Chụp nhanh với camera Xiaomi Mi Max 2 ở Đài Bắc: giá 5.99 triệu, chất lượng ảnh tốt

neoluong
21/8/2017 7:46Phản hồi: 85
Chụp nhanh với camera Xiaomi Mi Max 2 ở Đài Bắc: giá 5.99 triệu, chất lượng ảnh tốt
Xiaomi Mi Max 2 là một chiếc điện thoại với ngoại hình to ngoại cỡ cùng với viên pin siêu bự. Tuy nhiên cấu hình lại bị giảm đi kha khá so với người tiền nhiệm. Còn camera thì sao? Mình có thử cùng với Mi Max 2 đi vòng vòng Đài Bắc trong mấy ngày để xem thử khả năng ra sao.

Trên tay Xiaomi Mi Max 2

Lần đầu đặt chân đến Đài Loan không biết các bạn thế nào, riêng mình thì đó là sự bất ngờ và cảm giác nể phục. Sự bất ngờ đi từ việc họ xây dựng thành phố, con hẻm cho tới nể phục ở bản tính hiền lành, văn minh. Bạn nào đã từng đến Đài Loan thì chắc hẳn cũng sẽ có cảm giác này.

Mình đến Đài Bắc (Taipei) vào lúc cao điểm của cái nóng mùa hè. Nếu so với Hà Nội, Đài Bắc lại có không khí dễ chịu hơn vào buổi tối. Có thể do những con đường ở đây rộng và thoáng hơn.

Người Đài Loan khá vui tính và họ có những thứ nhỏ nhỏ nhưng nhìn rất hay, lúc đầu từ sân bay vô thành phố mình có cảm giác nó giống trong những bộ phim Nhật Bản mà mình từng xem.

tinhte_chup_thu_camera_xiaomi_mi_max_2_36.jpg Taxi ở Đài Bắc. Ở Đài Loan hầu hết mọi nơi đều có cách trang trí rất vui vẻ, mình có cảm giác như đó là bản tính của chính những người dân nơi đây.

tinhte_chup_thu_camera_xiaomi_mi_max_2_2.jpg tinhte_chup_thu_camera_xiaomi_mi_max_2_4.jpg
Tòa nhà Taipei 101, đây có thể coi nhưng một trong những niềm tự hào của Đài Loan về sức mạnh kinh tế. Nếu so với những máy khá của Xiaomi thì có lẽ Mi Max 2 đang sở hữu cái camera sau thuộc hàng tốt. Chụp đêm xử lý tốt, lấy nét vẫn nhanh. Tuy nhiên, tấm phía cửa trung tâm thương mại thì lại hơi tối.

Chỗ bán hàng quán đêm trong khu vực trước ga tàu điện.

Nắng chiều ở Đài Bắc mùa này rất đẹp, nắng vàng và không gắt. Nếu mà chịu được cái nóng khá kinh khủng thì thời gian này đi qua đây du lịch có thể chụp được rất nhiều ảnh đẹp. Ảnh này mình bật HDR lên để có thể vừa lấy được nắng nhưng vẫn vừa giữ được các chi tiết của xe. Dù tăng được "dynamic range" lên nhưng vẫn không thể cứu hết được vùng trời.

Quảng cáo

Nắp cống cũng được làm các hình trang trí nhìn đỡ nhàm chán hơn.

Mình rất thích cách Mi Max 2 xử lý các ảnh chụp mấy tòa nhà này. Nếu zoom lên sẽ cảm thấy được chi tiết khá tốt cũng như độ nổi khối của ảnh. Màu sắc chuyển cũng nhẹ nhàng

Nếu bạn nào thích chụp ảnh thì có lẽ đây là thánh địa. Con đường này chuyên bán đồ chụp ảnh. Mình đang ghiền chụp film nên tìm mua, kết quả tìm được mấy cuộn lạ và có 1 cuộn ISO chỉ 12 thôi.

Quảng cáo

Chợ đêm ở Ximen được bán từ rất sớm. Dù đông đúc và thùng rác không có ở nhiều nơi nhưng ý thức giữ vệ sinh của tất cả mọi người là cực kì cao. Tìm ra rác ở đây cũng khó như tìm thùng rác vậy. Nếu so với Singapore thì có lẽ Đài Loan hơn khá nhiều.

Tối đó cả đám tụi mình đi tàu qua một chợ đêm nổi tiếng khác để tìm đồ ăn vặt. Thang máy từ tàu điện lên lại mặt đất. Mình không thích việc Mi Max 2 làm cho bức ảnh này khá tối và nhìn hơi chìm.

tinhte_chup_thu_camera_xiaomi_mi_max_2_16.jpg tinhte_chup_thu_camera_xiaomi_mi_max_2_17.jpg
Thánh địa của các hàng quán ăn vặt. Có vẻ như người Đài Loan họ đi hết mấy nước xong hốt tất cả các món ngon về xong biến đổi nó cho phù hợp với khẩu vị tại đâ

Xe đậu hủ thúi trong truyền thuyết. Nó "nặng mùi" thiệt.

Mi Max 2 lại thể hiện tốt trong khả năng chụp đêm của mình cũng rất tốt. ISO cũng như tốc độ màn trập được kiểm soát tốt. Có những tấm ISO lên 640 nhưng noise nhìn vẫn ở mức chấp nhận được, không bị bệt hình.

Mấy món đồ chơi ăn theo phim hoạt hình được bày bán tại chợ rất nhiều. Chụp cận cảnh ở chợ đêm cũng không khó khăn gì. Có thể do ở đây họ thiết kế ánh sáng tốt.

Bóng đèn dây tóc trang trí trong phòng trọ mình thuê.

Ngày hôm sau cả đám mình đi ra chỗ bán đồ outlet để mua đồ cả ngày nên cũng không chụp được nhiều mà chỉ lo ngó hết cửa hàng này đến cửa hàng khác thôi. Mình thích cái tấm ảnh có người đàn ông đang đứng tựa lan can. Màu nắng soi xuống mặt đất nhìn rất dịu. Vùng chuyển từ chỗ có nắng sang chỗ không có rất mượt. Tấm này mình hoàn toàn để tự động và tắt HDR. Tuy nhiên, da mặt của người trong hình vẫn bị đen và đỏ như đa số các điện thoại khác.

tinhte_chup_thu_camera_xiaomi_mi_max_2_23.jpg Đường tàu điện nhìn từ trên cao lúc chiều xuống. Mình thử 1 tấm có HDR và 1 tấm không. HDR làm cho màu nắng vàng hơn và nhìn đã hơn rất nhiều. Lúc đầu mình khá nghi ngờ khi xem trên Mi Max 2 vì sợ màn hình ảo. Nhưng khi lên máy tính coi thì cũng không ảo lắm. (HDR bên phải)

Tối mình đi dạo để mua thêm 1 số thứ cho ngày hôm sau. Mình băng qua 1 cầu đi bộ thì có thử chụp phơi sáng. Do không đem theo tripod nên mình chỉ có thể để 1 giây thôi. Dù theo thông số thì Mi Max 2 không hề có chống rung nhưng 1 giây cầm tay tựa vào lan can với 1 thằng tay run như mình thì ảnh này ra nó hơi ảo.
Điểm đáng nói, Mi Max 2 hỗ trợ phơi sáng lên đến 32 giây, rất tiếc là mình không mượn được máy khi đi lên núi để phơi Milky Way.

Hôm sau, mọi người quyết định đi làng cổ. Để đi được đến đó cả bọn phải qua mấy trạm tàu và khá khó khăn khi người dân ở đây ít sử dụng tiếng Anh.

Ba du khách phương Tây cũng cần có 1 bạn người bản xứ dẫn đi.

Ga tàu nằm ở sâu dưới lòng đất nên khá tối. Lúc này Mi Max 2 mới thực sự "chết". ISO 1600, máy gần như không kiểm soát được tốt nữa. Nhiễu hạt nhiều và "dynamic range" giảm đi thấy hẳn.

Trong một đường hầm dẫn sang phía bên kia ga tàu. Ở đây họ để khá nhiều hình để giới thiệu về qúa trình xây dựng nên tuyến đường sắt này.

tinhte_chup_thu_camera_xiaomi_mi_max_2_30.jpg tinhte_chup_thu_camera_xiaomi_mi_max_2_31.jpg
Mình vẫn luôn thích nắng ở các nước nằm ở vùng ôn đới vì rất vàng và nhẹ, bầu trời cũng xanh hơn.

Đi bus khoảng 20 phút là đến nơi để lên tới làng cổ Jiufeng để ngắm hoàng hôn. Dĩ nhiên là mình phải mở HDR để bức ảnh có thể vừa giữa được mặt trời mà vẫn vừa thấy núi, biển. Nhìn phía góc dưới, nắng hắt lên từ mấy chiếc xe hơi nhìn cũng rất đẹp. Mình có thử chụp bằng iPhone 7 thì flare trên Mi Max 2 được kiểm soát tốt hơn nhiều, nhưng độ tương phản cũng như độ chi tiết thì lại không thể bằng được.

Mod Sonlazio cũng khoái lên hình lắm. Màu da hơi tái cũng như màu nắng trên bức tường phía sau nhìn rực và giả. Đặc biệt, tấm này Mi Max 2 lấy nét sai mất rồi.

tinhte_chup_thu_camera_xiaomi_mi_max_2_37.jpg Mình cũng thử chụp 2 tấm Panorama. Tấm đường phố buổi chiều nếu nhìn kĩ sẽ thấy có nhiều khúc ghép nhìn thấy rõ. Còn tấm mặt trời thì lại tối, làm mất đi màu vàng nắng ở phía chùa.

Tóm lại, Mi Max 2 có cả tiến rất nhiều so với đời trước ở khoảng camera. Nếu xét tổng thể, Mi Max có một cái camera sau khá tốt ở phân khúc điện thoại màn hình to, pin trâu. Mình cũng khá hài lòng với những gì chụp được sau một thời gian ngắn sử dụng. Tuy nhiên, máy khá to lại là điểm cần cân nhắc đối với những bạn không thích màn hình bự, nhưng bù lại pin rất trâu.

Nhìn chung, nếu so với những chiếc máy trước đây của Xiaomi thì camera trên Mi Max 2 là rất tốt, tuy nhiên vẫn chưa phải là rất tốt nếu so sánh với các hãng khác.

Ưu điểm:
- Màu sắc, chi tiết tốt.
- Chế độ HDR cho màu nắng đẹp cũng như tăng "dynamic range" lên kha khá.
- Điều kiện ánh sáng yếu vẫn xử lý tốt.
- Thao tác sử dụng dễ dàng.
- Có chế độ chỉnh tay và phơi sáng 32 giây.

Yếu điểm:
- To, hơi trơn, khó sử dụng 1 tay.
- HDR là ghép từ nhiều ảnh nên cần phải giữ chắc tay và thời gian hoàn thành bức ảnh hơi lâu.
- Ánh sáng yếu, nhiễu nhiều.
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wtf9999
CAO CẤP
7 năm
Bphone ngon hơn.
prince8882
TÍCH CỰC
7 năm
@phongba046 Cái chính là họ bán chất xám. BKAV đang định giá chất xám hơi cao so với mặt bằng chung.
prince8882
TÍCH CỰC
7 năm
@phongba046 Nếu cái máy điện thoại mà đem cân sắt vụn thì chỉ được mấy ngàn đồng bất kể là iphone hay note. Còn lại ngoài cái đấy là chất xám và thương hiệu. BKAV chưa có thương hiệu chỉ có chất xám, bất kể là làm như thế nào cuối cùng họ vẫn có sản phẩm cho mọi người trải nghiệm. Vậy thôi. Ăn nói kiểu như bạn thì khó nói chuyện lắm.
@prince8882 Vâng, chúng ta ko cùng quan điểm nên ko nên nc tiếp.
Các con giời mặc định xiaomi hay các hãng đt tàu là ăn cắp, là ko có chất xám.Xiaomi nó ra đt ko viền thì ko đc coi là sáng tạo, chất xám,hãng nào đó ăn cắp từ hình ảnh đến âm thanh đến thiết kế thì lại kêu là đầu tư.là chất xám....
Có ai dám khẳng định bo mạch là do BKAV sx, đt b nổ đc sx tại vn, bkav có nhà máy tại vn ko? HAY Chỉ như điện thoại viettel-qmobile ??? Nổ phôn có DAC âm thanh, có AI????
Xin hỏi nếu có DAC như v20-ip,có Ai thì với tính cách của quảng nổ chả khuyếch đại ầm lên...?
Tất cả chỉ trả lời bằng câu : " mông lung như một trò đùa"
Thà bạn nói thương hiệu thì mình còn chấp nhận tí, còn chất xám thì chỉ là lời nói,cần thời gian để chứng minh.Cần vài năm nữa mới chứng minh đc ???
I don't care!
trungduc1202
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang tính quất em này. Nhu cầu cơ bản + pin trâu, lên MiUi 9 nữa . Ngon 😁
@trungduc1202 Miui có nhiều chế độ ẩn rồi chạy 2 app dc đúng k bác . giấu gấu chắc tốt , chưa dùng xiaomi nên hỏi bác chút
@KiD Performan nếu mua máy vì khoản này thì Miui ăn đứt mấy em flagship các kiểu. khi cho bác xài thì vân tay, vợ bác cầm thì đặt pass là ngày sinh nó, mỗi cái ohân vùng là khác biệt hoàn toàn.
@trungcbr600 quá ngon . chắc hốt ngay 1 em k thì vỡ gạch mất
sothia0105
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mua em nó để dành xem phim, chụp ảnh đẹp hơn đời trước nhiều lắm
Mua tại Lazada hàng xách tay giá 5tr6 nhập mã giảm thêm 200k nữa
Các bác có thể tham khảo giá TẠI ĐÂY Chúc mọi người vui vẽ
snackviet1
TÍCH CỰC
7 năm
Chả hiểu sao em lại muốn lấy BPHONE2 ra để so sánh với con này. Do Xiaomi thương hiệu cùi hay sao mà giá lại rẻ hơn Bkav. Hay do Bkav nghĩ mình là APPLE 3 chữ "Đông Nam Á" . còn Xiaomi chỉ có 2 chữ "Châu Á" thôi 😃
