Chụp đường phố với Sony Camera RX0: Máy nhỏ, tiêu cự 24mm, lấy nét nhanh & 16fps là lợi thế

tuanlionsg
26/10/2017 14:58Phản hồi: 69
Chụp đường phố với Sony Camera RX0: Máy nhỏ, tiêu cự 24mm, lấy nét nhanh & 16fps là lợi thế
Được định danh là một cái máy ảnh tí hon mạnh mẽ, nhưng hình dáng dễ nhầm là cái camera hành trình, đó là chiếc Sony Camera RX0. Có mấy lý do để kích thích bạn cầm nó và đi ra đường lang thang chụp đường phố & đời sống ngay tức thời:
  • Thứ nhất: Tiêu cự 24mm (tương đương trên FF) là một trong các tiêu cự chụp street-life. Nếu phố rộng thênh thang thì 50mm là lý tưởng, với phố chật hẹp thì 35mm và nếu bạn đi lang thang trong hang cùng ngõ hẻm, hay trong các khu chợ đặc trưng ở Saigon thì 24mm là rất lý tưởng. Chỉ có điều cần tìm cách tiếp cận gần đối tượng thôi.
  • Thứ hai: Khẩu f/4 là độ mở không quá rộng dễ ảnh hưởng DoF trong loại ảnh đời sống và cũng không nhỏ làm ảnh hưởng tốc độ ống kính. Mà nếu với một ống kính có khẩu f/1.4 - f/2.8 chẳng hạn thì với loại ảnh phố, cũng hiếm khi mở lớn như vậy trừ phi có lý do cần thiết.
  • Thứ ba: RX0 cầm lọt trong lòng bàn tay, di chuyển nhẹ nhàng, không gây nhiều chú ý, tác động đến bối cảnh... là một lợi thế rất nhiều cho ai thích loại ảnh này. Về thao tác chụp, bạn chỉ cần chọn mode chụp, rồi cầm trong lòng tay đi chụp, với một nút bấm đơn giản nhất, dành mọi bận tâm cho việc tìm kiếm chủ đề.
  • Thứ tư: Chụp liên tiếp ở chế độ Hi là 16fps, cơ hội lưu giữ khoảnh khắc cao hơn khi chụp những cảnh động. Cảm biến 1" tương đương các model máy Compact của Sony, kể cả chiếc RX10 IV ra cùng lúc với RX0.
  • Thứ năm: Nếu kết nối với smartphone, bạn có thể canh khung và chụp trên điện thoại. Với mình, bạn sẽ chụp được nhiều khung ảnh với góc khó chụp hoặc không thể chụp, khi gắn RX0 vào một chiếc mono-pod nhỏ gọn.
  • Về thời gian PIN sử dụng mỗi lần sạc không như cái máy ảnh lớn, vì RX0 quá nhỏ, không gian nhỏ, pin nhỏ chỉ 700mAh. Bạn có thể vừa cắm pin dự phòng vừa chụp hoặc sắm thêm pin nếu chụp lâu giờ.
Anh em chơi Sony hay quan tâm tham khảo, vào chuyên trang tinhte.vn/sonycamera có nhiều thông tin và trao đổi thảo luận.

Đây là những ảnh mình đi bộ một số nơi cùng người bạn, thấy gì thích thì chụp, vừa xem khả năng của cái máy nhỏ này.

Các góc cao và thấp này là gắn lên cây monopod dùng cho điện thoại, và chụp qua iPhone.
Góc sát nền hất lên những người bốc hàng

Góc cao hơn đầu chụp xuống

Góc sát chủ thể, cầm gậy đưa RX0 sát vào, tạo hiệu ứng thị giác bối cảnh góc rộng (viễn - cận)

Chợ cá luôn nhộn nhịp, nhưng tiếp cận gần chủ thể luôn là điều khó, ai từng chụp ở chợ có lẽ dễ cảm nhận. Và cái máy nhỏ xíu gọn nhẹ là rất tiện.

Tiêu cự 24mm đứng ở khoảng gần 2m thì lấy được khung này, nhanh gọn để không làm phiền các chú ấy.

Câu cá ở kênh, nếu không nhỏ gọn và có cái "view-finder" to bằng màn hình điện thoại để canh khung và không phiền người ta thì khó chụp cảnh này.

Đi nhiều loanh quanh mây cái hẻm gần nhà, quen cũng nhiều nhiều rồi 😃 Anh ấy báo với xóm là bên kia có nhà cháy.

Quảng cáo

Chụp cô, cô cười nên mình đưa điện thoại cho xem hình (từ RX0 chuyển qua lúc chụp), cô thích.

Có lẽ họ cũng đang cười ...

Đang đi thì trời đổ mưa...

Trú mưa

Quảng cáo

Chạy mưa

Ráo mưa thì ra chợ

Cũng long nhong chợ búa giống mình, nhưng không có RX0

Chạy vào nhà ga thì thấy người ta đã bắt đầu mua vé về quê ăn tết rồi

Trong khi đó, ngoài đường thì đã bán đồ Noel

Bà cụ ngồi bán cau đám cưới hỏi, ngồi một lúc sẽ được nghe đủ chuyện xưa

Ảnh buổi đêm
RX0 chụp phố đêm rất ổn. Tấm dưới đây Auto ISO6400

Auto ISO3200
Sau khi cho khách thử kẹp tóc, cô gái chủ shop cho khách ngắm qua gương - Ok, lấy tiền.

Chú bán vé số
ISO6400

Khách bộ hành
ISO2500

Thử làm màu classic vài tấm kiểu anh em street hay làm xem sao

sony-camera-rx0-_-camera.tinhte.vn_-54.jpg sony-camera-rx0-_-camera.tinhte.vn_-44.jpg

Chụp đường phố, đời sống con người... thời tiết nắng mưa hay ngày và đêm gần như là đều có thể chụp. Khoảnh khắc ghi kịp hay không đôi lúc ta hay nói "hên xui", nhưng kỳ thực tốc độ xử lý, lấy nét, hay số frame/giây cao mà chính xác nét thực sự là một lợi thế rất lớn. RX0 có thể là chiếc cho anh em thích loại ảnh này tham khảo.
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sevenforfree
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chụp váy thì sẽ rất đẹp
nvk155
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sevenforfree Chán mod. Có cái góc chụp hay thì là ko chụp
màu lên nhìn cũng đẹp quá anh.
jacktruong
ĐẠI BÀNG
6 năm
ảnh chụp bt như chụp trên đt 😔
Nhận xét chân thành: Thua điện thoại óc bò. Chất lượng anh ngang bê phôn.
@trieunam Oh, mình chưa bao giờ bận lòng đến việc khen chê ảnh đâu bạn. Thật lòng như vậy. Chỉ là khi đọc góp ý mà chưa rõ, lại dùng từ khiếm nhã, thì mình cần đối thoại. Sẵn sàng học hỏi anh em.
@kiemphisongdao Điện Thoại Óc Bò là điện thoại nhà bạn tự sản xuất à?!?! 😁
Còn Bê Phôn là điện thoại gì :D
Chém Gió Có Chút Tiếng Việt Và Ngữ Nghĩa đi cho người ta hiểu :D
OH GOD WHY.jpg
@kiemphisongdao Thua là thua ở chỗ nào, phải nói chi tiết ra để phản biện cái coi
@kiemphisongdao Chưa bao giờ comment, nhưng nói thật, bác Tuấn chụp đẹp và rất có con mắt nhìn. Không phải ai cũng nhìn ra cảnh sắp đến, đưa máy lên chụp chứ đừng nói trời mưa và thiết bị giới hạn. Mình chụp bình thường nhưng bán cũng được trên dưới vài trăm tấm, có chút kinh nghiệm chia se, những tấm hình này rất thật, kỹ năng chụp linh hoạt, còn về máy, mấy cái điện thoại vớ vẩn ko làm được gì đâu, làm gì có cửa cầm trời mưa đi lòng vòng mà ra được seri này, ai cứ thử cầm một em điện thoại bất kỳ, hay một dslr ra đường sẽ hiểu ngay, chúc mừng bác có hình đẹp, bác còn có tâm để chia sẻ cho chúng nó ném đá chứ gặp em, em sẽ lọc lại và sang nhượng cho các công ty du lịch ngay ;). Hôm trước có chụp thử rx0, chất lượng hình ko thoả mãn mình, nhưng lại thấy bác chụp rất khác biệt, sony phải cám ơn bác mới đúng.
Một đống ảnh lộn xộn. Không đường nét, không bố cục...
Dũng hello
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangcaoquy01 Lâu lắm roài ko chụp đêm lại thấy nhớ nhớ
trieunam
TÍCH CỰC
6 năm
@tuanlionsg Mình hay xem ảnh của @tuanlionsg nên biết bạn biết chụp ảnh và biết về bố cục.
Nhưng ảnh trong bài này đúng là rất lộn xôn,chất lượng ảnh kém. Bạn kia góp ý chuẩn.
Bạn thừa biết “bố cục là gì” mà lại hỏi móc lại bạn kia như vậy.
Mình thấy bạn cũng rất giống đống ảnh nháp trong bài này.
@quangcaoquy01 Cảm ơn bạn.
@trieunam ờ! hồi giờ chỉ xem thấy nhiều ảnh đẹp (tất nhiên không bao gồm đống lộn xộn này) cũng ngưỡng mộ, nay được xem bình luận thấy trẩu tre vãi!
gabeohp91
TÍCH CỰC
6 năm
ông nào mà bảo chụp ngang với đt thì tôi cũng chịu luôn 😆
nguyencot
TÍCH CỰC
6 năm
Thường những người chê là những người không có tiền mua . Thằng sony đâu có tâm thần mà cho ra đời con máy chụp thua điện thoại trong khi giá của nó có thể mua con iphone đời mới hoặc vài con óc bò .
Và thằng chụp với thằng chỉnh sửa . Ảnh thật và ảnh nịnh mắt .
Mà đúng là chụp xấu hơn dt thật (vì tui éo có tiền mua) 😁
nguyencot
TÍCH CỰC
6 năm
@xấu-là-cái-tội Thì đơn giản nhất là bạn cứ cho mình tên máy ảnh và dt mà bạn nêu là máy chụp ko bằng đó đi . Bạn bảo bạn xài rồi mà việc nêu tên 2 thiết bị khó vậy sao ? .
Mình không cãi vả gì ở đây cả mà . Đâu thể cứ đặt 2 thiết bị lên tripod là so sánh được chất lượng ? ! ?.

Mình chưa hề có ý nghĩ bạn chém gió hay gì cả .
@nguyencot Đang dùng lumia730 để chụp chính. Nói về compact thì từng dùng sony w800, sony h300, sony hx350, nikon s33, sony w830. Mấy con compact ấy tôi đều dùng kiểu trải nghiệm chừng 1-2 tháng rồi bán, chủ yếu là dùng zoom hoặc chụp dưới nước khi đi chơi xa, giờ chỉ còn con w830 nhưng cất tủ thôi. Những compact ấy có khác nhau giá tiền (nhưng đều đắt hơn 730 có giá 1tr9) mà chất lượng ảnh thì chỉ để up fb thôi, màu thì lệch, zoom trên pc là nét vỡ nhoè.
nguyencot
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyencot Khoan nói về chất lượng ảnh . Con 730 giá 5 triệu khi ra mắt , còn con w830 khi ra mắt giá tầm 2t7 . Vậy nếu 730 bạn định giá 1t9 thì w830 1 triệu .
Và dưới 10 t cá nhân mình nghỉ là 8-9 triệu chứ ai đời 10 dưới 10 t lại mang cái máy 1 triệu so sánh . Khó quá .
tdttrungtdt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyencot điện thoại chụp chơi là chính, chứ hình sao ăn đc máy ảnh.Mọi người cứ nghĩ điện thoại chụp đẹp rồi tại vì tiếc $ cho cái máy ảnh,còn ai đã tiếp xúc với máy ảnh rồi thì chả buồn quay ra chụp điện thoại. Vì máy ảnh bây giờ đều tích hợp công nghệ wifi nfc nên có thể up fb được luôn.
duyht86
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ảnh Cuhiep chụp con đẹp hơn.
Đợi giá mềm hơn là nhích 😆 yêu rồi đấy
ndta13
CAO CẤP
6 năm
Đắng lòng các thanh niên ifan, samfan, camera maniacs các kiêu vào đây chê máy Sony chụp thua cả điện thoại, rồi thêm các cao nhân tu luyện 9 kiếp đắc đạo mới xuống núi vô đây đòi bố cục. Thật sự chẳng biết bố cục ở đây là đòi hỏi cái gì nữa Chắc là quy tắc 1/3, golden ratio các kiểu, hay là đòi phải có chủ thể rõ ràng, có chính phụ. Chụp ảnh đường phố mà phải phức tạp vậy cơ à. Đối với mình chụp ảnh chỉ là cảm giác thích thú, muốn chụp, và bấm chụp, thế thôi, mấy cái khác tính sau. Chụp cả nghìn tấm có khi chỉ ưng được 10 tấm, chứ ở đó ngồi lọ mọ canh chỉnh các kiểu rồi lại lỡ mất khoảnh khắc, nhưng cái quan trọng nhất là lỡ mất cái cảm xúc của người chụp. Đúng là nhiếp ảnh có quy tắc, nhưng đó không phải là thứ phải học thuộc lòng, mà phải thấm qua những lúc bấm náy. Quy tắc tạo ra để hỗ trợ người chụp, không phải để chi phối người chụp. Mình thấy hay thì mình chụp, đơn giản thôi.
Còn về chất lượng hình ảnh thì mình không có vấn đề gì đặc biệt quan tâm tới chiếc máy này. Chụp đủ sáng cho chất lượng tốt, chênh sáng ok, thiếu sáng hơi bệt nhưng không mất chi tiết, ảnh đủ dùng.
@ndta13 cmt của bác này thì mấy thớt kia bỏ đi đâu hết rồi nhỉ haizz
fdtre
TÍCH CỰC
6 năm
chờ hàng về chac đầu tháng 11
ko dám chê gì hết , nhưng nếu đủ tiền chọn máy thật nhỏ để vừa quay vừa chụp thì mình thích Rx100 V , còn nếu máy thay ống kính cảm biến lớn thì cỡ sony A6x . Máy này thấy nó thiếu thiếu ...
Đắng lòng các thanh niên...ảo tưởng sm mấy con phone kinh...tội thân mod...làm cho cố vô để các thanh niên manh động chém tơi ta
Mình nghĩ thế này, dù sao bác Tuấn cũng là mod có tiếng trong này, các anh em comment lịch sự tí cũng chả chết ai. Chê thì chê nhưng mà đừng để ngta chê ngược cái học vấn của mình chứ nhỉ? Hay ngày xưa không có đi học 😁
@tuanlionsg không biết bác có máy sớm ở đâu ạ? e sắp đi du lịch mà k có hàng trên tay
Thấy Bác Tuanlionsg chụp ảnh hay mà?!?! 😁 Bác ấy thích thì chụp đẹp kể cả là dùng Smartphone 😃 Còn không thích thì chụp bình thường,chụp ảnh đường phố bằng con RX0 như các hình trên thì có chết ai????
Bây giờ các thanh niên bắt bác ấy lúc nào cũng phải đẹp để được khen và like à?!!? 😃
Lúc nào cũng làm theo ý các bạn thì là Con Bò à?!?!? :D
Bác ấy chụp ảnh-quay phim một sản phẩm để Review chứ đâu phải đi nịnh bợ mấy ông Sony mà chụp đẹp đến mức nghệ thuật để các bạn xem cho sướng mắt đâu 😃
Nếu ai đó không thích có thể không xem bài mà!??! :D
Còn Chê Thì Cũng Ăn Nói Lịch Sự Tí!!! Đừng Xúc Phạm Nhau Quá!!!
Các bạn giỏi thì hãy tự mượn sản phẩm hoặc mua RX0 về mà review rồi đăng bài lên Tinh Tế để thể hiện nhé!!! :D Hay chỉ biết nói mồm chê người khác là giỏi!! :D
CHỤP BẰNG ĐT.jpg
Nhiều bạn nói chung chung là ảnh không có bố cục, ý kiến cá nhân thì thấy thế này : có nhiều loại bố cục nên tấm ảnh nào cũng có bố cục nhất định (chẳng hạn có thể nói tấm câu cá có bố cục 1/3, tấm trạm bus có bố cục đối xứng, ...), có chăng là trường hợp nào thì nên dùng bố cục nào nhưng cũng không nên cứng nhắc vì một bức ảnh không chỉ có bố cục, nhiều bức ảnh huyền thoại kiểu như "the kiss" (1945) không hề có xoá phông xa gần hoặc tỉ lệ vàng nào nhưng quan trọng là nó ghi lại khoảnh khắc đẹp và mang thông điệp sâu sắc, cũng như có những tấm mà người lạ sẽ thấy xấu nhưng với người chụp thì có giá trị về kỷ niệm. Dù vậy thì trong đống ảnh trên đúng là không có thông điệp hoặc khoảnh khắc nào quý giá, đành xem như là bài test máy trong các điều kiện chụp vậy 😁
Có lẽ họ cũng đang cười ...

Mình cũng đang cười đây Đọc phía sau thấy" phố mình hân ho o đón 5 em" ma sao chỉ có 3 em.. 😃
.???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019