Chụp ảnh với hộp chụp sản phẩm có đèn Led

Grimnir
15/5/2017 3:47Phản hồi: 8
Chụp ảnh với hộp chụp sản phẩm có đèn Led
Mình hiện đang dùng 1 em nikon d7100 len 35 1.8, minh thì chuyên chụp đối tượng cho vào hộp chụp sp. Chất lượng ảnh rất ok, nhưng có 1 vấn đề mình gặp phải, lúc bình thường để riêng rẻ các ảnh vs nhau thì ko sao, ảnh rất đẹp, nhưng lúc ghép các ảnh vào vs nhau dạng stopmotion để cho ra video thì mình để ý thấy ánh sáng bị chập chờn, lúc tối lúc sáng, nghĩa là có ảnh bị tối và có ảnh sáng, mặc dù chênh sáng tối ko nhiều nhưng khi ghép các ảnh lại thì lại ảnh hưỡng rất nhiều đến video, mình ko biết có phải do cái đèn led có vấn đề hay là do đâu nứa, lúc mình chụp, đóng cửa và tắt hết ánh sáng trong nhà, chỉ để mỗi đèn ngủ + ánh sáng đèn led từ hộp chụp sản phẩm. Nhờ pro tư vần giúp mình vs, thanks pro 😁, mình có dùng tấm tản sáng cho ánh sáng dịu lại nhưng cũng ko ăn thua 😔
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

caongtan
TÍCH CỰC
7 năm
nguyên nhân là do đèn led của bạn, khắc phục bằng cách thay bằng đèn dây tóc hoặc đèn flash, bạn cũng có thể set tốc độ chậm nhất có thể để loại trừ hiện tượng này.
bạn khong cần tắt hết các nguồn sáng khác khi chụp vì nó càng làm cho hiện tuọng này trầm trọng thêm.
@caongtan thanks bác 😁
KelyHoa
ĐẠI BÀNG
7 năm
các bác siêu vãi
TrườngSG1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đèn led cho ánh sáng liên tục, khác với đèn compact hay neon, vì vậy nguyên nhân khó có thể là led, hoặc là hiểu biết của em về đèn led sai.
Nếu thông số (khẩu, tốc, iso, wb) của các tấm hình như nhau thì vấn đề có khi ở các nguồn phụ. Bác thử tắt hết các nguồn compact, neon rồi chụp với thông số ý chang thử xem có hết không.
caongtan
TÍCH CỰC
7 năm
@TrườngSG1 Led cho ánh sáng liên tục với điều kiện sử dụng nguồn 1 chiều như pin, accu ...
Trong trường hợp dùng nguồn 2 chiều 220v, 50HZ ( điện nhà ) thì phải qua adapter nắn dòng thành 1 chiều và hạ điện thế thấp cho phù hợp với led, tuỳ theo chất lượng mỗi loại adapter mà dòng 1 chiều sau khi nắn nó cho đồ thị khi test là " thẳng" đến cỡ nào.
TrườngSG1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@caongtan Cám ơn bác, trước giờ em tưởng nó liên tục, chắc tại nghe mấy chỗ bán đèn led quảng cáo 😆
Trường hợp đèn mấy hộp chụp sản phẩm em nghĩ chắc không có biến tần như mấy cái đèn bàn, tần số chắc 50 hoặc 100Hz
caongtan
TÍCH CỰC
7 năm
Tần số chớp của đèn led tuỳ thuộc vào adapter cấp nguồn cho đèn, nó khoảng từ 16-160Mhz, trong khi đèn compact hay huỳnh quang thì chậm hơn nhiều.
Bác chủ đã thử có kết quả chưa trả lời cho em biết với nhé. Tks.
@caongtan thank bác, 3 năm rồi mới trả lời bác dc. em xin được feedback như sau: vấn đề nằm ở cái đèn led, mặc dù đã có cục nắn dòng 2 chiều thành 1 chiều rồi nhưng vẫn không đủ, nguyên do là dó cái đèn led rởm, bác nói rất chính xác khi mình đóng của lại thì hiện tượng này càng trầm trọng hơn, việc để shuterspeed chậm hơn củng ko giải quyết dc, nó cũng làm trầm trọng hơn, sau này mình mới tình dc cách khắc phục, đó là mua đèn led loại xịn, có công suất lớn, tối thiểu là 2 > 3 đèn, + khử hoàn toàn ánh sáng mặt trời bằng các tầm phông đen để hấp thụ hết ánh sáng phản chiếu ( ko để loitj tí ánh sáng mặt trời nào vào ) vấn đế thứ 3 là speed khi chụp, đối với mổi loại máy mà mình từng chụp qua, thì bất cứ máy nào củng bị nháy sáng ( loại từ 20 triệu > 80 triệu, loại mắc hơn thì mình chưa thử ), với 2 thông số trước không đổi ( công suất đèn + khử hết ánh sáng phụ )thì yếu tố còn lại quyết định là tốc độ chup, các bác cân đối giữa tốc độ chụp và iso + F là dc, speed quá nhanh hoặc speed quá lâu cũng bị nháy, nó dao động trong 1 khoảng từ 1/15 > 2s là đẹp nhất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019