[Thủ thuật] Chụp màn hình nâng cao với Skitch dành cho Mac OS

Duy Luân
22/8/2011 14:36Phản hồi: 22
[Thủ thuật] Chụp màn hình nâng cao với Skitch dành cho Mac OS

Như Tinh Tế đã giới thiệu trước đây, ứng dụng chụp ảnh màn hình và tạo ghi chú [TAG]Skitch[/TAG] đã được [TAG]Evernote[/TAG] mua lại. Tuy nhiên điều gì làm ứng dụng chụp màn hình này có thể thay thế được chương trình có sẵn của [TAG]Mac OS[/TAG]?

Trước đây, Skitch trên Mac OS có hai phiên bản, miễn phí và có phí. Phiên bản có phí chứa nhiều tính năng hơn và không có quảng cáo. Nhưng từ khi Skitch về tay Evernote, chỉ còn lại một phiên bản duy nhất mang tất cả tính năng của Skitch và hoàn toàn miễn phí trên Mac App Store.

Sau khi tải về, Skitch có thể dùng được ngay lập tức mà không phải cấu hình gì cả. Giao diện của Skitch được đơn giản hoá đến mức tối đa, chỉ dùng các biểu tượng rất dễ hiểu và nổi bật trên nền màu xám. Các biểu tượng cũng rõ ràng, khác biệt với nhau để tránh cho người dùng bị nhầm lẫn trong quá trình sử dụng. Hình ảnh để chúng ta biên tập được đặt ngay chính giữa, có khung viền bao quanh để dễ quan sát.

Có một điểm phải nói đến là kích thước cửa sổ của Skitch. Khi đặt chuột vào các góc của cửa sổ và kéo chuột, chúng ta có thể điều chỉnh kích thước ảnh mà mình chuẩn bị chỉnh sửa mà thôi. Việc này có cả lợi và hại. Cái lợi đó là chúng ta có thể nhanh chóng phóng to, thu nhỏ ảnh một cách trực quan nhất mà chẳng cần nhập vào con số bao nhiêu phần trăm. Các hại đó là những ai quen với việc thao tác trên một cửa sổ lớn sẽ cảm thấy khó chịu.

Để bắt đầu chụp lại ảnh màn hình, chúng ta có thể nhấn vào nút Snap nằm ở cạnh phải của cửa sổ. Các kiểu chụp mà Skitch cho phép bao gồm chụp theo khung tuỳ ý mà ta vẽ ra (Crosshair Snapshot, phím tắt là Command+Shift+5), chụp ảnh cả màn hình (Fullscreen Snapshop, phím tắt Command+Shif+6), Snap Safari (chụp ảnh cửa sổ của Safari), Snap from Link , Frame Snapshot (chụp ảnh trong một khung hình mà Skitch đưa sẵn) và Cam Snapshot (chụp ảnh từ Webcam). Nhược điểm to lớn là không chụp được chính cửa sổ của Skitch!

Với tính năng Snap form Link, Skitch sẽ chụp ảnh cả trang web mà bạn nhập liên kết vào, sau đó cho ra ảnh với độ phân giải cao, do đó bạn có thể xem lại bất cứ khi nào mình muốn. Việc chụp ảnh cũng cả trang web được thực hiện khá nhanh chóng trên một chiếc máy Mac già nua, do đó những máy Mac mới thì không hề phải lo lắng về tốc độ xử lí.

Ảnh chụp Tinh Tế bằng Skitch

Ngoài lấy nguồn từ ảnh chụp màn hình, bạn có thể lấy nguồn từ một bức ảnh tuỳ ý. Điều này biến Skitch thành một trình tạo ghi chú ảnh nói chung chứ không chỉ là chụp màn hình nữa. Trong đó, các công cụ mà Skitch cho phép chúng ta "sáng tác" lên bức ảnh gồm có vẽ đường thẳng, vẽ tự do, hình tròn, hình chữ nhật, đổ màu lên ảnh (sẽ đề cập ở bên dưới vì tính năng nay khá hay), tẩy đi những vì ta vừa vẽ, viết chữ và vẽ mũi tên. Tất cả những đối tượng đó dư sức đáp ứng nhu cầu chia sẻ ảnh. Với những ai có nhu cầu giảng giả một vấn đề gì đó mà cần ảnh chụp màn hình, chắc chắn Skitch chuyên nghiệp hơn trình chụp ảnh của Mac OS nhiều.

Có một tính năng hay mà Skitch hỗ trợ, đó là tô màu. Ban đầu mình chưa rõ tính năng này dùng để nhưng khi thử nghiệm thì mình rất hài lòng, và nó chính là tính năng mà mình thích nhất của Skitch. Khi bạn đã đánh dấu một chỗ nào đó trên ảnh bằng các hình tròn, hình vuông, sau đó cho lệnh tô màu ảnh thì tất cả những nội dung bên ngoài sẽ bị đổ màu, trong khi những gì nằm bên trong vòng tròn (hoặc hình chữ nhật) thì vẫn giữ nguyên. Việc này tiện khi chúng ta có thể đánh dấu một đối tượng nào đó và tập trung sự chú ý của người dùng về nó. Nếu bạn muốn phần tô màu có thể nhìn xuống bên dưới, hãy chọn màu có Opacity (xem bên dưới).

Quảng cáo

Hai ví dụ về tính năng tô màu của Skitch​

Các tính năng bổ trợ mà Skitch cung cấp cho chúng ta bao gồm thay đổi kích thước ảnh (nút Resize), tự động đặt tên cho ảnh theo cửa sổ Mac OS mà ta chụp (kể cả khi chúng ta chụp theo kiểu vẽ một khung bất kì) và tuỳ chọn định dạng xuất của ảnh. Nếu bạn chọn đổi kích thước ảnh, Skitch cung cấp nhiều tuỳ chọn như kiểu làm banner quảng cáo, khung ảnh,… Bạn có thể thêm vào một kiểu mình thích bằng cách nhấn vào dấu + ở góc dưới bên trái (preset).

