Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chức năng tối ưu chất lượng âm thanh trên HTC U Play: vì mỗi cá nhân đều là một "U" duy nhất

ND Minh Đức
13/3/2017 9:40Phản hồi: 106
Chức năng tối ưu chất lượng âm thanh trên HTC U Play: vì mỗi cá nhân đều là một "U" duy nhất
Tự động “lập bản đồ” cấu trúc tai của từng người dùng và công nghệ điều chỉnh âm thanh đáp ứng môi trường xung quanh là những chức năng khá hấp dẫn mà HTC trang bị cho mẫu máy HTC U Play, góp phần đưa trải nghiệm âm thanh trên chiếc máy này trở nên thú vị hơn và kỳ thực, những chức năng đó hoàn toàn có thể bù đắp lại những bất tiện của việc loại bỏ cổng 3.5mm đưa tới.

Tương tự như iPhone 7, HTC U Play cũng được loại bỏ hoàn toàn cổng âm thanh “truyền thống” 3.5mm và tất nhiên, điều này sẽ đưa tới một số khó khăn nhất định trong quá trình sử dụng. Đầu tiên có lẽ là những chiếc tai truyền thống của anh em sẽ không thể cắm trực tiếp vào HTC U được nữa. Máy cũng không đi kèm với adapter chuyển từ USB-C qua 3.5mm cái mà thay vào đó, chúng ta chỉ còn cách sử dụng tai nghe đi kèm theo máy mà họ gọi là USonics.

Ngay khi cắm USonics vào máy, một màn hình tiến trình cài đặt sẽ hiện ra để “phân tích” cấu trúc tai người dùng. Quá trình diễn ra chỉ mất vài giây, trong đó một âm thanh phát lên và máy sẽ cho ra kết quả profile tai của người từng người dùng. Sau khi cài đặt hoàn tất một màn hình "đáp tuyến” hiện ra, chúng ta sẽ được đưa tới một giao diện phát nhạc mẫu với, bật tắt EQ và thấy thay đổi là khá đáng chú ý. Sau khi tinh chỉnh xong thì các âm có xu hướng được làm đầy đặn hơn, đặc biệt là ở phần bass và mid cho cảm giác khá là ấn tượng.

Hiện chúng ta vẫn chưa hiểu được chính xác làm thế nào HTC có thể xác định được cấu trúc tai người chỉ bằng một bài nhạc kéo dài vài giây. Dự đoán rằng ngay trên tai USonics sẽ có một chip xử lý hoạt động tương tự như một bộ “EQ nhạc phần cứng”, phối hợp cùng với một con chip thông minh nào đó với khả năng phát nhạc ra và nhận về phản hồi để xác định cấu trúc tai người dùng, từ đó đưa ra một hướng đi âm thanh thích hợp. Nếu đúng thế thì công nghệ này cũng từng được xuất hiện ở một số mẫu tai nghe của AKG. Mình đã thử với mình và 3 người nữa, kết quả tinh chỉnh cho ra đều khác nhau khá xa.

Điểm thứ 2 mà mình muốn đề cập tới ở đây chính là chức năng nhận diện âm thanh môi trường xung quanh để điều chỉnh âm thanh phát ra bên trong máy. Mình có dùng thử ở một số môi trường khác nhau, đang ở quán cà phê Tinhte vào buổi trưa vốn khá ồn, khi đi vào trong văn phòng và khi ở nhà. Hiệu quả có thể thấy được là khá rõ ràng. Đặc biệt khi mình đang ngồi ở ngoài, âm lượng nhạc khoảng 60%, giọng nói của những em gái ngồi đối diện lẫn tiếng ồn từ máy xay cà phê, tiếng cười nói,… được loại bỏ khá hiệu quả. Khá đã.

Về chất âm tổng thể, âm của tai USonics tương đối cân bằng, chi tiết khá, tuy nhiên dưới góc độ nào đó vẫn hơi mảnh. Trọng lượng tai khá nhẹ nhàng, cảm giác đeo tương đối dễ chịu nhưng hoàn thiện thì theo mình là hơi kém so với mẫu tai nghe kèm theo máy Quadbeats của các máy LG vốn được nhiều anh em đánh giá cao. Nói đi cũng phải nói lại, kỳ thực với những gì đã thể hiện được, thì chiếc tai nghe USonics cùng HTC U Play vẫn là mẫu điện thoại cùng tai nghe kèm theo máy hiếm hoi đầu tư một cách nghiêm túc, cá nhân hóa đến từng người dùng - for U.
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HPSS
TÍCH CỰC
7 năm
Ngồi mòn đít ở Nội Bài làm thủ tục cho khách đến hôm qua mới được sờ vào con Bờ Phôn đầu tiên. Vẫn chưa thấy em 10 nào. Không biết khi nào mới được sờ vào em này 😁
hoainam202
ĐẠI BÀNG
7 năm
....nhưng em yêu sony cơ
ANHLE479
TÍCH CỰC
7 năm
Có thể nói HTC U là một sản phẩm nâng cấp của.......LG V20
Nâng cấp về giá và độ bóng của vỏ
marilonluu
TÍCH CỰC
7 năm
@ANHLE479 2 con chả có gì liên quan
ANHLE479
TÍCH CỰC
7 năm
@marilonluu Màn hình phụ và Dac đó bác 😃
marilonluu
TÍCH CỰC
7 năm
@ANHLE479 U play có màn hình phụ ? U play có DAC ?
boom sound đã hay rồi.cái U này chắc còn hay hơn
Thế tức nghĩa không dùng cái tai đó thì tính năng này hoàn toàn vô dụng
thamlenhu
TÍCH CỰC
7 năm
Mỗi người đều có 1 chữ U.
Với đàn ông thì C...
Phụ nữ thì M...
Mien Que
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thamlenhu PHải đăng nhập để like cho bác
Nó bán dc bao nhiu em r nhỷ. Người dùng bt chắc k thấy dc su khac biet dau nhỷ
nierec
TÍCH CỰC
7 năm
HTC đi tự làm khó mình khi bỏ jack 3.5
Cũng vừa đặt mua Bose Q35 để đú theo phong trào tai nghe Bluetooth .
Cũng thú vị nhỉ nhưng mà sao e nó "cao quá" 😔
U gì thì u chứ cái tai nghe đi kèm máy chả con nào ra hồn. Mấy cái tai QB cùi bắp mà nhiều người thần thánh quá.
Mà giờ ae nên chuyển qua tai bluetooth cho nó tiện lợi.
@Căm Ghét Cơm Sườn bluetooth làm gì dùng khó chịu , lúc cần nghe thì lại hết pin . lúc sạc lo pin thì lại chả có hứng mà nghe nhạc nói chung sài dây vẫn ngon
phacziu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chẳng biết cầu cứu ở đau. Đành liều trong này vậy. o_Oo_Oo_Oo_O
Ai dùng ss s7 egde cho e hỏi cái ạ
phacziu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@namkhánh260415
Nhưng mà mấy thằng bạn mình cũng dùng android mà vẫn cập nhật đc vản mới =((
lovepsi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phacziu 4.0.3 nhé b
phacziu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@coco_chacha
Sao máy này của mình nó vẫn cứ ở 3.7.6 thế nhỉ. o_Oo_Oo_Oo_Oo_Oo_Oo_O khó chịu quá
poorman_198x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trungakira3 Máy bác đang 7.0 à. Youtube có nháy đèn led ko. E đang 7.0. Kiểm tra lại hết theo cách của bác mà vẫn ko đc. Mà báo sms hay cuộc gọi nhỡ, zalo, fb... vẫn nháy. Chỉ mỗi thằng youtube này lại ko.. hết cách rùi.
Mặt sau tưởng con cái nhà anh sam. Bỏ boomsound dùng usonic lần này chắc thần thánh tai trâu tai bò cũng nghe đc đây
HTC nên đổi tên cho con này là HTC Uber đảm bảo cháy hàng... km đi xe Uber nội thành miễn phí luôn cho a e... kkk
chống ồn chủ động chứ j đâu mà quá lên vậy
mấy con wm của sony 2,3 củ nó có lâu roài
Cái gì chứ âm thanh trên dt HTC luôn ngon.
làm mấy cái tào lao này ko tăng doanh số được đâu . cứ nhìn bóomsum, là biết, nên tập chung vào mấy cái cốt lỗi như máy đẹp,màn hình đẹp,camera đẹp,pin châu là ng dùng yêu rồi.
@nguyenmanh287 Như htx 10 ý à bác
Những người mà phân biệt được những thứ này thì quá ít . Nếu chỉ vì mấy cái tính năng ko quá quan trọng này mà HTC nâng quá cao giá bán thì có lẽ HTC đã đi chệch hướng rồi .
@uthalinh thực ra là do bác cố tình không để ý thôi....chứ theo như em thấy, một khi bác đã đeo và nghe các tai nghe hay, đắt tiền, sau đó bác quay lại nghe tai bình dân.....sẽ không cảm thấy hay được đâu 😁
bác mod chủ thread này lúc nào cũng dùng rất nhiều từ "khá"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019