Chúng ta mất thêm 10 triệu khi mua Macbook

chuongbeats
22/8/2009 4:47Phản hồi: 398
Tôi vừa thấy có một topic khá hay trên box này, có tên là "Chúng ta trả thêm 10 triệu cho cái gì vậy nhỉ....?" http://www.tinhte.com/forum/t260188/ . Tôi thấy chủ topic nói rất đúng vì tôi cũng đang sử dụng macbook pro và khá hạnh phúc với nó. Tuy vậy để có cái nhìn nhiều chiều về một vấn đề, để giải stress cho anh em và cũng góp phần tư vấn cho anh em trước khi mua máy tính của Apple, tôi mạo muội lập thêm topic "Chúng ta mất thêm 10 triệu khi mua Macbook". Tất nhiên, cái tiêu đề giật gân đó chỉ có ý nghĩa vui vẻ "câu khách" là chính, nhưng cũng thể hiện một cái nhìn ở một góc độ khác dành cho sản phẩm Macbook của Apple. Sau đây tôi sẽ kể cho các bạn nghe câu chuyện tôi đã "mất" thêm 10 triệu khi mua Macbook như thế nào.

1/ Tôi đã mất 1tr cho màn hình gương của Macbook:
Vâng, đau buồn thế đấy các bạn ạ! Màn hình LED của Macbook cho màu sắc đẹp tuyệt, nhưng đấy là ở trong nhà. Cái màn hình gương của con macbook pro của tôi lại là nỗi bất hạnh khi tôi ngồi ở những nơi có ánh sáng mạnh khi ở ngoài trời hoặc đối diện cửa sổ. Nhìn màn LED máy Sony Vaio mà vợ tôi đang dùng, sáng nét ngay từ trong tối ra đế ngoài trời, tôi không khỏi ghen tị. Muốn khắc phục, lại phải nâng cấp lên Macbook pro 17 inch có màn anti-glare hoặc mua 1 tấm chống chói vài chục $. Thế là gương lại thành không gương, mèo lại hoàn mèo!

2/ Tôi mất thêm 1tr cho cái cổng Mini Display của Macbook Pro:
Vâng, đấy là sáng tạo của Apple thật đấy, nhưng các bác cứ xem ngoài thì trường đã có bao nhiêu thiết bị hỗ trợ cổng Display port của Apple. Tôi hay trình chiếu slide show, thế là lại phải mua thêm cái adapter chuyển sang VGA hoặc DVI, mất toi mất từ 30-50 USD, lại phải lằng nhằng xách theo, lắp đặt nữa chứ! Thà mất 1 tr để được cổng xuất VGA còn hơi là làm bạn với thằng công nghệ mới mẻ mà chưa biết bao giờ mới được sử dụng này.

3/ Tôi mất thêm 500k cho cái sự thiếu sót các cổng giao tiếp của Macbook:
Máy của tôi có mỗi 2 cổng USB, trong khi ấy chuột dùng 1 cái, ổ HD gắn ngoài 1 cái, thế là hết! Mỗi lần gắn thêm thiết bị vào (USB, đế tản nhiệt, other devices...) thì tôi chỉ biết ngậm ngùi hoặc tháo chuột, hoặc tháo ổ cứng gắn ngoài. Nếu muốn khắc phục, lại phải mua 1 cái USB hub, mỗi lần dùng lại phải mang đi, tháo ra tháo vào thật bất tiện. Đấy là chưa kể đến việc Apple "ép" người ta phải dùng mic ngoài của Macbook, hoặc dùng các loại tai nghe của Apple có tích hợp đường Line - in và Line- out vào 1 lỗ cắm. Nếu bạn không hài lòng với mic gắn ngoài tích hợp, chỉ còn cách mua 1 cái microphone USB thì mới dùng được, hoặc phải dùng kiểu mic gắn tai nghe như của Iphone. Thật là phiền phức.

4/ Tôi mất thêm 1tr vì bàn phím của Macbook:
Vâng, bàn phím của Macbook đẹp thật, lại có cả phát sáng trong đêm tối nữa! Nhưng những khe để ánh sáng chui qua lại rất dễ để bụi, nước và các chất bẩn chui vào làm hỏng bàn phím. Tôi đành cắn răng mua thêm 1 tấm che bàn phím của Moshi, dùng một thời gian đã thấy nhão ra, lại sắp phải thay cái mới. Cứ tình hình này chắc phải mua dăm bảy chiếc về dùng dần, tốn vài triệu chứ không đùa.