Các tính năng bổ trợ của Skitch

Giao diện để thay đổi kích thước ảnh

Những tuỳ chỉnh như nét bút, màu vẽ, font chữ,… đều được bố trí bên tay phải của cửa sổ chính. Đặc biệt hỗ trợ độ trong suốt của màu (Opacity). Biểu tượng mang ý nghĩa lớn nên mình sẽ không nói đến nhé, nhìn vào là hiểu ngay thôi. Sau khi đã hoàn tất bức ảnh, bạn nhấn Command + E (lệnh Export) để lưu thành tập tin ảnh.

Nếu chỉ có những tính năng như thế thì Skitch thật sự chưa xuất sắc lắm. Theo như người đứng đầu của Evernote thì khả năng chia sẻ Skitch được nâng cao, và đúng thật là như thế. Bạn có thấy chữ "Drag me" nằm ở cạnh dưới màn hình không? Đây chính là bí kiếp để làm nên sự thành công của Skitch vì bạn có thể kéo thả hình ảnh mình đã chỉnh sửa vào bất kì ứng dụng nào bằng cách nhấn vào chữ "Drag me" đó. Thật sự rất nhanh chóng và tiện lợi khi ta cần minh hoạ bài viết, gửi mail, tạo bản báo cáo,…

Quảng cáo

Khi kéo vào biểu tượng ứng dụng Evernote, hình ảnh lập tức được chèn vào một ghi chú mới và sẵn sàng để đồng bộ. Ngoài ra, nút Share còn giúp bạn chia sẻ ảnh nhanh chóng lên những dịch vụ như Skitch.com, Flickr, WebDAV,…

Cũng cần phải nói qua một chút về những tuỳ chỉnh hữu dụng của Skitch. Khi bạn vào Preferences của Skitch, bạn có thể điều chỉnh việc hiển thị biểu tượng của Skitch trong Mac, hiện dòng chữ nhỏ trợ giúp, phát âm thanh khi chụp trong thẻ General. Các phím tắt của Skitch có thể được điều chỉnh theo ý muốn, màu nền của hình, hiện hình phóng to khi vẽ khung chụp,… trong thẻ Snapping.

Thẻ Drawing cho phép bạn thêm chữ đóng dấu vào ảnh ngay sau khi chụp màn hình (Watermark), tuy nhiên dấu này hơi to, nhìn khá... mất thẩm mĩ.

Cũng trong mục tuỳ chỉnh, bạn có thẻ History. Trong thẻ này là phần liệt kê tất cả bạn đã chụp và lưu lại trong History (nhấn Command + S). Vì vậy, nếu chúng ta có lỡ xoá ảnh đi thì vẫn có thể lấy lại được miễn là Skitch còn được cài đặt.

Đó là những thủ thuật khi dùng Skitch mà mình rút ra được sau một thời gian dùng thử. Chúc các bạn thành công khi sử dụng Skitch để tạo ghi chú cho ảnh.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bebe2009
TÍCH CỰC
13 năm
cám ơn vì bài viết của bác này khi nào cũng chi tiết, tỉ mỉ và thiết thực 😁
peoiumap
TÍCH CỰC
13 năm
hình minh họa truy nã của anh chủ topic mắc cười ghia 🆒
Có lưu ý kìa đọc xem nó là gì đi bác! Mà cái này hay nè, chụp xong ghi chú tại chỗ up lên làm bài hướng dẩn gì đó anh em cũng dễ hiểu hơn!
Em mới thử sáng nay,rất dễ sử dụng....Cảm ơn Duy Luân!
PingMD
CAO CẤP
13 năm
Hay quá, phải dùng thử mới đc.
test thử xem sao :">
Thanks bác Duy Luân
Luôn đọc rất kỹ các bài viết và thủ thuật của bác...
Công đồng Mac tinh tế rất cần những bài viết như vậy 😃
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Chà, bài viết của bác chủ chi tiết ghê, lúc đầu thấy phần mềm dùng để chụp ảnh màn hình định ko xài, đọc xong bài của bác nghĩ lại liền
mình Dow về dùng thử , cứ giật giật sao ấy !
Giá mà có nút thanks 10 lần để tớ bấm cho bác. Qúa tuyệt vời. Nhờ hướng dẫn của bác mà tớ vỡ ra nhiều cái. Có cái này rồi làm hướng dẫn sử dụng máy, rồi chú thích không thể đơn giản hơn được nữa. Cám ơn bác Duy Luan rất nhiều.
anhhai680
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hic,cái phần mềm này chỉ chạy được trên máy của Apple rồi.
cái này hay lém
de test moi duoc
akitatomoya
ĐẠI BÀNG
13 năm
đang tải ^^
học đựoc 1 khóa cấp tốc ngắn hạn miễn phí
2 nhược điểm nằm đúng nhu cầu chụp toàn màn .
Có chụp toàn màn hình và chụp theo cửa sổ mà bạn?
youshunei
TÍCH CỰC
13 năm
Thấy tiện nhất là cái Drag me và share on Skitch site (up xong auto copy luôn link), ngày trước cứ phải chụp ảnh cái, rồi ra desktop lấy file ảnh up lên share site hoặc past vào document, ngại vô cùng!
hữu ích thanks
Mình đang dùng Android,cài vào nhưng không tài nào chụp được màn hình và cũng không có giao diện như trong bài #1
Trong bài là cho Mac OS mà bạn. Trên Android chỉ chỉnh ảnh thôi, không chụp màn hình được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019