyển lòng vòng nữa. Còn nếu bạn muốn em nó thông minh hơn thì cũng có thể gắn thêm chip AI hoặc gắn luôn 1 bộ Raspberry Pi lên lưng để thực hiện các câu lệnh phức tạp hơn.

Nếu bạn thuộc diện mò mẫm và có thể cắt xén và lập trình thì bạn có thể tự làm ra 1 Nybble theo ý của mình bởi nhóm nghiên cứu cũng đã đưa toàn bộ hướng dẫn cách làm lên mạng, từ bảng chi tiết để cắt xén bằng máy cắt laser ra sao, đến làm bảng mạch như thế nào và cả bộ mã nguồn lập trình nữa. Tuy nhiên với người dùng thông thường thì việc bỏ ra 200$ để mua một bộ hoàn chỉnh về chơi là ngon nhất 😁.

Dưới đây là 1 vài hình ảnh và video demo của boss Nybble

Toàn bộ bộ lắp ráp để hoàn thiện Nybble và đoạn demo

Video giới thiệu Nybble

Tham khảo Indiegogo
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanh2468
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mèo không có túi ở bụng ?
kh0ngcan8994
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tưởng rơi cái đứng đc luôn hehe
Mieow~ :3
Nửa đêm con mèo này nó nhảy lên người khối ông bà ướt quần 😆)
không phải cho ăn. không đi bậy trong nhà. nói vui không biết chuột sợ không nữa
@vansanghd93 Tính năng này có thể lập trình, thấy chuột là chạy, không nó cắn đứt dây điện 😆)
@vansanghd93 100% là....sợ vì nó trang bị cảm biến chống va chạm cho nên thấy chuột là nó sẽ ....né. Heheheheheh
beboylqt
TÍCH CỰC
5 năm
@pond1597 Có vẻ 2 ông hiểu nhầm ý của người ta rồi, ý ông kia là không biết chuột có sợ con mèo này hay không? Chứ không phải con mèo này có biết sợ chuột không!
Km thêm bộ da là ngon.
Có thể tăng tỉ lệ là thành robot hỗ trợ công việc ngon lành
Đồ chơi con nít ứng dụng công nghệ AI
phần cơ khí thì mình làm đc còn lập trình thì mù tịt
convoi9999
TÍCH CỰC
5 năm
Nghĩ đến tương lai mèo máy Doremon ko xa
duckvy
TÍCH CỰC
5 năm
@convoi9999 Làm con mèo máy thì ko xa, nhưng làm đc cái túi như doreamon thì ko bao giờ có bác nhỉ? Loài người đã chế tạo được rất nhiều cái giống như một số bảo bối của doreamon, vậy mà ko sản xuất nổi đc một cái túi đựng đồ
Mèo thật nó đạp phát thì bay. Thật sự không hiểu người ta cố gắng làm robot kiểu humanoid với animaloid nhằm mục đích gì?
Nuôi mèo là để cho ăn, để sờ, để dọn c*t,... chứ đâu phải để làm đồ chơi.
ZeusFate
TÍCH CỰC
5 năm
@Yan20142297 Để từng bước làm ra robot thực sự có ích. Ông phải có bước chân đầu tiên rồi thích chạy nhảy gì cũng đc
@ZeusFate Ý mình là đâu nhất thiết phải có hình dạng giống con người và động vật. Mô phỏng cũng là một cách hay nhưng nên tách biệt một chút. Nghe từ "thú nuôi robot" nó dị dị sao ấy.
@Yan20142297 Tại vì phần khó nhất trong việc lập trình là dạy cho nó hiểu cách di chuyển mô phỏng theo tự nhiên bác ạ.
@Yan20142297 Cũng cần phải nói, các sinh vật sống là những cỗ máy hoàn hảo khi đã trải qua quá trình tiến hoá hàng triệu năm. Có lẽ đó là lý do họ thường mô phỏng động vật, cộng thêm sự gần gũi nữa.
vanthai91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khá giống hồi mình làm luận văn, mặc dù mình làm 6 chân chứ không phải 4 chân (mình đăng lại, hì hì):
@vanthai91 Hay quá...
NoSheeple
TÍCH CỰC
5 năm
@vanthai91 hay 😁
@vanthai91 bác làm 1 con giống phim thằng mỹ đen đó bắn nổ từa lưa
synthesis
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanthai91 Bac chia se cho minh cach lam duoc ko?
Ứng dụng Arduino????
duckvy
TÍCH CỰC
5 năm
@thucungcuatoi Đúng rồi. Arduino, một vài module, sever, khung sườn, pin... Cộng với code lập trình là cócon robot mèo chơi. Mình nghĩ nguyên bộ này cũng ko nhiều tiền đâu. Giỏi chỉ vài trăm $. Cái khó là lập trình thôi.
tiennhiemxd
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn nào làm thì tiện làm thêm mình 1 con
duckvy
TÍCH CỰC
5 năm
@tiennhiemxd Mình nghĩ VN mình nhiều bác thừa khả năng tự làm đc.
Biết lập trình mà không có kiến thức gì về điện hay vật lý (quên hết rồi) thì có làm được không nhở?
@alakazam1994 Vừa làm vừa tìm hiểu lại thôi 😃, nhưng chắc chắn phải biết vì nó liên quan đến mạch.
Mr.Xr
TÍCH CỰC
5 năm
thử tưởng tượng mõi 10000 em mèo này mỗi e 100 g thuốc nổ. bò vào thành phố hoặc, vào doanh trại quân đội thì biết thế nào rồi.
@Mr.Xr nghĩ xa vậy má 😆
@Mr.Xr Bọc được lớp da, trèo tường đc như mèo thật thì dám lắm bác ạ.
@Mr.Xr hehe làm mình nhớ tới tụi peguine mang thuốc nổ trong Batman Returns 😁
Mr.Xr
TÍCH CỰC
5 năm
@Hassler e nghĩ vui mà cơ mà nó mà thật thì cũng ghê ý chứ ạ
vidspider
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đến lúc người ta phủ thêm cho nó lớp lông nữa thêm AI vào thì lại thành doremon 😆
@vidspider Doreamon có lông sao?
@Ma Vương _ MT 6 cọng lông...mép đó 😆
@vidspider Túi thần kỳ thì còn khuya mới có nên doraemon chưa thành thực được đâu 😃))
duckvy
TÍCH CỰC
5 năm
Đam mê của mình trước đây, lắp ráp và lập trình arduino, tốn không biết bao nhiêu là tiền vào đó. Giờ bỏ hết rồi. Con mèo này làm sống lại niềm đam mê rồi. Dành tiền mua thôi.
@duckvy Hồi xưa để tiền đó rồi giờ mua con mèo phải khỏe hơn ko =))
duckvy
TÍCH CỰC
5 năm
@shininglife Hồi đó mà biết thì để dành tiền đó mua đc mấy con này luôn rồi. Thấy tiếc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019