Chúng ta sẽ được gì từ chuẩn mã hóa hình ảnh video HEVC trên iOS 11/macOS high Sierra?

ND Minh Đức
13/6/2017 12:8Phản hồi: 61
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dtban
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có ông nào nghiên cứu về mảng xử lý ảnh, xử lý video không? Inbox giao lưu nhỉ :p
chjcken12
TÍCH CỰC
7 năm
@dtban bác cũng đang làm mấy vụ này à 😁
Các hãng khác chỉ là hỗ trợ định dạng HEVC thôi, còn Apple là quay phim thành định dạng HEVC x265, khac nhau đó, chớ apple hình như trc đây cũng hỗ trợ đoc file hevc mà ==
Còn có thành trào lưu hay ko thì chưa biêt, nhưng dễ lắm, vì lợi ich nó mang lại nhiều hơn mà, quay phim đẹp hơn, chụp hình chất lượng cao hơn mà it tốn dung lượng hơn.
Mấy bạn nào hay down phim về xem trên pc thì down định dạng x265 về xem, nhẹ lắm, lưu ý nhớ cập nhật trình xem phim mới nhất 😁
1 bộ phim tv series 1080p có 4 trăm mấy MB :3
Klq nhưng ace cho mình hỏi từ lúc cập nhật ios 11 thì YouTube bị mất phần tìm kiếm luôn, gỡ bỏ rồi cài đặt lại vẫn ko có luôn
dukichlang
TÍCH CỰC
7 năm
ảnh .jpg chi tiết hơn, hevc mất chi tiết
tóm lại samsung đã hỗ trợ chuẩn này rồi, còn thằng apple lên ios11 mới có à, công nhận ios11 cũng gần theo kịp thời đại rồi
@hoanglam9902 Ngu mà hay phát biểu nè, chuẩn này ss hỗ trợ xem thôi, chứ chụp ảnh, quay phim thì làm gì ra được chuẩn này, còn xem thì ios cũng có lâu rồi
@Cuong072nt thế thằng khôn vl như chú có biết cái gear 360 là cái gì không. cái loại khôn vl như chú thì đừng bao giờ mong được tui trả lời lần nữa, mặc dù chú theo đuôi quote tui con gì chực đớp ....
@hoanglam9902 Gear 360 là cái đt hả, so sanh thông minh vl :v
Tại thấy ngu mà hay phát biểu nên phải dạy cho khôn ra :v
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu bộ fim full hd chiếm vài trăm Mb thì quá ngon. Dow 1bộ fim toàn trên 2Gb. Công nghệ phát triển không ngừng có khi bộ fim 4k nén còn 5Mb luôn ấy chứ. Nhớ hồi xưa chuẩn mp3 là cuộc cách mạng thật sự.
giangcj
TÍCH CỰC
7 năm
Nghe thì cũng rất hay, nhưng quan trọng nhất như bài viết đã nói là chuẩn này có thể trở nên thông dụng hay không
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
7 năm
Anh em có phần mềm nào chuyển đổ sang định dạng h265 không mình chuyển mớ fim sang chuẩn này cho tốn bớt dung lượng. Trung bình bộ fim full hd tốn tầm 100 Mb mỗi phút nếu chuyển còn 50 Mb thì hay.
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
7 năm
Anh em có phần mềm nào chuyển đổ sang định dạng h265 không mình chuyển mớ fim sang chuẩn này cho tốn bớt dung lượng. Trung bình bộ fim full hd tốn tầm 100 Mb mỗi phút nếu chuyển còn 50 Mb thì hay.
chjcken12
TÍCH CỰC
7 năm
dùng gpu để xử lý video nói chung và encode video nói riêng đã có từ lâu r` nha bạn 😁 , bạn có thể google 1 vài từ khóa sau: "h264_nvenc", "h265_nvenc" , "cuda", "cuvid" để tìm hiểu thêm nhé :D

trước ios11 khi apple còn dùng h264 thì họ đã dùng gpu để encode video r` nhé, (google "ios video toolbox" để biết thêm), bạn có thể kiếm chứng bằng cách gọi video call qua facetime lúc nào chất lượng hình ảnh cũng mượt hơn gọi video trên android
http://www.jumla.vn/vi/tin-tuc/ung-dung-phan-mem/415-webm-va-webp-la-gi.html

Còn cái WebP với WebM của Google thì sao ta?
Toàn nâng cấp nhỏ giọt quá. Cái này chắc hãng nào muốn làm phát cũng xong có chuẩn hết rồi :d
định dạng film 4k đều HEVC/h265
TVbox andorid, đt android hỗ trợ lâu rồi. Nhưng film 4k nó nặng lắm chả ai bỏ vào đt
@hieupy89 Nói sai rồi, đa số video 4K trên YouTube sử dụng H264 hoặc VP9, định dạng 4K h264 hỗ trợ từ lâu lắm rồi trước khi mọi người biết tới H265 (tính theo thời điểm AMD bán R9 285 là 9/2014)
mình nói thiếu :đa số film 4k (ko phải video) trên mạng bây giờ download đều H265 hoặc HEVC
kid173
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình lên iOS 11 khi chụp ảnh ra file định dạng .heic, nay nó sync lên cloud mình mở xem file ảnh này trên MacOS thì không được. Anh em nào xem được định dạng ảnh .heic trên MacOS hỗ trợ mình với nhé.
Aquazius
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có ai không có tùy chọn này trong seting ko ạ
High Efficiency hoặc Most Compatible trong Setting > Camera > Formats (hoặc Cài đặt > Máy ảnh > Định dạng, chọn HIệu suất cao hoặc tương thích nhất).
máy e iPhone 6s ios 11 ạ
Máy mình 6/OS 11 cũng không có
Máy tính mở được file đuôi loại này ko bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019