Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chuẩn bị máy Mac của bạn để lên OS X Mountain Lion 10.8

Duy Luân
26/6/2012 16:20Phản hồi: 114
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bạn cho mình hỏi, mình dùng iMac 2011,giờ muốn lên SSD thì có đc ko?trong iMac có chỗ trống nào để giữ lại ổ hdd hiện tại và gắn thêm ssd ko vậy?
@Ng. Thành Trung Lên được SSD. Slot đặt ổ DVD vẫn dùng SATA nên nếu có can đảm mà quất SSD vào thay DVD thì cứ quất. Nếu muốn chắc chắn có thể kiểm tra lại: About this Mac > More info > Serial-ATA

Tức là vẫn có thể sử dụng tricks config như trên MBP thay ổ DVD bằng SSD.
Link tham khảo: http://forums.macrumors.com/showthread.php?t=1231336
Bài này là bạn bên MacRumors quất hẳn 2 ổ SSD để chạy RAID bạn nhìn sẽ thấy ở vị trí ổ DVD bị tháo đi không gian rất rộng. Ổ HDD 3.5" vẫn được giữ lại để lưu trữ dữ liệu.
Tháo lắp không phức tạp hơn MBP nhiều lắm nhưng có lẽ quan trọng nhất là cái màn hình. Mình nghĩ nếu không chắc tay và hay đập phá thì thôi đừng nghịch. Lởm khởm lại phải ra gặp mấy bác bên FPT hay Future World thì tốn kém đấy.
@G Seven Thanks bạn nhiều, nếu thay đc thì chắc mình sẽ đem ra FPT để thay chứ ko dám tự tay làm đâu, thấy trên youtube có video hướng dẫn 'mổ bụng' iMac nhưng khá là phức tạp, mình cũng ko đủ dụng cụ nữa.
@Ng. Thành Trung Nhầm lẫn gì rồi. Bên đó không hỗ trợ config theo tricks ngoại đạo vậy đâu. Bác có thay ổ 3.5" bằng ổ 3.5" khác thì họ giúp bác thay thôi. Chứ việc config "chơi bời" như trên thì phải tự làm, tự order đồ phụ kiện và dụng cụ rồi theo tips thôi.
Hơi phức tạp. Mỗi lần update em đều Fresh Install để đảm bảo hệ thống chạy nuột hơn chứ không cài update từ bản cũ lên. Nếu là backup thì em nghĩ tốt nhất boot vào DVD cài đặt (đối với máy nào còn chạy SL) hoặc boot vào RecoveryHD đối với những máy đang chạy Lion. Sau đó tạo một cái image từ phân vùng có chứa system. Nếu update lên thấy có vấn đề chưa hài lòng như phần mềm mình cần mà chưa chạy được thì dùng file image đã tạo restore lại về trạng thái cũ của máy. Giống như Ghost trên Windows vậy.
Ước gì mình có 1 cái để nâng cấp với anh với em cho vui. Nghoèo quá, chưa sắm đc 😔
pinoke
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy e Mac White Ram 4G, chip 2.4 Core 2 Dua, không biết nâng cấp lên chạy có chậm ko?

Bác nào có kinh nghiệm cho e xin tý kiến nhể😁
Em lên 10.8 gần cả tháng rồi , dùng rất ok :X
Tên chủ top giống tên mình quá. Mình tên Bùi Duy Luân
@MKids Bác là người đầu tiên em thấy trùng tên với em đó 😃
chuẩn bị đi thôi
quocviet84x
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài của bác hay và rất chi tiết, thanks 😃
oánh dấu bao h ra sẽ đọc 😁
Các anh tinhte ơi, cho em hỏi. Tài khoản trên appstore của em không có Creditcard or visa ( do em không có ). hiz. Vậy làm sao có thể mua OS X 10.8 đây. Giúp em với, cuối tháng 7 em về Đà Lạt luôn rồi, trên đấy chẳng biết xoay xở sao hết. Thanks!
@evident Về đây anh em mình cùng chiến.
@nghiadalat vậy là có apple fan's da lat ui, mung qua
thanks
buiductan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đang chuẩn bị đây.Mình dùng bản 10.7 thấy chán hơn 10.6 thấy mỗi cài touchpad là hơn thôi.Mấy thứ khác rất chậm chạp
các anh chị cho em hỏi, em mới mua MBP. Nó chỉ có 1 ổ 500 GB. Em đag băn khoăn không biết chia ổ thế nào cho hợp lý ạ. Em muốn hỏi:
1. Nếu chỉ dùng MAC thì nên chia làm mấy ổ và ntn ạ?
2/ nếu em muốn cài cả win thì nên chia thế nào ạ.
Em xin cảm ơn 😔
buiductan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@haidangxdt Thường thì mọi người chia làm 3 ổ.1 ổ cài mac 1 ổ cài win và một ổ dữ liệu chung giữa mac và win.Mình thì chia hai ổ thôi.Một ổ win một ổ cài mac và để dữ liệu
Twa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@haidangxdt Chỉ xài MAC thì để 1 ổ là hay nhất .... bạn thích backup thì chưa thêm 1 ổ cho Time Machine 😁
atro027
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết hưu ít quá
? chuyên gia Macbook Pro có lắp thêm được 1 thanh RAM 4G vào máy ko.
Nếu mua RAM 8G về thay vào, bỏ 4G đi thì phí lắm
_tien113
ĐẠI BÀNG
12 năm
chắc phải chờ soft tương thít hết rùi mới chuyển wa mountain lion wá...
chẳng biết phải chuẩn bị lên bản mới ko mà bản cũ tự nhiên 2,3 lỗi tùm lum. hơi chán rồi đây
@wildwildwind em cũng bị lỗi.
itunes qua nay vào ko dc. ko vào dc appstore. chẳng biết sao lun.
Chắc khi nào mình phải nâng thêm RAM thôi, 2G RAM mà chạy vẫn thấy chậm chậm với 10.7 chứ đừng nói đến 10.8 😔
đánh dấu chuẩn bị lên
Iu bài viết của bạn quá chừng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019