Chuẩn bị túi khẩn cấp đề phòng thiên tai, hoả hoạn

Nam Air
23/3/2018 11:31Phản hồi: 164
Chuẩn bị túi khẩn cấp đề phòng thiên tai, hoả hoạn
Có lẽ đa phần người Việt Nam may mắn, ít khi gặp phải các cảnh động đất, núi lửa, thiên tai hoả hoạn. Nhưng cũng vì ít khi đụng chuyện nên xảy ra các sự cố đáng tiếc thì lại lúng túng, chẳng biết phải làm gì, mang gì bỏ gì. Hôm nay vụ cháy ở Quận 8, đọc báo thấy nhiều người nằm ngồi la liệt, chẳng kịp mang theo gì bên mình để giúp vượt qua những lúc nguy cấp. Người Việt Nam cần phải tạo thói quen chuẩn bị túi khẩn cấp giúp để giúp họ chống chọi khó khăn trước mắt.

Việc chuẩn bị các dụng cụ khẩn cấp này là luôn luôn cần thiết, châm ngôn có câu là hãy luôn mong đợi những điều tốt đẹp nhất, nhưng hãy chuẩn bị cho những điều tồi tệ nhất, theo mình châm ngôn này đúng trong mọi trường hợp.

Vậy túi khẩn cấp là gì?

Nó là một cái ba lô, túi xách, giỏ hay gì đó, chứa những vật dụng thiết yếu nhất, đảm bảo cho bạn và gia đình bạn sống sót trong các trường hợp thiên tai, hoả hoạn, nói chung là những lúc khó khăn. Chiếc túi này phải được chuẩn bị từ trước, khi có sự cố chỉ xách nó và đi thôi, không mất thời gian chuẩn bị nữa, vì vài giây ngắn ngủi cũng có thể là vài giây lằn ranh giữa sự sống và cái chết.

Trong túi khẩn cấp cần có gì?

Mỗi người sẽ có những nhu cầu khác nhau, nên những vật dụng cụ thể cần có trong túi có thể khác nhau, nhưng có thể tóm gọn lại các nhóm đồ dùng như sau:

Ví dụ trên chỉ giúp bạn có thêm các khái niệm khi sự việc xảy ra cần mang theo gì mà thôi. Tuỳ vào nơi bạn ở, tuỳ vào khả năng thiên tai hoả hoạn nào xảy ra, bạn sẽ tuỳ biến cái túi khẩn cấp của gia đình mình như thế nào đó để nó vừa gọn gàng nhưng cũng đầy đủ nhất.

Hãy nhớ là chúng ta luôn mong điều tốt đẹp nhất, nhưng hãy chuẩn bị cho điều tồi tệ nhất.

Chúc tất cả anh em Tinh Tế được khoẻ mạnh, an toàn.
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thế túi đó khi hỏa hoạn mình làm dc những gì
cháy quá ko có đường chạy ra
heobu9999
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangtuna Mình nghĩ là có bạn nè, sau khi hoả hoạn hay thiên tai, các công trình đổ sập có thể chúng ta bị mắc kẹt vào một góc khuất nào đó, những thứ này giúp ta duy trì mạng sống đến khi được cứu, hay trong trường hợp như cháy chung cư ở Q8 thì nước tưới lên khăn giúp giảm nhiệt trong lúc di tản, mặt nạ phòng khí độc, dụng cụ đa năng giúp cắt dây, phá cửa kính, đèn giúp soi đường kết hợp với còi để kêu cứu hộ.
@NguyễnDuyĐạt Phức tạp quá. Nếu thành phố chỉ đem theo ít tiền là đủ vì đồ người ta bán không thiếu món gì còn ở quê thì không cần vì họ hàng nó mang tới. Chỉ ở nhà lô với chung cư thì nó hun như chuột có chuẩn bị cũng không thoát đừng sử sắm đủ thứ tốn tiền mà chật nhà. Vụ vừa rồi những người thoát chẳng ai chết cả mà cũng ko cần chuẩn bị gì. Bài học là bắt hết lãnh đạo công trình đi học phòng cháy và thực tập mỗi ngày 1 lần để cùng chung tay rút hết sợi dây huyền thoại.
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@y2kpro9999 Thiên tai đừng nói trước nhé! Có nhiều người cam chịu cố thủ trong nhà, ban công & chạy lên các tầng cao họ có cơ hội sống cao hơn.
y2kpro9999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lqphong77 Sự đề phòng, dụng cụ hỗ trợ ko bao giờ thừa... Ít nhất là với mình và với nhiều bạn ở đây. Tất nhiên dụng cụ phải đi kèm với đâu óc chứ ko phải mù quáng. Cho dù bạn cố thủ ở lại thì giữa người có túi hỗ trợ vs người ko túi thì ai có tỷ lệ sống cao hơn?
der_titan
TÍCH CỰC
6 năm
Ở nước ngoài gọi là Shit hits the fan bag thì phải!!

Tinh tế bỏ chức năng bấm vào phóng to hình!!! sh*****
duonganh1405
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Yo-so-lingkim dây paracord ở VN chịu lực đc bao nhiêu kg mà đòi cột ban công leo xuống =)))
@Yo-so-lingkim Tôi lạy má. Má bớt xem mấy chương trình truyền hình thực tế đi má. Cái dây đó mà dùng để leo cái gì. Dây đó buộc chơi chơi thôi chứ dùng sinh tồn được gì. Dây leo được kích thước của nó phải bằng cỡ ngón tay cái. Mà có dây mà không học khoá chân hay cách buộc dây thì lại như bà nào đó rớt từ tầng 12 xuống chết còn thê thảm hơn. Nên đi trải nghiệm nhiều hơn là ngồi một chỗ và xem các chương trình sinh tồn nhảm nhí.
@der_titan Mới biết chữ này, thanks bạn 😁
tr4n
TÍCH CỰC
6 năm
Thêm 1 góp ý: nhà nào hay trữ tiền mặt, đô la, nếu k có két sắt thì nên kiếm 1 cái bình giữ nhiệt nhét tiền vào. Nó cách nhiệt trong và ngoài, khó bị biến dạng nên bảo quản tiền rất tốt.
@tr4n Quote chủ thớt mà nhầm :p Ý tôi mua hết vàng có cháy vàng vẫn còn đó 😃
maihokza
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuongtao2016 Nhiệt độ cao quá vàng nó cũng tan chảy.
@maihokza Theo mình nghĩ nhiệt đám cháy như thế chưa đủ tan chảy đâu, mình từng coi người ta khò vàng rồi. Bình gas lớn + vòi khò mạnh nhiệt độ cao
minhthai1997
ĐẠI BÀNG
6 năm
@maihokza Nó chảy nhưng nó vẫn còn đó. Kim cương nóng quá thì biến thành than luôn 😃)
quocturtle
TÍCH CỰC
6 năm
Nói thật là bài này:
1. Viết ko ghi ra nguồn
2. Viết hoàn toàn ko có tâm
3. Bị Não

Thế tôi hỏi thẳng thế này, lúc cháy lo chạy hay lo ôm cái túi đấy. Cái túi đấy chẳng có nhẹ gì đâu. Nhà tôi nổ cầu dao một lần, chỉ trong 2s khói mù mịt, tầm nhìn đúng nghĩa <1m. Lúc đấy tôi đang tắm chỉ kịp vớ cái quần chạy mẹ nó ra ngoài sân chứ ở đó mà đòi ở chung cư lầu 1x,2x mà cầm cái túi đó chạy. Não à?

