Chụp ảnh macro - khó mà dễ

binhpt
7/6/2007 15:14Phản hồi: 408
408 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

blackhat007
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em có con máy canon ixus 105 thỉnh thoảng muốn chụp marco mà ko biết làm sao cho nó lấy nét đúng chỗ mình cần , lúc em chụp nó toàn lấy nét xung quang không ngay vào vật thể e muốn chụp ! Xin a chỉ giúp
blackhat007: bạn chỉnh lại chế độ lấy nét là Center thay cho chế độ AiAF hoặc auto
Nhìn đẹp quá
đầu tư thêm thiết bị thôi nào
bài viết của anh bình hay quá để em làm vài tấm rùi anh góp ý cho em nha
khó và rất khó 😆)
lelouch
ĐẠI BÀNG
12 năm
chụp điện thoại thì thấu kính macro kiếm đâu bạn😔
Có 1 số hãng có bán các phụ kiện để gắn thêm ống kính, kính lọc cho 1 số dòng điện thoại nhất định, nhưng thật sự cũng ko đáng lắm. Thay vì vậy, bạn nên tận dụng thế mạnh khác của close, đặc biệt là bố cục, màu sắc để vẫn chụp tốt bằng điện thoại.

Ví dụ 1 tấm chụp bằng điện thoại, có xử lý màu:

Con đầm già 20D (đời hơi sâu) của em mới tậu về tập chụp, sẽ lên 50D ngay khi tay chụp chắc chắn.
Nhu cầu chụp của em là ảnh thể thao (nhẩy nhót), macro Côn trùng, ảnh chân dung cùng phong cảnh.

Em đang dùng body Canon 20D + len kit 18-55mm + len fix 50mm.

Em đang muốn thêm em lens tầm <8tr để nghịch. Mong bác giúp đỡ ^^
góp vui 1 cái............
Em chụp thế này dc ko các bác ImageUploadedByTinhte.vn1349609869.846866.jpg
Bác Bình cho e hỏi là g9 lắp thêm đầu ống kính marco thì chất lượng có tăng lên nhiều ko ah
E mạnh dạn góp thêm con chuồn chuồn ImageUploadedByTinhte.vn1349610953.133933.jpg
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em đang dùng PnS PowerShot SX260 HS, có thể dùng Raynox M250 cho máy này được không vậy bác binhpt?
mrlieubca: G9 lấy nét ở chế độ Supermacro ở 1cm là đúng theo sách vở. Nhưng bạn có thể dùng để chụp tĩnh vật, và ở tầm tiêu cự wide, khá khó chịu để bạn chụp các vật như mong muốn, nên thông thường bạn vẫn phải dùng các tiêu cự dài hơn, và lúc đó thì khoảng cách lấy nét tối thiểu dài hơn nhiều.

Khi bạn gắn các filter macro vào G9 thì chất lượng hình giảm đi, đặc biệt khi dùng với các filter rẻ tiền, chất lượng không cao.

Hình hoa hồng bạn chụp DOF quá mỏng, hơi run nhẹ. Cả 2 hình bạn chưa xử lý nên nhìn hơi chán. 2 ảnh này nếu xử lý lại đúng thì hiệu quả tăng lên nhiều hơn.

shevactc3: có thể. Bạn lưu ý khi dùng ở tiêu cự wide 28~35mm, ảnh sẽ bị đen 4 góc.
Cảm ơn bác chỉ bảo, nếu mình muốn mua thêm ống tele cho G9 thì mua loại nào cho chất lượng tốt nhất vậy bác
G9 không thay ống kính được mà chỉ gắn thêm converter. Mua nguyên gốc của Canon thì mắc lắm, nên tớ không khuyên dùng món này. Bạn có có thể tìm hiểu thêm ở đây:

http://www.tinhte.vn/threads/361561/page-24
@binhpt cảm ơn bác, thế còn đèn theo bác G9 có thể dùng tốt với con đèn này không http://dochoimayanh.vn/yongnuo/370-ettl-flash-speedlite-yn-465-for-canon.html
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
khu vực chuyên bán máy ảnh và phụ kiện cũ ở SG là chổ nào vậy các bác? Em muốn kiếm đồ chơi để chụp ảnh macro.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019