HỎI ĐÁP? Chụp thể thao chọn D7100 hay A6000?

Thảo luận trong 'DSLR' bắt đầu bởi quicky, 20/5/17. Trả lời: 2, Xem: 4160.

Chia sẻ

?

Chọn máy nào để chụp Thể thao?

1. quicky

quicky Thành viên

Chào các bác, em post bài nhờ các bác tư vấn giúp. Chẳng là em có việc phải đi chụp các môn thể thao SEA Games ở Malaysia sắp tới. Đi cùng có 2 anh cũng pro và có máy xịn rồi nên em cũng không áp lực lắm nhưng vẫn cần phải có riêng 1 bộ máy để đi chụp và viết bài.

Em có 1 em Nikon D5000 cổ lỗ vẫn vứt trong tủ chống ấm cả năm nay cùng 2 lens AFS 18-105 và AFS 35 f1.8. Cơ mà body này đã quá lỗi thời, lens tele cũng không có nên em định đầu tư 1 bộ mới để mang đi chụp. Chụp xong mang về chắc lại bán vì không thường xuyên chụp lắm. Chụp hàng ngày thì toàn điện thoại cho tiện. Em đi phải hơn 2 tuần nên chi phí thuê máy + lens cũng quá cao so với mua máy rồi bán lại chịu lỗ.

Sau khi cân nhắc thì em có 2 lựa chọn, 1 DSLR: Nikon D7100 và 1 Mirrorless Sony A6000. Em ưu tiên mua hàng cũ thôi ạ.

1- Nikon D7100 em định lắp với 70 - 200 f/2.8 hoặc bét cũng 80-200 f2.8. Giá cho bộ này cũng từ 23-31tr. Ưu điểm là quen chụp Nikon rồi nên sẽ dễ làm quen với hệ thống điều khiển. Body trông vừa với ống, bền bỉ, chống chịu thời tiết tốt. Nhược điểm: Quá nặng, em tính ra khoảng 2,2kg và chưa tính phụ kiện mang theo khác. Em cầm bộ D5000 với lens zoom chỉ 1,2kg là thoải mái.

2- Sony A6000 em định lắp với 70-200mm f/4 G OSS. Giá cho bộ này hơi chát, lên khoảng 34 tr. Ưu điểm là nhỏ nhẹ (~1,2kg cho body + lens), theo quảng cáo là lấy nét tốt, nhanh, chụp liên tiếp nhanh hơn D7100. Có sẵn NFC và wifi để chia sẻ ảnh sang điện thoại và gửi ảnh ngay về tòa soạn. Nhưng lắp bộ này trông khá dị và khó điều khiển do body quá nhỏ so với lens.

Nikon D5000 em đang có lắp con 35 f/1.8 vào làm máy chụp góc rộng phụ cho 1 trong 2 máy trên nên em đang hướng tới con nào càng nhẹ càng tốt, còn cả cái monopod và laptop nữa nên em nghĩ là như đi tập tạ ý.

Ảnh chụp cũng chỉ để đưa lên website chứ không phải đi trưng bày hay in khổ lớn. Các bác tư vấn hộ em với ạ.

Chia sẻ

2. LukaHai

LukaHai Thành viên

Chào bạn. Nếu chụp thể loại thể thao bác nên chọn DSLR vì nó lấy nét nhanh hơn ở chế độ Af-C tiện hơn con Miroless nhiều.

quicky thích nội dung này.
  3. EvilCrab

EvilCrab Thành viên

D7100 nhé. Đơn giản vì cả 2 máy đều chưa phải mức chuyên trong chụp thể thao, và với hiệu năng bắt nét như nhau, đầu tư D7100 rẻ hơn nhiều, sau này thanh khoản nhanh hơn và đỡ xót hơn =)).

spyhunter88quicky thích nội dung này.

Chia sẻ

Đang tải...
Đang tải...