Chụp ảnh nên mua smartphone không?

caraven1090
29/9/2016 4:10Phản hồi: 27
Chụp ảnh nên mua smartphone không?
Chào các anh em trong gia đình Tinh tế !

Hiện nay em có một số tiền và đang phân vân có nên dùng để đầu tư vào mua máy ảnh, điện thoại hay không. Có một số vấn đề khó mà em đã seach GG nhưng vấn chưa tìm ra giải pháp hay. Vì vậy em lập top này mong anh em cho lời khuyên và giúp đỡ về một số vấn đề sau ạ.

1. Cách chụp ảnh đẹp với máy ảnh KTS
2. So sánh ảnh chụp của máy KTS, DSLR tầm thấp so với camera của một số smartphone khủng mà giá vừa vừa như LG V10, G4, G5 (Xách tay), Lumia 950, 950 xl, Samsung S5, Note4, IPhone 5s, Sony Z2, Z3, Xaomi Mi4, remi note 3…. Phần này mong anh em hay chụp hình bằng điện thoại giúp em với ạ.
3. Dựa vào ý kiến của anh em tư vấn ở hai vấn trên để em quyết định nên mua sản phẩm nào cho phù hợp túi tiền, đem lại hiệu quả cao cho mục đích: chụp ảnh, giải trí phim ảnh, nghe nhạc.

Bây giờ em xin trình bày mấy cái dốt của em ạ:

I – Câu chuyện chụp ảnh với máy ảnh KTS:

Hiện tại em đang có một máy ảnh KTS Canon PowerShot Sx 200 IS ông anh cho lại. Nhu cầu của em là dùng để chụp ảnh kỷ niệm với người thân, bạn bè khi đi du lịch. Quan trọng nhất là để chụp ảnh thằng cu con 15 tháng tuổi nghịch ngợm khi chơi và quay video nó bi bô tập nói. Nhưng không biết là em còn chưa biết cách sử dụng hay tại máy kém mà ảnh chụp không được đẹp. Ban ngày hoặc ngoài trời đủ sáng thì ảnh khá tốt. Nhưng em thấy rất khó chụp đẹp trong trường hợp thiếu sáng hoặc ở trong phòng bật đèn các bác nạ. Lúc này ảnh, video tối thui nhiều noise. Và hơn nữa có cái khó mà em thấy khó là chụp trẻ con nó cứ cử động rất khó bắt nét ạ.
Em chụp auto là chủ yếu:
Đây là máy ảnh

Ảnh chụp bình thường khá ổn

Quảng cáo

Đứng xa Zoom để xóa phông cho lung linh, Nhưng cái khó là dễ rung lắc gây nhòe và trẻ cử động không bắt nét được.

Quảng cáo

Và khi chụp đêm thì tệ ạ

Ảnh nhiều noise, lóa đèn.

II So sánh ảnh chụp của: SmartPhone so với máy ảnh KTS Canon PowerShot 200 IS và máy DSLR tầm thấp:

Cái này thì do em không có máy xịn để cầm trên tay chụp thực tế mà ra cửa hàng cũng chỉ test qua loa, mà không mua còn sợ bị chửi nữa. Do đó em không biết camera của các máy smartphone chụp có tốt không? ảnh chụp bắt nét có nhanh không? Và chụp đêm có nhiều noise không. Trong mục camera phone em thấy anh em chụp rất đẹp, những ảnh đó có phải là chụp ăn ngay không? hay đó là những bức đẹp nhất các bác chọn ra ạ. Tỷ lệ ảnh đẹp chụp ăn ngay của điện thoại có cao không ạ.

Tiêu chuẩn cái đẹp theo cách hiểu của em không cao siêu chi mô ạ, chỉ cần ảnh trong, không nhòe, không lóa, không mất nét, ít muỗi là oke rồi ạ. Em cũng học hỏi chọn bố cục, hướng chụp nhưng con Canon em đang sử dụng thì chụp cả chục cái mới có cái ưng ý.

Theo các bác camera của một số Smartphone em liệt kê ở đầu có ăn được con canon của em về một số tiêu chí:

- Lấy nét nhanh để bắt dính chủ thể

- Quay video sáng, lọc âm, chống ồn tốt

- Chụp đêm không cần dùng đèn Flass tốt, ảnh sáng, ít noise (Cái này em xin nói thêm là khi chụp em bé em không dám đánh Flass vì Flass gây chói, có thể làm hư mắt bé. Báo chí cũng nói có trường hợp bố mẹ bật Flass chụp ảnh con gây mù nên buổi đêm em chỉ mở khẩu lớn nhất, không zoom rồi chụp chứ không bật Flass)

P/s: Và em muốn hỏi thêm tý là so với mấy cái máy ảnh DSLR tầm thấp đời cũ cho ảnh ổn không ạ.

III – Tư vấn tiêu dùng:

Cái này thì chờ sau khi các bác chỉ dạy, so sánh, đánh giá để em quyết định nên đầu tư mua cái nào, hay là không nên đầu tư mua sắm mà vẫn dùng cái Canon cũ đó để dành tiền vào việc khác. Chứ lương nhà em mỗi người chỉ có 3 triệu nên mua đồ nhiều tiền cũng khó và xót lắm. Nhưng là vì cái đẹp, là vì nghệ thuật và vì kỷ niệm gia đình thì để em vẫn cứ chi ra 1 khoản để mua sắm, sao cho có hiệu quả là được nà. Em có 3 hướng suy nghĩ là:

- Thứ nhất: So với cái máy Canon trên nếu mà Smartphone chụp đẹp thật thì em cũng làm trả góp một cái về sử dụng, vừa phục vụ nhu cầu giải trí của mình lại tiện chụp ảnh. Và theo các bác thì nên mua máy nào mà vừa tiền, máy bền, không lỗi vặt để dùng lâu dài và chụp ảnh đẹp nhất. Em thì thấy V10, G5 thuộc siêu phẩm mà gía cũng giảm khá nhiều, chỉ sợ LG hay lỗi. Thuộc dạng siêu phẩm giảm giá nữa là Lumia 950, 950 xl, Một số dòng cũ của Samsung như s5, note 4… Sony có Z3, M4 …. Đặc biệt Xaomi thì có Mi4, Reminot 3,4 giá rẻ mà thông số cũng khủng ….Theo chút kiến thức em đọc được thì có một số dòng em ghi ở trên là vừa tiền mà được đánh giá cao chứ hàng siêu phẩm thì chắc chắn em không đua theo được ạ.

- Thứ hai: So với máy Canon đó thì việc mua thêm một cái máy ảnh DSRL cũ đời thấp có nên không ạ? Nếu mua thì em nghĩ là mua ở SG, HN chứ ở chỗ em máy ảnh cũ giá cũng cao lắm, tầm 3-4 triệu không. Em cũng không biết test nên có mua cũng mong bác nào uy tín trên Nhật Tảo ship cod hoặc gửi tiền vào nhờ người mua.

Mà thực ra dùng cái này cũng bất tiện là hơi cồng kềnh, vướng víu, bảo quản khó nữa. Và có lẽ ở chỗ các bác cách nhìn mọi người thoải mái khi thấy người khác cầm máy ảnh chụp ảnh, chứ chỗ em mà thấy vậy họ nhìn soi mói như mình khoe khoang máy ảnh, mình thể hiện ấy các bác nạ, hơi khó chịu.

- Thứ ba: Nếu như máy Canon của em vẫn dùng tốt, hoặc camera trên Smartphone, DSLR có hơn cũng không bao nhiêu thì để em an phận với em nó các bác nà. Để dành tiền cho mục đích khác các bác hey.

Cuối cùng, nếu anh em nào đã lỡ đọc cái bài này thì em mong anh em cho lời khuyên chân tình, công bằng, khách quan nhất để em gỡ rối cái ạ. Tks anh em!
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anhtuan73
ĐẠI BÀNG
8 năm
Điện thoại nhé , nhỏ gọn , cơ động , quan trọng là lúc nào b cũng mang theo đt nên ko bỏ lỡ khoảnh khắc đẹp , còn máy ảnh thì ko phải lúc nào b cũng mang theo , chỉ khi đi chơi , du lich thôi , các máy b kể trên thì lg v10 và 950xl hoàn toàn có thể thay thế máy ảnh du lịch rồi , tất nhiên điện thoại vẫn còn 1 số hạn chế so với máy du lịch, còn chuyên nghiệp hẳn là có điều kiện và thời gian thì đầu tư làm bộ DSLR hoành tráng , Mình ko hiểu ADSL là gi , hay là b nhầm với DSLR , m thì dơn giản chụp con cái , lưu giữ kỷ niệm nên cứ điện thoại mà chơi
caraven1090
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Anhtuan73 Dạ em sửa rồi. Tks bác. Vốn eo hẹp nên chắc là góp điện thoại. Chứ DSLR thì em cũng chỉ chọn máy cũ thôi bác nạ.
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
8 năm
3. Dựa vào ý kiến của anh em tư vấn ở hai vấn trên để em quyết định nên mua sản phẩm nào cho phù hợp túi tiền, đem lại hiệu quả cao cho mục đích: chụp ảnh, giải trí phim ảnh, nghe nhạc.
- Xin lỗi , mặc dù đây là câu hỏi thứ 3 nhưng mình lại cảm thấy cần trả lời trước nhất bởi vì bạn cần phải xác định rõ rằng mục đích của mình là gì trước đã . Thế này nhé :
a) Smartphone : đáp ứng đầy đủ cả 3 nhu cầu chụp ảnh , giải trí phim ảnh và nhất là nghe nhạc của bạn ( Mình chưa thấy ai lại nghe nhạc hay coi phim trên cái màn hình 3 inch của máy chụp ảnh cả ! :rolleyes: ).
b) Máy chụp ảnh : là 1 dụng cụ chuyên dụng để nắm bắt những khoảnh khắc thời gian , chỉ thua cái là muốn thưởng thức 1 cách thoải mái những bức ảnh hay clip mà bạn đã thu được thì buộc phải có thêm 1 dụng cụ hỗ trợ nghe nhìn khác ( Smartphone , TV , Computer ... ) .

2. So sánh ảnh chụp của máy KTS, DSLR tầm thấp so với camera của một số smartphone khủng mà giá vừa vừa như LG V10, G4, G5 (Xách tay), Lumia 950, 950 xl, Samsung S5, Note4, IPhone 5s, Sony Z2, Z3, Xaomi Mi4, remi note 3…. Phần này mong anh em hay chụp hình bằng điện thoại giúp em với ạ.
- Máy DSLR hay Mirrorless cho dù là loại đời cũ rẻ tiền cũng có thể cho bạn những tấm ảnh và những đoạn clip với chất lượng ăn đứt những Smartphone mà bạn đã liệt kê với điều kiện là bạn phải BIẾT sử dụng máy . Vậy thì làm sao để ...

1. Cách chụp ảnh đẹp với máy ảnh KTS

- Xin mời bạn hãy bỏ thời gian tham khảo những bài trong mục [Kiến thức , cẩm nang] , [ Nghệ thuật chụp ảnh ] và [ Hỏi đáp thảo luận ] trong diễn đàn này . Còn nếu sau khi đọc xong bạn cảm thấy quá phức tạp thì 1 chiếc Smartphone có lẽ sẽ phù hợp với bạn nhất rồi , không phải băn khoăn nữa .
Mua DSLR đi em.
Xa_Que
TÍCH CỰC
8 năm
Cháu nhà bác đẹp trai thế kia thì em khuyên chân thành hay mua 1 chiếc DSLR để lưu giữ khoảnh khắc. đừng phí tiền cho mấy cái điện thoại. MÌnh vừa mới bán 1 cái canon 600D body có 4,5tr. Nhưng nó là quá đủ cho gia đình. Bạn giữ lại cái canon của bạn. Mua thêm 1 cái 550D hoặc 600D + 18-55 hoặc 50 1.8 . Mấy cái DSLR đời sâu quá thì cũng không nên sờ vào nếu không có thời gian mày mò.
caraven1090
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Xa_Que tks bác tư vấn. em cũng định mua tầm máy đó thôi
tuannoibai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em có 1 sony a3500 kit 18-50 bác nào mua lh e nhé, hình thức còn 95% ko hỏng mốc. Em bán nên đời cao hơn giá 4tr1 , ở HN ak
caraven1090
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuannoibai Tks bác em ở nghệ an
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
8 năm
mình chỉ muốn bàn thêm vụ này chút thôi.
- bác có thể search google "does flash can hurt baby eyes".
-truongwf hợp bị tổn thương mắt báo đăng, là người chụp dí sát mặt bé trong đk ánh sáng trong nhà.
- trong lúc đi chơi hay du lịch hoặc lễ tết sẽ không bao giờ tránh khỏi được hét đèn flash từ du khách, mấy cái đèn led trang trí nhay nháy cũng chói không kém. hoặc từ những nguồn sáng gây chói khác.
----> quan trọng là đừng dí nguồn sáng mạnh sát mặt bé. có nhiều bạn pháp an toàn mà các studio vẫn hay áp dụng để chụp hình bé, bạn có thể google để tìm hiểu thêm.😃
caraven1090
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoang-kuro đúng là em có nghe nói có lý nên tin na. em sẽ tìm hỉêu
Bác mua thêm 1 chiếc DSLR là hợp lý
tuannoibai
ĐẠI BÀNG
8 năm
máy ảnh Mirrorless hoàn toàn đáp ứng nhu cầu như 1 chiếc dslr to cồng kềnh.
tuannoibai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác mua dòng mirrorless của sony đi, a6000 ra mắt lâu mà vẫn hót lắm, mà cùng phân khúc đó thì nó ko thua kém gì bọn DSLR cụa canon hay nikkon đâu ko muốn nói là hơn, mỗi tội len sony ngàm E ko đc rẻ và phong phú lắm nhưng cái chất lượng ảnh thì rất tốt
caraven1090
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuannoibai chỗ em k thấy bán loại k gương lật cũ bác na. mấy cái DSLR thì khá nhiều mà giá cũng hơi cao
tuannoibai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@caraven1090
Bác có khoảng bao nhiêu xiền.
caraven1090
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuannoibai cao là 5triệu bác na. mà a6000 thì quá tầm.
tuannoibai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@caraven1090
Bác dùng điện thoại gì, nếu điện thoại ngon rồi thì chơi dòng entry level thì đầy. Chất lượng cũng ăn đứt smatphone.
tuannoibai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@caraven1090
Chụp bằng Sony a3500 và kit 18-50.
caraven1090
ĐẠI BÀNG
8 năm
em dùng zen5. mà dạo này kinh phí eo hẹp bác na. Trở trời cả nhà ốm đau đang lo tiền thuốc đã bác à. hic
caraven1090
ĐẠI BÀNG
8 năm
ảnh chụp máy ảnh đẹp thât
dotatthang
ĐẠI BÀNG
7 năm
mua DSLR là chắc chắn rồi. ảnh chụp từ điện thoại, PnS hay DSLR muốn đẹp đều cần có kỹ thuật nên miễn bàn sự tiện dụng hay các lý thuyết ở đây. Chỉ đơn giản là tiền nào của nấy thôi bác, so sánh cái kích thước cảm biến là đủ nhận ra sự khác biệt rồi. Chúc bác sớm có lựa chọn sáng suốt!
saodemdns
ĐẠI BÀNG
7 năm
tùy theo tài chính của bạn đến đâu nữa
- KTS du lịch và smartphone theo mình hiện nay ảnh ra không có quá nhiều chênh lệch, bạn nên chọn smartphone xài cho tiện, 1 số hãng bạn có thể tham khảo như ip5, nokia, htc, sony, samsung - 2 dạng máy này mua 1 lần sử dụng luôn - ko nâng cấp -> ko tốn thêm tiền
- DSLR bạn phải đầu tư khoảng 8tr trở lên cho cả ống kính và thân máy thì chụp mới ok (vd: canon 50D + 50f1.8stm) - dạng máy này khi bạn đã ghiền thì sẽ muốn lên đời liên tục -> mình đang khón khổ đây 😔 :(
caongtan
TÍCH CỰC
7 năm
Dựa vào những hình mà bác chụp bằng máy compact đang có sẵn của bác mình xin có ý kiến là bác nên giữ nó và tập luyện thêm, không mua thêm gì hết, mua smartphone hay DSLR hay Mirroless thì cũng không cải thiện được nhiều nếu bác không tìm hiểu thêm về máy compact.
Ống kính của bác có thể bị dơ do dấu tay nên chụp ngược sáng bị flare nhiều, bác lau sạch nó để máy hoạt động tốt hơn.
Bố cục của ảnh còn rất vụng về
Vì nó nhỏ nên khi chụp nơi thiếu sáng, tốc chậm bác phải giữ chăt máy, hoặc tỳ tay vào vật cố định hoặc dùng chân máy
Với nhưng tình huống khó như chụp trẻ con hiếu động bác nên tăng ISO lên, ưu tiên tốc độ...
Bác nên tìm hiểu và không chụp mode Auto nữa.

Bác vào đây tìm hiểu thêm :
http://www.vnphoto.net/forums/forumdisplay.php?f=84
http://www.vnphoto.net/forums/forumdisplay.php?f=30
caraven1090
ĐẠI BÀNG
7 năm
@caongtan Đúng là ống kính có tý bụi bác na.
Cầm máy chạy theo bé nên cũng rung tay thật bác à.
Tks bác có lời khuyên
gửi bác vài tấm ảnh chụp bằng cái điện thoại cùi bắp Nokia 6267 camera chỉ có 2mpx. bây giờ
smartphone đã lên đến mấy chục mpx rồi. Bác xem đi rồi quyết định. hiện tại tôi dùng Lumia 928 hàng Mỹ về, đủ dánh bay mấy cái máy Chụp ảnh kỹ thật số đấy. Tấm thứ tư là của 928.
Hình ảnh188.jpg
Hình ảnh resize 4.jpg
Moi quay025.jpg
caraven1090
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TrungThanhngo Em cũng mua smartphone rồi bác nà. Lumia 950xl luôn. Mua nợ trả dần của người quen.
Chụp bình thường ở gần đẹp hơn cả cái máy ảnh KTS đó, chi tiết tốt hơn nét hơn.
Nhưng cái khó bây giờ là bé con nó nghịch cứ hay chạy nên chụp hay bị nhòe, k đẹp. Và lumia này có vẻ lấy nét hơi chậm. Có những lần em chạm tay lấy nét xong bấm nút chụp mà nó k chịu chụp, đến khi bé nó quay đi thì máy mới chụp, lúc này lại bị nhòe mất rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019