5/ Tôi tốn thêm mất 2tr để nâng cấp Ram và ổ cứng:
Thực ra nói vậy cho vui, vì máy tính của tôi đã có sẵn 4G Ram và 250G ổ cứng. Nhưng các dòng Mac thấp hơn, kể cả Macbook pro thì chỉ đi kèm 2G Ram và 160G ổ cứng - chỉ tương đương với 1 laptop thuộc dạng rẻ tiền. Với các ứng dụng ngốn Ram như uống nước, và thời đại của phim HD thì việc nâng cấp lên ít nhất 4G Ram và 320G (hoặc 500G - hoặc thậm chí hơn) ổ cứng sẽ tiêu tốn của bạn ít nhất là 2tr. Thế thì cũng là khoản chi lớn chứ không đùa.

6/ Tôi tốn thêm 1tr để mua các thứ "trang hoàng" cho em Macbook của tôi:
Vâng, với các em laptop khác thì cứ ra ngoài cửa hàng là bạn có thể mua ngay được các đồ dùng cho máy tính từ thượng vàng hạ cám. Còn Macbook ư? Chẳng nhẽ vác 1 cái máy Macbook "xành điệu" ra ngoài đường mà lại dùng đồ dởm, người ta cười cho chết! Thế là bao anti-shock thửa riêng cho Macbook, tấm dán Moshi, chuột Bluetooth trắng nõn nà... , cắn răng mua tính ra không dưới 1tr.

7/ Tôi lại phải chi thêm 1tr cho việc cài HĐH Windows thêm vào: Tôi nói đùa vậy, chứ ở VN có mấy khi anh em mình trả tiền bản quyền phần mềm đâu! Thực tế là, một trong những lí do tôi không ngần ngại bỏ tiền ra mua Macbook là khả năng cài tốt HĐH Windows. Không ai phủ nhận vẻ đẹp hào nhoáng của Mac OS, cùng sự thân thiện dễ dùng cũng như sự an toàn của nó. Nhưng xét về khía cạnh phần mềm, thì Mac còn phải có một khoảng thời gian dài mới bắt kịp được Windows về mức độ phổ biến và tính năng (tôi không nói tới những phần mềm Mac có từ lâu như Photoshop hay Office...). Về nhu cầu tôi cũng cần sử dụng những phần mềm trên Windows có mà Mac OS chưa có. Nếu mua laptop, thường máy đã cài sẵn HĐH Windows, còn nếu dùng Macbook cài thêm Windows, lại phải mua thêm VMware hoặc Parallel (nếu ko dùng BootCamp) và Windows XP hoặc Vista (sắp tới là Win 7). Nếu không xài "vừng lạc", thì lại mất thêm vài trăm USD cho vụ phần mềm này, cũng chả rẻ đâu!

Kết luận: có lẽ cái việc ngồi đếm 5 triệu hay 10 triệu chỉ là cho vui, vì những câu chuyện trên tôi cũng thêm phần mắm muối cho kịch tính. Ngay cả việc so sánh PC với Mac thì sẽ chẳng bao giờ kết thúc, vì mỗi cái có điểm mạnh riêng, mỗi người có một sở thích riêng. Tuy vậy, tôi xin kể vài câu chuyện có thật liên quan - hoặc chẳng mấy liên quan đến cái máy tính Macbook, hy vọng sẽ giúp bạn phần nào trong quyết định mua máy tính của Apple.

Tôi đi học bên này, ở cùng phòng với 1 cậu cũng làm nghiên cứu sinh như tôi. Ngày đầu tiên đến, tôi cảm thấy vô cùng hãnh diện khi lôi trong ba lô ra chiếc Macbook pro yêu quý của mình. "Nó đẹp quá, chắc hẳn phải expensive lắm!" - cậu bạn tôi trầm trồ. Cậu ta sở hữu 1 chiếc Acer Aspire loại rẻ tiền, chắc cũng dùng không dưới 2 năm, và 1 giá sách to đùng đầy sách chuyên ngành. "Mỗi quyển sách của cậu giá khoảng bao nhiêu?" - tôi hỏi lại. "Quyển rẻ nhất là 150USD, thường là vài trăm USD trở lên". Tôi bỗng nhiên cảm thấy niềm kiêu hãnh của mình về chiếc Macbook bỗng biến đâu mất. "Thế thì chiếc Macbook của tôi giá chỉ chưa bằng 1/3 số sách kia của cậu!" - tôi ngượng ngùng trả lời!

Nước Việt Nam chúng ta còn nghèo, nhưng người Việt Nam lại mắc cái bệnh ưa hình thức mà ít tính đến tính hiệu quả và thực dụng. Nhiều bạn bè tôi ở Việt Nam tích cóp từng tháng lương để mua những bộ máy ảnh DSLR giá hàng ngàn USD để cho oai, nhưng lại chẳng biết gì về nhiếp ảnh cũng như kỹ thuật chụp ảnh. Kết cục là những bức ảnh họ chụp lại còn thua những ảnh chụp từ máy PnS thông thường. Các sếp của tôi, sếp nào cũng cầm trong tay những chiếc điện thoại đắt tiền và mới nhất, nhưng họ thậm chí còn không biết cách sync với máy tính như thế nào. Người nước ngoài rất khác chúng ta ở chỗ họ sẵn sàng chi hàng trăm USD chỉ cho 1 chuyến đi dã ngoại, nhưng cân nhắc rất kĩ khi mua một món đồ điện tử chỉ vài chục đô. Họ giàu hơn ta hàng chục, hàng trăm lần nhưng họ luôn tính toán sao cho số tiền họ đầu tư là hiệu quả nhất.

Macbook là một sản phẩm tuyệt vời của Apple với rất nhiều ưu điểm. Nhưng khi mua nó, bạn nên cân nhắc xem những ưu điểm đó có xứng với số tiền bạn bỏ ra hay không. Pin của Macbook lâu, nhưng bạn phải cân nhắc xem bạn có hay ngồi xa ổ cắm điện lâu đến thế hay không. Bàn phím phát sáng trong đêm của Macbook thật tuyệt, nhưng bạn có bao nhiêu lần trong năm làm việc trong đêm mà không có ánh đèn bên cạnh. Màn hình Macbook đẹp, nhưng những màn hình LED được trang bị cho các laptop phổ thông có thua kém quá nhiều... Nếu bạn có đủ tiền và ham mê khám phá công nghệ, chẳng có lí do gì mà không tậu một em Macbook về để thỏa mãn đam mê; nhưng nếu bạn mua Macbook chỉ vì tính thời trang và khoe mẽ với bạn bè, thì tôi khuyên nên dành số tiền ấy cho những mục đích thiết thực hơn cho cuộc sống của mình: đi du lịch, học các khóa học nhảy, bơi lội, nhiếp ảnh... hoặc thậm chí là dành tiền cho các hoạt động từ thiện. Điều ấy thiết thực hơn nhiều.
"Cái áo không làm nên ông thầy tu", các bạn ạ!

Quảng cáo

Chân thành cám ơn các bạn dã đọc bài viết của tôi.
398 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ vô tình đi ngang qua tạt vô nhưng cảm ơn anh vì 1 bài viết rất hay và dám nhìn thẳng vào sự thật😁 Ở VN hiện hay hay trên cả thế giới giờ đang có xu hướng cứ Apple là sành điệu mà:p Nhiều người thậm chí chẳng biết gì cũng cứ mua cho bằng được rồi vứt đó, không chịu tìm hiểu gì, tội cho những cái máy như vậy.
ntnam1972
TÍCH CỰC
15 năm
hehe, sao lại mắng cả bản thân và cả anh thế em? hehe! đang ngồi hì hục cài phần mềm cho win7 trên con Macpro nè!

Thực sự, đọc cả bài viết của chủ topic và bài viết khơi nguồn đều rất hay, cho mọi người cái nhìn khá khách quan.
Se7enkute
TÍCH CỰC
15 năm
hix. toàn chữ với chữ. đọc hoa hết cả mắt 😁
Rất hay . Rất xứng đáng là tiến sĩ kinh tế học .
Đóng góp thêm là em là một người vn nên em mạn phét nói thêm .
Nếu có tiền ..trẻ không chơi ..già hối hận .
Sách học là một chuyện nhưng nói thật là nếu có tiền mua mac rồi thì cũng không thiếu tiền mua sách .Mà nói thật em thấy đa phần đều không dùng laptop để làm những công việc chuyên ngành . Có chăng là nghe nhạc , xem phim , lướt web .
Em dùng lap vì em ko có pc nên cái nhiều khi làm nhất cùng lắm là gõ văn bản .
Thỉng thoảng chỉ lôi pts ra sửa ảnh post chơi nên bài viết của anh bên trên là vô cùng đúng đắn .
rất khó so sánh, nhưng từ ngày chuyển Mac 1 điều kg còn lo nghĩ nhiều như khi dùng Win là vấn đề Virus
mhung7182
ĐẠI BÀNG
14 năm
nếu nhiều người chuyển sang dùng MAC như WIN thì bác nên lo nghĩ vấn đề virus đi là vừa heheheh😁
Automator
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chẳng có gì phải lo cả, giờ kiếm được con virus cho Mac là nổi tiếng lắm đấy :p Chuyện tương lai có virus là chuyện tương lai :D Chỉ biết hiện tại là chả có con virus nào :D
Một bài viết rất thật, và đây là một sự thật. Điều hợm hĩnh này lại đang lan tỏa. Thật đáng tiếc.
eye2eye
ĐẠI BÀNG
15 năm
hợp lý

e hoàn toàn đồng ý với những luận điểm a đưa ra. Đặc biệt là kết luận.
Dùng sản phẩm j` cũng vậy, phải cân nhắc nhữg lợi ích j` nó có thể đem lại cho mình, suy nghĩ xem, cái giá có là thik hợp với những lợi ích đó k.
bài viết thú vị quá bạn à. Mình thì thích nên mua về nghiên cứu và chạy đồ họa..hiii
keith-nhr
ĐẠI BÀNG
15 năm
thực ra Apple ko dành cho người ít tiền, ham đẹp hạm xịn thì phải chịu chi tiền thôi. Hàng theo apple ko có cái nào rẻ cả, cái naò cũng mắc ơi là mắc. Thành ra ai mún mua apple phải cân nhắc thật kĩ lưỡng xem mình có kham nổi chi phí phụ cho apple ko? Nhất là Macbook pro 😁

công bằng mà nói thì ai đã yêu apple rồi thì ng ta cũng sẵn sàng chịu chi thôi, có than thở thì cũng chịu, nếu biết thế rồi thì đừng có mua ngay từ đầu phaỉ hơn ko? chứ mua làm chi rồi bây giờ ngồi than ngắn than dài...

đọc thấy tức cười ghê...
Chính con người này mới tức cười :D
đây là một trong những người chủ Thớt nói đây, ko hiểu biết, nói lung tung. Chủ Thớt nói đúng, đây là vấn đề đang lan tỏa ở Việt Nam, mua máy cho xịn mà ko sài hêt chức năng của nó, mua laptop để mà chảnh chẹ với bạn bè, trong khi chỉ biết đánh văn bản rồi xách vô wánn cafe lướt wifi đọc bậy bạ vớ vẩn.Mấy đứa bạn của tôi cũng có nhiều đứa sài Iphone nhưng tiếng Anh thì dốt đặc, kết nối với máy tính thi chịu thua, sài cho sang, cho đẹp nhưng với người hiểu biết thì đó là sài cho Ngu dốt, đốt tiền.
Đầu óc bác này nông cạn quá...
không phải là ngồi than thở j, nhưng mà người ta hơn cậu ở chỗ biết nhận ra, và thg thắn nói lên điều đó.
Bài viết ko bik đang chê dòng Macbookpro hay đang dạy về tính tiết kiệm ?
Bác có thể nói rõ hơn đc ko ?
ngnhy
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bài viết không chê Mac, cũng không dạy tính tiết kiệm, nhưng khuyên ta nên là người tiêu dùng thông thái
Chuẩn . Hì có con em mình mới dùng máy, thấy con White của mình thích, cứ nằng nặc đòi mẹ nó cho tiền mua. Mình cũng khuyên nó nên chọn những hãng khác, nhất định mình sẽ gửi cho nó bài viết này của chủ thớt.
Bài viết của bác chủ không phải chê dòng Macbookpro hay đang dạy về tính tiết kiệm gì cả bạn à, theo tôi đây là một bài viết rất hay, rất chân tình, người viết viết bằng tất cả trách nhiệm và kiến thức của mình. Thực tế thì với tâm lý người dùng ít khi chấp nhận lỗi sản phẩm mình đang sử dụng họ luôn tự làm cho mình có cảm giác bằng lòng và tự hào về sản phẩm mình đã mua, đã chọn và tìm mọi cách bảo vệ cho luận điểm của mình, chỉ có bác chủ topic mới chỉ ra những nhược điểm của sản phẩm mà mình đang sử dụng. Hy vọng các bác cũng cảm nhận về bài viết giống như em và đừng nghĩ cứ Mac là nhất là hoàn hảo, không có gì là hoàn hảo hết các bác à.
Em thấy chắc là đa số người mua apple chỉ để khoe thôi nhỉ, số còn lại vọc chắc ít lắm 😁
NTP
Trứng
14 năm
Bác này nói thế thì không ổn rồi. E rằng như ếch ngồi đáy giếng thôi hoặc người mù tả con voi.

Vấn đề này nên nói thế này, sản phẩm nào cũng có khách hàng mục tiêu của nó, người nhắm phân khúc phổ thông, người thì nhắm phân khúc premium, ví dụ dtdđ hay ô tô là một điển hình. Xin phép lấy Toyota & BMW minh họa, khách hàng của mỗi hãng mỗi khác nhau, Toyota thì nhắm đến đại đa số khách hàng, còn BMW thì có khách hàng mục tiêu khác, vậy mình có bảo rằng khách mua xe BMW đừng phí tiền, mà hãy mua xe Toyota thôi được không? Câu trả lời là không. Máy giặt LG và Electrolux cũng tương tự như thế.

Mà phải có như thế thì cuộc sống mới đa dạng và sinh động chứ !

Cheer, Best regards, NTP

P/S, nếu muốn khoe, thì người ta có nhiều cái đáng khoe hơn là con apple chỉ có vài chục triệu đồng, thiệt là chẳng đáng để khoe như thế đâu !

Mình đang dùng laptop của Apple. Nhưng mình cũng công nhận điều bạn nói là có cơ sở. Mình đã gặp không ít người mua Macbook chỉ để khoe trong khi MacOS của nó rất hay lại không chịu vọc.

Mỗi khi có Mac mới là đua nhau bán máy cũ để tậu về em mới nhất. Rồi nhiều bác mua Macbook nhưng lại cài Win và gần như không biết dùng MacOS. thật là phí tiền.

Laptop có cùng cấu hình thì em Mac có giá gấp đôi các laptop khác. Nhưng dùng Mac cũng có cái hay. Apple em kết Macbook và MacOS chứ iphone thì chả khoái tí nào.
thinhngct
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bài viết của bạn rất hay! Rất thực tâm và thực tế, mỗi câu nói của bạn mình đều suy nghĩ và tất nhiên là hiểu 😁
Đọc cho tâm hồn lắng xuống...
Khoái câu thanh niên ở cùng phòng với chủ thread trong câu chuyện nghe cậu ta sài ACER ASPIRE là có cảm tình liền
Tại tui cũng đang sài ACER ASPIRE :D kekeke
Đồng chí này đang sài ACER ASPIRE nhưng cũng có ý đồ chuyển sang sài Mac đây nên mới mò vào :D .
Bán ACER ASPIRE đi mua Mac về dùng fe lòi mắt :p
bài viết rất có ý nghĩa. Mình hoàn toàn đồng ý với bác
stillo
ĐẠI BÀNG
15 năm
nói chung là mua gì thì phải dùng hết khả năng của nó 😁
thế mới gọi là người biết sử dụng đồ hitech đúng nghĩa :D

Còn xin lỗi chứ mình chả thích những bạn cứ tung hê nhưng mà mua về chả dùng chức năng, có khác gì mua mac cài win đâu =))

Bác mua SH 150i về thì có chạy max tốc độ ko :D... Với lại riêng em thì chưa thấy con CPU nào chạy 100% Công Suất của nó cả ;)...

Em thấy dùng gì thì dùng, miễn sao mình hài lòng về sản phẩm mình dùng là được.... Em vẫn còn "Trẻ con" nên thích khám phá, thích cái lạ, dùng Win chán rồi thì dùng Mac :eek:....

Nếu ko mua Mac, vẫn có thể mua Alienware hay Vaio được mà :D... Mỗi người mỗi sở thích khác nhau, đem ra so sánh thì đến tết Marốc chắc cũng chưa xong 😕....

Thích Mac vì nó lạ, nó làm cho em có cảm giác hài lòng... Mua Mac vì Slogan nó là "Think Different" :D....

P/s : iPhone vs Blackberry ; Macintosh vs Windows ... Ko hiểu sao cứ phải hơn thua nhau về khoản này, tuỳ vào mục đích mỗi người mà dùng loại thích hợp thôi mà 😔...
TNgBiz
TÍCH CỰC
14 năm
Mình quăng cho bạn file 3d với phần mềm 3Ds thử xem CPU bạn chạy thế nào nhé.

Hễ MAC với PC là các bác tranh cãi nhau mệt quá.⭕️o:eek:

Với mình thì hàng Apple chả chứng tỏ giàu có gì cả, rất bình thường là khác, tại sao có nhiều bác thấy hàng của Apple thì lâ cho là sang chả hiều nổi. Bác nào muốn mua máy chứng tỏ mình giàu thì mua MAC là 1 sai lầm vì nếu tính theo giá cả em MAC BookPro chỉ nằm ở khoảng giữa mà thôi. Thời này máy tính cỡ 2k-2,5k thiếu gì.

Nếu muốn hàng độc thì các bác thử lựa chọn thương hiệu kém cỏi như em đây, dòng G của ASUS đấy giá cũng hơn em MBP 17'' rồi, mua hàng nhập chính thức nhé, đảm bảo chỉ nhập về đúng 1 cái (tất nhiên phải loại trừ hàng xách tay ra). Sau khi sử dụng khoảng 2 năm vẫn render 3ds ầm ầm. MAC thì hàng đống ngoài đường có gì lạ (Cái này là em chỉ dành cho các bác thích khoe mã thôi nhé còn các bác không thuộc hạng đó thì em hoàn toàn tôn trọng các bác)
đọc đi đọc lại...thấy được mỗi cậu này nói chuẩn...đúng rồi...mình ham mê cái lạ nên muốn tìm hiểu nó..càng tìm hiểu thấy được khía cạnh hay của nó nên bị cuốn hút thế thôi...còn như e đây..cũng chẳng lắm tiền nhiều của gì..chỉ dám dành dụm đi mua 1 con mac cũ... để thỏa cái tính ham mê công nghệ, và e cảm thấy nó thật sự đáng đồng tiền em bỏ ra..
-mà lại nói về giá..là 1 người làm kinh doanh...đau đầu nhất là đưa ra mức giá của sản phẩm..giá này có cạnh tranh chưa,, rồi liệu chất lượng này đã phù hợp..Cuối cùng thì vẫn cứ phải đưa ra 1 mức giá mang tính chất tương đối...sau đó để người tiêu dùng tự đánh giá...nếu giá mình đưa ra cao ko phù hợp với chất lượng sản phẩm thì sẽ chẳng có ma nào đoái hoài tới đâu...nên đừng nói mac là dành cho người lắm tiền nhiều của..mà hãy xem mac có đem lại xứng đáng với số tiền bạn bỏ ra ko..khoe mẽ cũng được, đồ họa cũng ok, mà làm gì ko biết. 😆 miễn thấy đáng thì chẳng có gì phải tranh cãi và so sánh..
Em đồng ý với bác! Người ta bỏ tiền ra mua 1 đồ vì giá trị của nó đối với mình . Có thể bạn mua 1 cái điện thoại cổ mà ng ta vứt đi với giá trên trời nhưng bạn vẫn thấy đó là xứng đáng. Đó là mua giá trị. Ví dụ như em đang dùng con santarosa, thích mac os nhưng lại ghét cay ghét đắng con iphone, cãi nhau với thằng bạn vì con ipad mà nó cứ khăng khăng là là bỏ gần 20tr để mua cũng chính đáng (chẳng hiểu nó nghĩ gì nhưng 10 đứa thì 9 đứa nghĩ nó bị điên.hjxx)
nclamvn
TÍCH CỰC
15 năm
Chủ topic đã có một bài viết nghiêm chỉnh, đáng đọc nhưng phản biện luôn hai chiều.

Cái đẹp...

Cảnh hoàng hôn thật tuyệt vời, những con sóng bạc đầu được dát đầy những tia nằng chiều vàng óng, lấp lánh. Người họa sĩ già đăm chiêu như cố thu mình trước biển, từng nét cọ của ông thật lả lướt nhưng không vội vã. Ánh mắt ông như bị thôi miên, tiếng sóng rì rào như bản sonata tuyệt vời ru ông đắm chìm vào men say, giá vẽ liên tục được chấm phá, nét cọ điêu luyện như uốn lượn,... đôi môi căng mọng, mái tóc óng dài như dòng suối mát, đôi mắt huyền ảo,... tất cả dần được hiện lện bởi nét vẽ điệu luyện của người họa sĩa tài ba... Một bức tranh thiếu nữ cũng tuyệt vời như bản romance ngọt ngào, một chút mặn giữa đại dương vời vợi vừa được phôi thai.

Biển đêm, gió lộng, sóng ru, trên chiếc ghế gỗ mộc mạc người họa sĩ già thả hồn mình vào nghệ thuật, với ông nghệ thuật đơn giản vị nghệ thuật, châm điếu ông rít một hơi dài khoan khoái. Ngày hôm nay với ông thật tuyệt vời, những nỗ lực phi thường đã được đền đáp thật xứng đáng, nhẹ nhàng mở túi xách, ông cần phải ngắm lại đứa con tinh thần của mình, ông đã chụp và lưu nó vào máy tính - một công việc ông chưa bao giờ quên. Ông bật máy, cái logo gần gũi và thực dụng hơn tất thảy, một miếng ăn dở, họ đang ăn chứ không phải là một biểu tượng, không gì thực dụng và gần gũi hơn một miếng ăn, từ lâu ông đã nghĩ đó là một biểu tượng tuyệt vời cho những điều bình dị. Biển đêm thật lạnh, ông mất hút trong màn đêm dầy và đen, ông lập lòe theo từng hơi thuốc, bàn phím máy tính sáng lên, ông được nhận ra, nụ cười hóm hém mãn nguyện và kiêu kỳ. Xa xa từng ngọn sóng bạc đầu vẫn không ngừng vỗ bờ, cất nên bản hòa tấu vĩ đại của đại dương, những tiếng rì rào muôn thủa. Sóng liếm chận rồi rụt rè lui bước, xa dần ông mà ở đó chỉ được định hướng bởi một đốm sáng nhỏ, đốm sáng của sự tinh tế và thực dụng, của sự giản đơn nhưng lại mang đầy triết lý, một quả táo cắn dở - một miếng ăn - một vẻ đẹp của sự tồn tại.

Giá trị của Apple không chỉ nằm ở khía cạnh năng suất hay hiệu suất, chúng ta không phải là những cỗ máy, ai đó từng ngây ngất với một giai điệu hay, một khung cảnh thiên nhiên kỳ vĩ hay xao xuyến trước một thiếu nữ thì phải hiểu rằng nghệ thuật và cảm tính mãi mãi trường tồn, và nếu tôi chỉ cần nhìn thấy chiếc Macbook của tôi nguyên vẹn không xước xát đủ khiến tôi vui, thì Apple đã quá thành công và giá trị đồng tiền và niềm tin tôi bỏ ra không bị phụ bạc.

Trên đây chỉ là một khía cạnh của vấn đề, hoàn toàn không phủ nhận rằng vẫn tồn tại nhiều vị không khai thác hay cảm nhận được bất kỳ điều gì khi sắm cho mình một chiếc mac và tất cả những gì sau đó là hì hục cài win chơi game và vác đi cafe wifi cho vênh mặt với đời.
Bài viết gốc đã bị chủ topic lái đi theo một hướng hoàn toàn khác một cách áp đặt chủ quan 😁
thinhngct
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cái ba chủ thớt này thiệt là tình á......
Mình là người viết bài Chúng ta trả thêm 10 triệu cho cái gì vậy. Nay đọc được bài viết của bạn cũng rất hay. Bài viết của mình nói gọn lại chỉ có 1 câu: Chúng ta trả thêm 10 triệu để mua sự “thỏa mãn”. Còn bài viết của bác thì mang ý nghĩa: Tôi đã mất 10 triệu mà hoàn toàn không thỏa mãn. Em có mấy cảm nhận cá nhân với bác như sau:
+Máy tính Apple, máy tính Acer, sách vở... đều là một sản phẩm. Mà sản phẩm thì phải đem bán. Và cái cuối cùng để đánh giá một sản phẩm là “sự hài lòng của khách hàng”, có nghĩa là họ vui vẻ bỏ tiền ra mua nó. Về cái này Apple được đánh giá cao: http://www.tinhte.com/forum/t193865/
+Ví dụ của bác về bạn học nghiên cứu sinh thì mình góp ý ở khía cạnh này: mỗi người chọn mua một sản phẩm khác nhau tùy theo mức độ cảm nhận và hài lòng về sản phẩm đó. Có vậy thôi. Bạn kia chỉ cần đến cái máy Acer là đủ dùng và bạn ý mua nó, trong khi bỏ rất nhiều tiền ra mua sách vở. Bởi vì bạn đó quan niệm sách vở là quan trọng và đáng tiền phải mua. Bác có suy nghĩ là tại sao lại phải “phí phạm” thế không khi có ít nhất mấy cách để có sách đọc mà không mất nhiều tiền: mượn người đã mua để photo lại, mua bản mềm PDF trên mạng rồi in ra, thậm chí là tìm kiếm trên các trang web chia sẻ có khi có sẵn mà không mất tiền mua
+Còn về vấn đề “ưa hình thức và ít tính hiệu quả thực dụng” thì đó là bệnh của cả loài người từ xưa đến nay, không riêng gì chúng ta. Nếu chỉ đơn thuần là để “di chuyển” từ chỗ này qua chỗ kia thì có lẽ bây giờ chúng ta vẫn đi bộ, hoặc cùng lắm là đi... ngựa, cần gì phải xe đạp, xe máy, ô tô, máy bay........ 90% công việc văn phòng bình thường (văn bản, chat, web... một chiếc máy Pentum 3, ram 256, chạy Win 98 vẫn đáp ứng tốt, vậy thì máy tính mới sản xuất bán cho ai........ Người VN chúng ta phung phí trên cơ sở “ít tiền”, nghĩa là chỉ “dám” phung phí với cái ĐT một vài trăm đô, cái máy tính khoảng một vài ngàn đô. Nhưng các nước phát triển họ lại phung phí những thứ lớn hơn nhiều: ô tô chẳng hạn. Đi xe máy như chúng ta là đủ, cần gì đi ô tô? mà mua ô tô thì chỉ cần Matiz là được rồi, cần gì đến những xe Toyota 2.4, 3.0, rồi Mercerdes, BMW... làm gì........ Hầu như gia đình nào cũng có ô tô, thậm chi có vài cái, thế nên chuyện chúng ta phung phí vẫn còn là “nhỏ”.
+Còn chuyện cuối cùng là bác phải trả nhiều tiền cho phụ kiện đi kèm, cái đó hoàn toàn đúng. Một phần đó là do: Apple luôn đi trước các hãng khác và trước thời đại từ một đến vài năm, thế nên chuyện phụ kiện đi kèm đắt là điều không tránh khỏi. Đến khi phổ biến thì lại rẻ (ví dụ như màn hình LCD, ổ Bluray, cổng HDMI... chẳng hạn). Nhưng có điều “ác” là ở chỗ Apple luôn luôn đi trước, thế nên phụ kiện vẫn mãi mãi là đắt. Những công nghệ mới mà Apple làm ra đầu tiên thì hiển nhiên họ sẽ bán đắt, khi các hãng khác học theo thì họ lại phát triển công nghệ mới hơn rồi. Ví dụ: iPod, iPhone, Apple TV, kho nhạc iTunes, kho AppStore, chuột cảm ứng, thiết kế Unibody... tất cả những cái này của Apple sau một thời gian ra mắt các hãng khác đều học theo hết

Vài ý kiến chia sẻ như vậy thôi
Bài viết này + bài viết gốc của tác giả, mod nên đưa lên ngay sau bài viết đầu tiên để mọi người còn tiện so sánh. Được ko mod?
Ở bển không có chuyện photo sách như bên VN mình đâu bác, hoàn toàn phải mua sách xịn, sách chuyên ngành tầm hơn 100$ là chuyện bình thường,mình theo thói quen photo khéo nó kiện ngay 😁. Mua sách online thì cũng trả tiền bản quyền, thà mua sách mà học cho đúng nghĩa chữ học.

Đúng là tùy mục đích của từng người mà chọn cho mình một cái máy phù hợp, ý bác chủ topic "chỉ nói đến một bộ phận" người dùng Mac để khoe mẽ chứ không phải nói "tất cả những người dùng Mac", mọi người đọc kỹ và suy nghĩ trước khi đặt tay type :p. Em có chị bạn, chi ấy dùng một macbook pro 17inch để xem phim và thiết kế poster vì chị ấy là một nhà phê bình phim (mặc dù nghiệp dư), đồng thời cũng mua 1 em netbook của Dell vì nó nhỏ gọn, tiện cho việc dịch sách và rep mail của người đọc. Như vậy là tùy từng mục đích mà sắm cho phù hợp, phỏng các bác!
yunneg
TÍCH CỰC
14 năm
bạn nói hay quá, y như nhà văn vậy, nhưng thứ lổi cho mình nhỏ mọn có 1 cái mình thấy buồn cười quá chiệu ko nổi (biết là mình hiểu ko đc thoát nghĩa cho lắm ^^) cái chổ bôi đỏ làm mình tưởng tượng những ng thực dụng sẽ cưởi ngựa từ vietnam qua mỹ, chắc là nhanh lắm đây
Tác giả lên tiếng kìa, mình chỉ có một câu thôi "Nếu khi nào lương một giờ làm việc của người VN=1g của họ thì hãy nói đến sự phung phí của họ". Nhưng thực tế là 1g của họ = 1 ngày lương của chúng ta.
Người phương Tây mua "táo" để túi tiền của họ đầy hơn. Còn người Việt thì vì "cái đẹp"! =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019