@snackviet1 Thằng ngộ nhận thì giá gấp đôi bền bằng 1 nửa
Thặng dc công nhận thì giá 1 nửa bền gấp 10 ^^
tieu.ngao
TÍCH CỰC
7 năm
Chụp ảnh chưa bao h là thế mạnh của Xiaomi, nhưng vs tầm tiền vầy thì mimax 2 làm khá nhon roài
@tieu.ngao Hình như cần xem lại , mi cũng nhìu con cam ngon phết bác à!
dinhngoctoan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang chờ mua 1 máy 9 hãng
cantho_
TÍCH CỰC
7 năm
Đang xài mi max 1 thấy pin rất ư là trâu, tác vụ lướt web chat chit thì óncreen tầm 9h hơn, còn game như mình thường chơi thì liên quân royale thì onscreen tầm 7h, đó h chưa xài con máy nào mượt pin trâu thế này. Bỏ ra 5tr mua mi max quá xứng đáng đồng tiền, nếu bờ phôn bán bằng giá cũng mua mi max or 4x chứ đừng nói giá 10c
@cantho_ Cách đây mấy năm có được em Phillip pin 5300 nhìn thô 1 cục vẫn phải dùng chỉ vì pin, game, phát wifi cho laptop, nghe gọi các thể loại mà được 1,5 ngày.
Giờ nhìn em này thấy ngưỡng mộ thật, nói thật SV dùng không gì đẹp hơn. Quá ngon, bổ,rẻ
Ai chê gì cam con này thì chê, chứ với mình cam chụp như mod chụp thế kia là quá hài lòng với mình rồi. Xiaomi vốn bị chê cam kém nên con này đã chăm chút lên tương đối rồi đấy. Con này đúng kiểu ngon bổ hơi rẻ.
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
Taiwan học từ người Nhật do ngày xưa Nhật đô hộ Taiwan.
Tưởng Giới Thạch xây dựng Taiwan theo mô hình của nước Nhật.
Hải6791
ĐẠI BÀNG
7 năm
@locdo75 Chắc bạn nhầm dồi đó
Cảm giác màu ảnh như dòng iphone 6 nhưng với độ sắc nét hơn, drange tốt hơn =]]
@palmtj27 6s plus còn chưa có cửa so nữa bạn à. 6 thì tuổi tôm
@trungcbr600 chất thì phải đưa vào máy tính, phóng to thu nhỏ các kiểu nhìn mới ổn, còn với ảnh thì 80% vẫn là kỹ thuật chụp, bác chụp ngon đưa con 4s cho bác chụp vẫn long lanh, bác chụp lởm thì có S8 hay 7+ thì vẫy cứ thôi rồi mà 😁
@teutamteu Làm visa đi mỹ lấy hết 4 máy ra chụp cái mặt tiền cửa hàng nhà mình để chứng minh với Mỹ, 4 máy : 2 iphone 6s plus , 1 Mi max 2, 1 A9 pro. . chụp xong bỏ lên máy tính coi rồi chọn dc tấm của Max2 đi rửa. 2 cái 6s plus dc mình ưu ái nhất cho đứng xa, đứng gần chụp luôn mà ảnh ra vẫn ko lựa được tấm nào.
indianaboy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cá nhân bác chủ thấy camera Mimax 2 có ăn nổi Bphone 2017 không vậy?
neoluong
TÍCH CỰC
7 năm
@indianaboy Mình chưa thử qua BPhone nên ko thể trả lời đc rùi 😁
Có dịp mình sẽ thử hêh
20-25 tháng 9 này mình đi Đài Loan 1 mình, có ai đi cùng dịp thì trò chuyện nhé
hieutron
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đang dùng phát wifi cho 2 thiết bị rất oki.
Pin khỏe, màn rộng, tiếc là chưa có màu đen bán ra thị trường.
@hieutron Mình cũng đang đợi bản màu đen
camera xiaomi ngon dần đều từ các phân khúc rồi, ko còn cùi như ngày xưa nữa, cũng đang qtam em mi 5x gì đó mới ra hơn 5 củ
hieutron
TÍCH CỰC
7 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Em 5X pin hơi kém. Mình dùng chỉ được đến 15h là hết pin.
Còn Mi Max 2 thì mình tới 22h00 vẫn còn khoảng 20%.
@hieutron bạn xài ghê thiệt 😁
@ThietKeWebChuyen-Com đang dùng mi5x và thấy cam chụp trong nhà như shiiit
probalt
TÍCH CỰC
7 năm
Đài Loan Quá tuyệt vời. Chất trên từng con phố :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Xiaomi Mi Max 2 thì quá ổn. Chất trên từng đồng 😁:D:D
Đến đài loan thì phải dùng htc chụp chứ mod :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế