Chuẩn Wifi 802.11n chính thức được phê chuẩn sau 7 năm.

sonlazio
12/9/2009 2:21Phản hồi: 29
Chuẩn Wifi 802.11n chính thức được phê chuẩn sau 7 năm.
Sau 7 năm phát triển thì hôm nay IEEE đã chính thức chấp thuận chuẩn wifi 802.11n . Chuẩn n chính thức sẽ thay thế cho bản draft n mà chúng ta sử dụng từ năm 2006 đến nay, điều này cũng đồng nghĩa với tất cả các thiết bị hỗ trợ 802.11n được nhận chứng chỉ này sẽ phải hoạt động hoàn toàn tốt với nhau.

Từ giờ bạn sẽ thấy logo này

chứ không phài logo này nữa.

802.11n bắt đầu phát triển từ năm 2002 nhưng bị chậm trễ do 2 đối thủ cạnh tranh Broadcom và Atheros sử dụng các công nghệ khác nhau và cả 2 đều từ chối ngồi lại với nhau để tìm hướng đi chung cho vấn đề này. Ngay sau khi việc này được giải quyết, IEEE đã đồng ý sẽ cấp một chứng chỉ công nhận các thiết bị đạt chuẩn Draft N 2.0 vào tháng 3-2007 với lời hứa sẽ được nâng cấp lên bản chính thức khi nó ra đời. Có nghĩa là sẽ không có một sự thay đổi nào lớn giữa 802.11n Draft 2.0 với 802.11n chính thức và bạn hoàn toàn có thể yên tâm sử dụng các thiết bị hiện nay của mình.

Wifi chuẩn n được xây dựng dựa trên các chuẩn cũ bằng cách thêm vào những công nghệ mới giúp cho việc truyền tải dữ liệu và mở rộng vù phủ sóng. Trong đó nổi bật là công nghệ MIMO (Multiple-Input Multiple-Out), dữ liệu ra vào bộ phát không còn dùng 1 kênh như các chuẩn cũ mà dùng nhiều kênh. Điều này không chỉ giúp cho tăng tốc độ trao đổi dữ liệu mà còn hạn chế tối ta sự tắc nghẽn băng thông. Cùng với một số công nghệ khác được thêm vào thì trong điều kiện lý tưởng wifi n có thể đạt mức 600 Mbit/giây so với 54 Mbit/giây và vùng nhận/phát sóng lên đến 70/250m so với 38/140m hiện tại.

Nguồn: Electronista
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ơn trời =)) nhưng bao h mới đại trà đc đây ta 😔
vậy cái draft mình đang sài với cái chính thức này chắc là không có gì khác nhau về khả năng bắt sóng chứ ?
Chắc chắn là N draft hiện nay và N chính thức sẽ có sự khác biệt, bởi N nháp bây giờ vẫn không cho thấy sự nổi trội hơn so với G, bắt/phát sóng vẫn yếu và chập chờn.
Cũng dễ hiểu bởi những sản phẩm được phát triển trên khung "chuẩn mực nháp" thì làm sao chất lượng tốt như chính thức được 😃
bác nào cho em biết sự khác nhau của chuẩn N từ 2 thằng Atheros và Broadcom ko ạ? thanks... " tò mò tí "😁
Vấn đề này mù tịt quá,có bác nào có thể giảng giải chi tiết và dễ hiểu ko? Tò mò quá :p Và chất lượng Wifi ở VN ta có thay đổi j` nhờ tin tức này ko? Em chưa lắp Wifi ở nhà nên chưa bao h tìm hiểu vấn đề này ^^!
cuhung
ĐẠI BÀNG
15 năm
Không thay đổi gì đáng kể cả bạn ah, chuẩn wifi 802.11n đã có mấy năm nay rùi nhưng là thử nghiệm thì nay được chính thức.
Sẳn đây hỏi các bác 1 câu, wifi MiMo là gì?
Đã thêm phần giải thích bên trên. Bạn có thể tham khảo thêm.

Chuẩn N này chính quy là việc làm cực kỳ quan trọng cho các kết nối không dây sau này. Chúng ta sẽ không chỉ đơn giản là dùng máy tính để kết nối wifi nữa mà còn có điện thoại, máy nghe nhạc cá nhân... và nặng hơn là TV, hệ thống giải trí gia đình kết nối với nhau... nó đòi hỏi phải có băng thông thật tốt và phủ sóng thật rộng.
pphuc96
TÍCH CỰC
15 năm
phải chờ dong N chuẩn ra xem sao mới đc chứ hiện tại vẫn bình thường
Chuẩn này rất cần thiết cho thiết bị công nghệ dân dụng trong tương lai
thì bàn chính thức cũng như bản drap thôi.chỉ khác là nó dc công nhận chính thức bằng văn bản.và tất nhiên khi bản chính thức dc chấp nhận thì người ta phải cải tiến nó thêm.và những thiết bị thu sóng chuẩn N cũ vẫn bắt dc sóng of những thiết bị phát wifi chuẩn N mới này-vì cùng chuẩn nhưng sẻ nhanh hơn chuẩn N cũ vì con wifi dc tích hợp công nghệ mới of chuẩn mới..
bit701
ĐẠI BÀNG
15 năm
Code:
Cùng với một số công nghệ khác được thêm vào thì trong điều kiện lý tưởng wifi n có thể đạt mức 600 Mbit/giây so với 54 Mbit/giây và vùng nhận/phát sóng lên đến 70/250m so với 38/140m hiện tại.
Câu này viết sai, chuẩn N trong điều kiện bình thường là 108 Mbps chứ ko phải 54 Mbps (54 Mbps là chuẩn G)
Dogmatix
TÍCH CỰC
15 năm
Bạn đã hiểu sai ý của người viết bài 😃
1. Chuẩn G có 2 tốc độ khác nhau bác: 54 MB và 108 MB.
2. Còn chuẩn N thì 300 MB, nhưng mà cho nó hỗ trợ lên 1GB cũng thế thôi 😁, ISP vẫn chuối như mọi ngày, cáp quang quảng cáo đại trà = chất lượng hỡi ơi.
3. LAN thì cứ CAT5 tốc độ 100MB chuẩn không cần chỉnh.
4. Wifi dành cho laptop,mobile, để khỏi dây nhợ ứng dụng web,email, chứ gói data lớn có dùng chuẩn N thì cũng chít tươi.

==> Wifi tốc độ càng cao cũng sẽ không ổn định = dây
cakeohieu
TÍCH CỰC
15 năm
lại phải thay đổi công nghệ nữa 😔 nhưng nó là công nghệ cho tương lai 😁. hy vọng nó sẽ phổ biến vào năm sau -> giá rẻ hé hé
ngocquoc87
ĐẠI BÀNG
15 năm
quả là cuộc cách mạng khi chuẩn N được chính thức ra mắt, kô bít VN khi nào mới có chuẩn này được ta. Hi vọng trong tương lai kô xa sẽ có và lúc đó tốc độ được cải thiện đáng kể giúp cho việc truyền tải dữ liệu nhanh hơn chứ kô ì ạch như bi h...
Nhưng đó chỉ là tốc độ trong LAN thôi nhé 2 bác, còn tốc độ đi ra quốc tế thì sao đạt tốc độ thế này được, mèo vẫn hoàn mèo thôi.

Còn trong LAN thì đã có cáp quan, nic 1000 MB rồi :D.

Chuẩn G 54 MB cũng là đủ rồi, chỉ cần có thiết bị phát sóng hộ trợ giao diện rộng thì mới tốt, càng xa càng tốt, nhưng giá thì trên trời.
Mer_S66_AMG
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác nói em chả hiểu gì cả, G 54MB là cái gì ạ? còn nic 1000MB nữa
Bác giải thích thêm được ko ạ?
vậy chừng nào thì Tinh Tế cafe nâng cấp cái rounter của mình lên chuẩn N ?
Hiện cà phê tinh tế đang dùng N rác (draft). Sẽ nâng cấp sớm thôi
thế bay giờ cái card atheros draft N của em vứt đi hả các bác
Vứt thì cũng chẳng vứt chi 😁 ,nhưng rõ gàng là không dùng hết công suất bác 😃
1. 54 MB là tốc độ của chuẩn wireless G đó em.

2. 1000 MB thường gọi là 1GB, nhưng xét cho đúng theo hệ nhị phân của tin học theo cơ số 2 là 1024 MB = 1GB " là tốc dộ của card mạng 1GB đó em.

3. NIC dân network thường gọi, NIC = Networking interface card = Card mạng dân Network Security nói thế.

1. Router có nâng lên cỡ nào đi chăng nữa thì cũng chẳng ăn thua đâu bạn.
2. Vì muốn server nhanh hơn, đòi hỏi yếu tố, phần cứng máy chủ, bandwidth nữa và database dùng SQL hay Oracle, đa số giờ source code cho web toàn mua lại của 1 hãng thứ 3 nên dùng SQL là chính. Còn Oracle thì dùng cho CSDL cực lớn dành cho ngân hàng, quân sự về tính bật cao và mềm dẻo hơn.
Mer_S66_AMG
ĐẠI BÀNG
15 năm
Anh nói thế này thì em cũng chịu anh đấy.
Anh sai chỗ nào em có thể sữa mà, luôn luôn lắng nghe và luôn luôn biết cách sữa chữa cái sai.😃
danh9148
ĐẠI BÀNG
15 năm
Hy vọng mọi chuyện suôn sẻ, sẽ rất tốt cho tương lai
soibang
ĐẠI BÀNG
15 năm
thât là khủng ........................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế