Chụp hình xoá phông trên galaxy s8 bằng app mod lại từ Google pixel - ĐỪNG!!!

kimvantoan
1/3/2018 17:58Phản hồi: 13
Chụp hình xoá phông trên galaxy s8 bằng app mod lại từ Google pixel - ĐỪNG!!!
Như các bạn cũng biết, trong tgian vừa rồi đã rộ lên một ứng dụng từ bên thứ 3, cụ thể là app mod lại từ ứng dụng chụp hình của google pixel 2 cho phép những điện thoại chạy snapdragon 820, exynot 8890.. chụp hình xoá phông chỉ bằng 1 camera bằng cách xử lý hìnhc ảnh hậu kì và thuật toán camera.
tuy nhiên trong bài viết này mình sẽ cảnh báo các bạn ko nên quá sử dụng ứng dụng này một cách vô tội vạ để rồi dẫn đến những hậu quả đáng tiếc như trường hợp của mình

Điện thoại mình dùng là galaxy s8 bản VN chạy chip 8890 và rất dễ dàng mình có thể tìm đc ứng dụng mod đó nhan nhản trên google dưới dạng file APK và phải cấp quyền bên thứ 3 để cài đặt nó. vậy vấn đề tại sao nó lại ko được up lên google Play store? vì đơn giản đây là app mod, app độ chế lại và chính sách của google ko cho phép điều đó, và các bạn chỉ nhắm mắt nhắm mũi cầu nguyện rằng người viết ra app này k cài virut hay fimware độc hại vào phần mềm đó khi cài đặt. Vấn đề đặt ra đầu tiên => ứng dụng này k có người bảo trợ, mọi rắc rối gặp phải sẽ k có ng chịu trách nhiệm.

cùng tìm hiểu về làm cách nào mà 1 ứng dụng bình thường lại có thể chụp hình xoá phông 1 cách tốt hoàn hảo như vậy. đó là nhờ thuật toán xử lý. là cách thiết lập thông số camera và cách ứng dụng đó tận dụng tài nguyên của camera để tạo ra được những tấm hình như vậy. Câu hỏi đặt ra tiếp theo là: Tại sao Samsung ko viết ra 1 phần mềm như thế? phải chăng chỉ có google làm được?

Câu trả lời tất nhiên là ko phải như vậy, samsung hoàn toàn làm được, nhưng họ Không Làm. lý do mình ko chắc chắn nhưng có thể liên quan đến phần cứng của camera.

Vậy tại sao một ứng dụng lại có thể làm hư hỏng camera của điện thoại các bạn, vấn đề nằm ở chỗ ứng dụng đó ko được viết cho phần cứng đó. Nó được giả lập là đang sử dụng phần cứng của google pixel 2 nhưng thực tế lại dùng phần cứng của S8, và đây là 2 máy hoàn toàn khác nhau, ko có gì đảm bảo rằng phần cứng camera của s8 bằng với phần cứng camera pixel 2. Dẫn tới việc ứng dụng ép camera hoạt động trên mức bình thường - nói 1 cách phổ biến hơn trong giới phần cứng hay nói đó là ÉP XUNG. 1 thuật ngữ chỉ việc bạn ép phần cứng của mình chạy trên mức tiêu chuẩn của nhà sản xuất để cho ra 1 hiệu năng cao hơn bình thường.

Điều này phổ biến đối với PC, với chip, ram, vga kể cả mainboard máy tính. nhiều nhà sản xuất cũng cung cấp option này như 1 tính năng hấp dẫn.
nhưng với Camera của s8, đây ko phải là 1 điều nên làm.

Hậu quả của ép xung là gì thì nếu bạn nào chưa biết mình cũng sẽ nói, đó là die hoàn toàn phần cứng đó. việc hoạt động nhiều hơn luôn luôn cần một điện thế cao hơn, một bus cao hơn cũng như cường độ làm việc nhiều hơn.

Rất may trong trường hợp của mình camera của s8 chỉ bị suy giảm chất lượng pixel, các pixel bị mờ nhoè (ko phải hiện tượng mất nét) - diễn tả cho dễ hiểu thì cam 12mp trên s8 của mình sau 1 tgian dùng app mod thì chỉ còn như cam 8mp. độ chi tiết ko tốt bằng và màu sắc có phần sai lệch rõ rệt.

các bạn xem video mình để ở link trong bài viết sẽ rõ.
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qh3_91
TÍCH CỰC
6 năm
Điều gì đảm bảo trong quá trình sử dụng không phải do lỗi người dùng dẫn đến camera như trên ( Chụp rất nhiều và ngoài nắng, có khi cả ngược sáng mạnh?)

Ép xung camera là cái gì vậy ? Camera chỉ có tác dụng thu nhận tín hiệu và ánh sáng từ môi trường bên ngoài, chip xử lí hình ảnh nằm trong con exynos kia kìa, nhưng cứ giả sử là ép xung camera hoạt động quá tải đến hỏng? Vậy các em Sony Z trước kia quay 4k một lúc nóng rực máy, app camera phải tự tắt thì tại sao không hỏng camera?

App này không được đưa lên CH PLAY vì 2 lí do: 1. vì nó bản chất là ĐỘC QUYỀN trên Pixel 2 XL và 2 là chẳng có ông lập trình viên nào bê được nó về, viết lại, đổi tên chút chút rồi lại quăng lên CH PLAY ( và vẫn có thể bị GG từ chối ), trên CH Play cũng tồn tại rất nhiều ứng dụng dạng được viết nhái lại rồi quăng lên (launcher trên các máy Pixel 2 là ví dụ)

Và cũng sẽ chẳng ai bảo trợ nếu chẳng may bạn cài một cái app dời ơi đất hỡi( kể cả từ CH Play) sau đó mất hết dữ liệu trên điện thoại, số lượng ứng dụng có mã độc mỗi năm bị xóa trên CH Play là rất nhiều, CH play chỉ là nơi tin được chứ chẳng có ai bảo đảm 100% đều an toàn

Tóm lại là một bài viết thiếu sức thuyết phục, thiếu dẫn chứng, đầu tư cái video hóa ra cũng chỉ để diễn xuôi bài viết
bomy
CAO CẤP
6 năm
ép xung thì nghe lâu rồi nhưng lần đầu nghe đến khái niệm ép xung camera :v
thanh niên tự diễn biến ở đâu ra cái khái niệm ép xung camera hay vậy; camera nó là thấu kính thu nhận ánh sáng hình ảnh bên ngoài truyền vào cái chip xử lý bên trong cái exynos kia chứ cái camera thực tế có cái chip khỉ gì trong đó mà ép xung
mà soft camera samsung chụp ok rồi chứ có phải máy camera dở như xiaomi hay mấy hãng khác phải dùng đến soft thứ 3 để xử lý nên cũng chả có nhu cầu cho cái google camera này mấy
kimvantoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bomy bên trong camera có cảm biến ánh sáng, thuật toán trên app mới ép cảm biến này phải thu nhận nhiều sáng hơn, ép nó phải chụp 1 lúc nhiều tấm hình hơn, cung cấp dòng điện cho nó cao hơn bình thường... như thế là ép nó rồi
phamminh1808
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kimvantoan =)) thôi xoá bài đi bác. Nói đến đây là em biết bác không hiểu gì rồi
Chickenblood
ĐẠI BÀNG
6 năm
cảm biến của máy ảnh là cố định, chụp hdr mọi máy đều chụp liên tiếp 3 tấm chồng lên nhau, bạn thớt đang nói đến điều gì, còn tốn điện như bạn nói là do code app đó có sự xung đột với code của máy cái này hoàn toàn bt, bạn thớt cũng nên tìm hiểu thật kỹ rồi hãy viết bài nhé
:v thôi bạn, ko tìm hiểu đừng nên phán bừa. Làm gì có cái gì gọi là ép xung cảm biến. Cảm biến nó cũng có giới hạn thôi, thu sáng nhiều quá cũng chưa chắc cháy vì có những máy cho thời gian phơi lên đến cả phút. Cơ bản với ánh sáng thường hầu như không gây hại nếu cảm biến đt phơi 1-2s. Chưa kể đến Google camera còn chưa phơi đến 1s, cảm biến chỉ hỏng khi chiếu đèn lazer cường độ cao vào mà thôi
đọc đoạn đầu thấy có vẻ ok đến đoạn ép xung là đủ biết ông này chả biết cái quái gì rồi , vậy mà cũng bày đặt làm kênh rv định rv làm sai lệch nhận thức mọi người à nhưng mà fail m rồi 😁:D , ép được cả xung cảm biến để thu ánh sáng này nọ dự nao còn ép được cả xung pin để trâu hơn ép cả xung bộ tản nhiệt chất lỏng trong điện thoại để tản nhiệt nhanh hơn :D:D
liên thiên, đéo biết cái j.
Đầu tư bài bản quá, mỗi tội chưa đầu tư vào đầu óc 😁
Sau một thời gian dùng google camera thì con lg của em bị hỏng pin. Kết luận là Google camera gây hỏng pin, các bạn ko nên dùng
Xài điện thoại mà sợ vớ sợ vẩn vậy thì xài làm gì ? Mai mốt điện thoại hỏng thì có giữ cái camera xịn để làm gì được không >
kimvantoan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình nhấn mạnh là hãy đem so sánh camera trên máy các bạn với 1 con máy khác. Ví dụ s8 các b xài gg cam tgian lâu và s8 ko xài. B sẽ thấy camera các b xấu vl. Ko tin à. Cứ thử đi
@kimvantoan Căn bản là vấn đề bạn ko hiểu cái gg cam noa làm cái gì mà nó lại chụp ảnh đẹp như vậy :v như bạn nói thì chính những thằng nó port cái cam mà bạn xài thì nó đã phát hiện ra cái điều đó đầu tiên rồi :v . Còn về vấn đề 2 con s8 mà ra ảnh khác nhau thì quá là điều bt vì ss có truyền thống dùng 2 loại cảm biến trên các mẫi flagship của mình . Máy dùng cảm biến imx của sony lúc nào cũng ra ảnh ngon hơn, nói chung ko có sự tương đồng giữa 2 cảm biến :v .ình thấy buồn cười khi bạn vẫn cố gắng nói là ggcam làm hại camera :v
kimvantoan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chả có tên Vì nó làm hại thật 😆 mình chia sẻ kinh nghiệm xương máu của mình. Các b k tin các b ko cần bác bỏ. Mình có đầy đủ chứng từ từ ttbh samsung công nhận camera của mình bị suy giảm chất lượng pixel, trong video có giấy đó. Và các a bên ttbh cũng khuyên k nên dùng app bên thứ 3 như vậy. Ai ko tin thì thôi, đến lúc các b nhận ra ( như vài người đã nhận ra r) thì có hối hận hơi chua 😃) giá camera ko rẻ bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019