Ở chung cư cần thì trang bị cái mặt nạ phòng độc, mỗi người trong nhà 1 cái. Trong trường hợp có cháy thì mang mặt nạ vào để khỏi bị ngạt khói để chạy ra ngoài.
jing
CAO CẤP
6 năm
@nmquang Nhà giàu ở chung cư làm gì? Ở mẹ nhà mặt đất 2 tầng với vườn + hồ bơi có phải sướng ko
y2kpro9999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocturtle Có câu hỏi thế này: giữa một người có túi đó và một ng ko có túi đó, họ cùng ở vị trí cao như nhau khi có cháy tỷ lệ sống sót ai cao hơn? Việc nhận thức lọi ích túi đó tùy thuộc vào câu trả lời của bạn. Còn nếu suy nghĩ vì tiếc tiền đầu tư ko đáng thì miễn bàn
Leo12345
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocturtle Tôi tôi cái bòi. Không phải ai cũng đủ bình tĩnh lúc gấp gáp mà nhớ đến cái túi này, nhưng với người bình tĩnh thì nó cứu được nhiều người đó. Giống như việc ông nhớ để vớ cái quần mặc cũng như người ta nhớ mà vớ cái túi đó. Với ông thì che ch*m quan trọng, còn với người ta thì mạng sống với cứu người là quan trọng
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@quocturtle Nhà hay cúp điện, đèn pin hay để ngay cửa, cái túi đó hông lẽ bạn ko chạy ra khỏi nhà bằng cửa sao? để cái túi treo trên gần cái cửa là dc, đi qua vớ lấy cái túi mà xài ko ai nói bạn ngu đâu.
dạo này mấy game sinh tồn phát triển ác lắm cứ chơi nhiều là đcc 😃 thực hành luôn
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@mimi_emyeu bên Mỹ người ta chuẩn bị tới thảm họa zombie rồi, giờ VN mình le que chuẩn bị sinh tồn khi cháy, đúng là lạc hậu quá. Mai chắc cũng mua cái túi bộ đội nhét hết mấy thứ cần thiết vô để gần cửa ra vào để có cần thì lấy xài.
Túi này bọn tây hay gọi là Jump Bag, đại ý vớ lấy và nhảy ra khỏi cửa sổ luôn. Lời khuyên là nếu có chuẩn bị túi này thì đừng "mượn" tạm đồ trong túi vì kiểu gì cũng quên trả lại và lúc cần dùng là ko có đúng cái đồ đó
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@sskkb nhưng để lâu quá cũng phải lôi mấy thứ như đồ ăn thức uống ra thay thế chứ ko hết hạn 😁
1 cái dây dù thật dài và chắc là đủ
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@kiemphisongdao để treo cổ 😁
cuongkhanh19
ĐẠI BÀNG
6 năm
Được đấy. nhưng có vẻ hơi nhiều so với một cái túi
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@cuongkhanh19 cũng phải hơn cái vali du lịch chứ chẳng chơi, có điều hình trong bài cũng chỉ gợi ý thôi, mình phải lựa chọn đồ dùng phù hợp với bản thân, càng gọn càng tốt.
Cái này gọi là 1 dạng Survival Kit...
Cụ thể là B.O.B Bug Out Bag...
Bác nào muốn chuẩn bị lên mạng tìm hiểu, hay wiki là chuẩn nhất
Tui thuộc Survivalism hay 1 prepper nên mấy cái này cũng khá rành
Phần tối thiểu nên chuẩn bị là 1 mini survival kit, thuộc về EDC EveryDay Carry, ít nhất nên gồm: ví tiền, smartphone, bút, sổ, 1 dao đa năng, 1 đèn pin nhỏ, băng cá nhân y tế, quẹt lửa, thẻ thông tin cá nhân (tên, ngày sinh, số CMND, địa chỉ nhà, số dt người thân, nhóm máu, dị ứng gì...)
Cái này ko chỉ 1 nhóm cùng "sở thích" bị hoang tưởng về thảm họa bày ra làm màu mà cả các tổ chức chính phủ, quốc tế cũng kêu gọi chuẩn bị như WHO, FEMA (Mỹ), Red Cross (Hội chữ thập đỏ)...
Bác nào dân miền trung hay tây nam bộ hay ngập lụt thường xuyên cũng phải chuẩn bị!
Sự chuẩn bị của survivalism (chủ nghĩa sinh tồn) như 1 món bảo hiểm, bạn chưa biết giá trị của nó cho đến khi rủi ro xảy ra...
Lúc đó ai nhìn xa, lo xa thì sống sót, vượt qua, còn lại thì thương vong...
Tùy lựa chọn mỗi người thôi! Tính mạng người nào, người đó lo thôi! Ko ai ép ai dc hết!
Nhưng ít nhất phải có sự lựa chọn tối thiểu như trên!
Cuộc sống ko ai biết chữ NGỜ! Y như vụ cháy hồi sáng!
Trên mạng có bán dây đu thoát hiểm dành cho chung cư, search là thấy! 3-4 triệu!
Nếu dân biết chuẩn bị thì ko tới con số 13 đầy đau lòng đâu!
@MrDuc2010 Đừng nói lệch vấn đề 😃 mình đag nói đến vụ cháy này thôi! Klq gì đến các trường hợp khác, dùng thang dây khi chưa bh sử dụng là điều rất khó. Lại thêm việc hoảng loạn nên rất nhiều ng tranh nhau giành giật. Chính vì thế mình mới nói có thang dây sẽ làm số ca tử vong tăng lên. Còn cái túi sinh tồn kia trong trường hợp này? Ng sáng suốt sẽ chỉ mở cái túi và cầm theo khẩu trang đèn pin còi. Hoặc nhanh hơn thì chạy vào nhà wc thấm ướt khăn mặt và cầm theo 1 chai nước gần đó. Chứ vác theo cả cái túi to trong đó có nhiều vật dụng ko cần thiết để rồi vướng víu khi chen lấn xô đẩy thì thật là dại dột. Và quan trọng hơn, ở VN mình, kêu gọi mọi ng tham gia 1 khoá học tập trung cách phản ứng khi gặp tình huống khẩn cấp sẽ dễ dàng và thực tế hơn là kêu gọi ngta mua và cbi 1 cái túi sinh tồn như này. Đừng nghĩ chỉ mình bạn biết đến cái túi này quan trọng, nhưng như lâu nay vẫn chỉ thấy các cuộc diễn tập phòng chaý chữa cháy huấn luyện kỹ năng chứ có ai yêu cầu chuẩn bị túi này ko 😃 vì đơn giản là nó ko quá cần thiết trong trường hợp hoả hoạn này! Mọi thứ thiết yếu nhất đều có thể lấy từ xung quanh sẽ nhanh hơn là lục lọi trong 1 cái túi mà quanh năm chả bao h mở ra để biết cái gì nằm đâu. Và số lượng cũng k đủ cho tất cả ng thân.
@AZwarrior Có những điều mà kĩ năng ko thể làm được mà chỉ có công cụ mới làm được, 1 cách đơn giản; và ngược lại!
Công cụ và Kĩ năng là 2 cái chân, thiếu 1 trong 2 thì bạn là người chạy lò cò, ko đi thể đi xa được và dễ té sắp mặt!
Bác ko biết công thức của Sinh tồn à!
Sinh tồn (sống sót) = Bản thân (tự lo, là chính) + Bên ngoài (hỗ trợ, là phụ)
trong đó, Bản thân (tự lo) = Vật dụng (Gear) + Kĩ năng (Skill)
Còn tầm quan trọng của Vật dụng và Kĩ năng, cái nào hơn thì vẫn còn cãi vã rất nhiều!
Tùy trường hợp, 1 số trường hợp thì có Vật dụng nhưng ko có Kĩ năng thì cũng chết, có Kĩ năng mà ko có Vật dụng cũng chết!
Nói chung tốt nhất là chuẩn bị cả 2 và đừng dừng lại ở 1 thứ!
@AZwarrior Không đúng lắm!
Do ko có 1 dạng như Bug Out Bag như trên nên bây giờ những người sống sót có công thức Sinh tồn (Sống sót - Survive) như sau:
Sinh tồn (Sống sót - Survive) = Bên ngoài (Outside support) thôi
Phần Bản thân (tự lo - self help) = 0
Họ ko có thức ăn, nước uống, quần áo và hàng loạt nhu yếu phẩm khác!
Tất cả đều do bên ngoài cung cấp, hoàn toàn lệ thuộc từ bên ngoài! Nói chung là ko sao vì sống sót qua cháy chung cư giữa đô thị thì có người dân và chính quyề n người ta lo!
1 túi BOB cho thoát hiểm chung cư đâu chỉ dừng lại ở thang dây mà còn cả mặt nạ phòng độc, đèn pin, chai nước ko chỉ để uống mà còn tạt lên mặt, lên người chống nóng trong trường hợp hệ thống nước bị hỏng hay cũng nung thành nước sôi, 1 bộ dây thừng để đu xuống vì thang cuốn cũng chỉ ở 1 độ cao nào đó, cao hơn phải dùng dây thừng, bộ treo người và phanh hãm tốc dây thừng...
Còn diễn tập PCCC năn nỉ dân nó tham gia là tốt rồi, có dám đòi hỏi thêm đâu!
1 bộ vật dụng tăng xác suất sống sót của người sở hữu và người thân lên thôi! Bác ko chuẩn bị thì đó là sự lựa chọn của bác!
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@MrDuc2010 Tất cả đầu tiên phải ở ý thức đã bạn ah. Có ý thức chuẩn bị đồ sinh tồn sẽ phải tìm hiểu công dụng. Có ý thức là mình có thể chết thì mới tìm hiểu sinh tồn,... Ở Việt Nam mình các nhà thầu xây dựng đang tuyên truyền rất tốt cho dân mình vụ ở chung cư có thể bị cháy và die.
mrpham2589
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ có loại balo ngoại cỡ nào phù hợp làm cái túi này không nhỉ
@mrpham2589 Ông kiếm cái palo khoảng hơn 15' là được nhưng tùy nhu cầu thực tế về món đồ bạn bỏ vào mà có thể lớn nhỏ khác nhau.
@mrpham2589 camel ,the north face ,tusk .tìm loại 60l tha hồ đựng ,nhưng nên chuẩn bị 2túi :1cái cơ động ,1cái full để trên xe
túi này dành cho thiên tai chứ ko phải hỏa hoạn, viết bài thì nên dùng não.
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@ho xuan phu Phòng bệnh hơn chữa bệnh, lấy dc hay ko do bạn biết cách sắp xếp ở đâu thuận lợi nhất để lấy, bỏ vào túi kiểu như thế nào để lấy cho nhanh, túi cấp cứu cũng như bình chữa cháy lúc cần là dùng đến nên để chỗ thông thoát thích hợp mò là thấy.
Lửa nó cũng có thơi gian nó cháy chứ đâu phải như bom đạn nổ cái oành là chết đâu mà kịp hay ko kịp, thay vì bị động ngộp chết vì khói thì túi cấp cứu trang bị khẩu trang nước đèn pin mắt kính giúp bạn sống sót thêm vài phút để tìm được đường tránh nạn tự cứu sống bản thân thì tốt hơn là ko có.
lần sau nhớ lắp não trước khi bình luận gì đó, ko thì bị chửi là ngu mà nguy hiểm.
@hoanlkpr tài sản của cư dân có trên dưới cả tỷ nhưng ko sắm nổi cái này đáng trách
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@tienthanht919 ko phải ko sắm nỗi, nhưng nghĩ chưa tới , mai mốt có ở chung cư thì trc tiên tui khảo sát tầng hầm vs lối thoát hiểm có thông nhau ko mới dám ở , cửa thoát hiểm bên ngoài chung cư càng tốt thoáng khí dễ chạy ra.
@hoanlkpr toàn mua lúc nó chưa xây và éo đc đặt chân vào cứ mua sản sản
Cái này đúng là mua 10 năm dùng 1 lần nè 😁
Mình thấy bạn có vài món hơi bị dư ra không cần thiết nhiều. Trong những món mình đem theo nhớ bỏ vô cái visa nếu nhà nào có điều kiện, không visa debit cũng được phí không bao nhiêu nhưng tiện dụng. À cần 1 điện thoại hàng bao đập đá là tốt cho nó bền để liên lạc ( nhớ để sim trả sau tránh không có tiền lúc liên lạc )

Mình thấy có bạn tại mỹ có làm clip này rồi :

Nếu mình có sai điều gì anh em vui lòng bỏ qua cho.
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy151188 Hình như có 1 khẩu GLock? :v
An Meo Meo
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình thấy nên mua cả 1 cái dù để nhảy, có điều ở Việt Nam đường điện hơi nhiều, sợ vướng 😔
@An Meo Meo Dính dây điện là khét luôn kkk
Trinh_hai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@An Meo Meo Bạn có nghĩ đến việc bạn tiếp đất trước khi dù bung ra không?
flanker
ĐẠI BÀNG
6 năm
@An Meo Meo độ cao dưới 90m dù ko bung dc nhé. 90m là phải trên tầng 30 đó. Với lại nhảy trong đô thị, lại chưa dc huấn luyện bao giờ thì chết chắc. Phí cái dù đi 😁
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@An Meo Meo Tôi thấy túi khí khả quan hơn, kiểu túi khí ốp toàn thân giống như bọc bóng bay hơi quanh người ấy, nhảu thoải mái tầng 1 hay tầng 30 xuống đất cũng không để ý, cái này hay hơn dù nhiều, không sợ dây điện, chỉ cần vật liệu làm túi bền và nhiều lớp là được.
@Ethanol Người nhà gôm cũng tiện khỏi đi kiếm lụm ráp lại.
johnny8384
TÍCH CỰC
6 năm
Nói chung là: quân tử phòng thân, tiểu nhân phòng bị! Có chuẩn bị thì vưỡn tốt hơn là ko!
vậy thì phụ nữ có lợi thế lớn nhé...áo ngực giúp ngăn cản hít phải khói độc từ đám cháy

