Chụp thử với Nikkor 55 Micro trên Leica M240 qua ngàm đổi FotodioX

cuhiep
1/2/2016 6:17Phản hồi: 21
Chụp thử với Nikkor 55 Micro trên Leica M240 qua ngàm đổi FotodioX
Mời anh em xem qua vài tấm hình mình vừa chụp băng ống Nikkor Micro 55m F2.8 trên thân máy Leica M240P thông qua đầu đổi (adaptor) của FotodioX. Mình làm trò này vì ống Leica trên máy M có khoảng nét xa và ống macro thì lại rất phức tạp nếu muốn dùng. Kết quả là khá hài lòng, có thể dùng để chụp hình trên tay hay bao da ngon lành. Nikon còn rất nhiều ống khác để dùng. Ngoài ngàm FotodioX Nikon-L/M này thì còn nhiều loại ngàm khác nữa. Anh em thích thử máy cũng nên dùng qua cho biết.

FotodioX là hãng chuyên làm ngàm đổi để người dùng có thể dùng ống kính ngàm này qua máy ảnh ngàm kia và ngược lại. Ngoài FotodioX ra thì còn nhiều hãng khác cũng làm các ngàm đổi. Anh em dùng các máy có ít ống kính hay ống kính đắt tiền như Sony, Leica thì có thể dùng các ngàm để đổi qua lại từ các hãng có nhiều ống kính và giá rẻ như Nikon.

Hình trong bài này mình không chỉnh nhiều, nguyên bản về màu sắc.
Hình gốc coi ở đây: https://www.flickr.com/photos/cuhiep/albums/72157663993932892

Hình ảnh Adaptor và ống kính
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lnmh510
TÍCH CỰC
8 năm
Đang xài Nikon Auto-S 50 1.4 cho Canon 50D 😆
Công nhận mấy cái lens MF ra màu khá tốt trong tầm giá. Tất nhiên đã ngon mà rẻ thì chấp nhận đánh đổi việc lấy nét bằng tay thôi.
Có điều mấy cái ngàm chuyển giá cũng ko dễ chịu chút nào.
@lnmh510 nhiều khi lấy nét ko chuẩn
Nếu ko nói mình cũng ko biết là ảnh chụp từ Leica 😃
hungsisvn
TÍCH CỰC
8 năm
Đẹp thế
ides
CAO CẤP
8 năm
chưa đủ tầm đánh giá mấy em này, cam mobi thì còn dám 😆
hensynki
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác nào chưa thử qua dòng AI, AIS của Nikon thì có khi giật mình bởi độ trong & màu sắc của nó đấy :p
yaibakt
ĐẠI BÀNG
8 năm
nếu ko lầm thì lens macro chứ không fải micro?
nemesistan
TÍCH CỰC
8 năm
@yaibakt Nikon gọi là Micro nhé
Nikon đặt tên cho len chụp macro là Micro
Lên trên này chủ yếu thấy nói về Canon với Nikon không biết Fujifilm thế nào? ai cho mình xin vài nhận xét về các ống kính XF được không?
Prince23
TÍCH CỰC
8 năm
@trucon Ngon, chất lg trong tầm giá.
Quạt bẩn thế ợ :-o
dùng ngàm chuyển M42-F
tieutu911
TÍCH CỰC
8 năm
Gà về máy ảnh. Nhưng nếu nhận xét từ bản thân thì cảm thấy thua đt như v10,lumia... chụp
@tieutu911 Lạy thánh..
May mà thánh ko nói thua Táo.
Tốt nhất bạn đừng tìm hiểu về DSLR hay MRL, cứ thấy smartphone chụp đẹp hơn là dc rồi.. kẻo khi hiểu dc lại thấy xấu hổ đấy ^^
@tieutu911 Đã xem ảnh chưa mà phán như đúng rồi vậy bác
đang định xúc con này, hiện tại có 2 con 50mm, 1 con 50f1.8G và 1 con Min Macro 1:1 50f2.8, tks đã chia sẽ
JangBoGo
ĐẠI BÀNG
8 năm
đang sài con nikon d7200 có cái lens macro đời cũ nào dùng được không nhỉ... máy cái lens đời mới không chơi
@JangBoGo 85 - 1.8D ko cũ lắm nhưng đảm bảo đẹp mà rẻ cho chân dung..
Xl mình ko đọc kỹ là marco ^^
xedapghe
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chất leica vẫn là leica... đẹp. Sẽ một lần thử dòng mf nikkor.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019