P/S các anh nên sắm một cái mang theo bênh mình phòng khi bị khói độc ở văn phòng, cao ôc, hay chung cư :p😁
@J_Android Lúc ngủ thì nam hay nữ gì cũng trần như nhau thôi :D
cũng nên tham khảo, mình chỉ nghỉ cần mấy món trong túi : búa, đèn pin, toolkit đa năng Thuỵ Sĩ, chìa khoá dự phòng tất cả các phòng,cổng trong nhà. thoát ra khỏi khu vực nguy hiểm trước. Sau đó tính việc sinh tồn sau😔
Nếu mình ở trung cư thì sẽ mua thêm dây thừng hoặc thang dây
metronome
TÍCH CỰC
6 năm
ở vn công tác PCCC, cứu hộ rất kém nên bà con ở chung cư cần chuẩn bị những việc như sau
- Mua bảo hiểm, viết sẵn di chúc
- Tự trang bị vật dụng cứu hộ như đèn khẩn cấp, đèn pin chiếu sáng cầm tay, mặt nạ chống độc, quần áo , giày, găng tay chống nóng, dù nhảy, dây leo núi, búa rìu loại lớn....
- Học các kỹ năng cứu hộ , sơ cứu hổ trợ thành viên gia đình và cộng đồng.
@metronome Toàn dân tham gia học khóa báo động A2 bác nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019