Chút hoài niệm về Sony VAIO: khi gã "khùng" làm laptop thì máy điên rồ hay đẳng cấp đều có cả

Duy Luân
11/8/2017 8:28Phản hồi: 528
528 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuẩn luôn. Đầu tiên là thời 2004,2005 thằng ku ẻm học bên Hà Lan nghe tin ô anh cưới vợ vội bay về với con laptop sony, tí thì xin nó làm quà cưới và ngày bị vợ đuổi ra khỏi nhà thì 1 tay valy quần áo 1 tay sony p mầu đỏ
JimmyDo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cá nhân mình hoàn toàn đồng ý về bài viết này, chất gì đó điên điên - khùng khùng nhưng rất chỉnh chu & hoàn hảo từ ngoại đến nội thất.
Canyue
ĐẠI BÀNG
6 năm
@JimmyDo Dòng Z thôi bác, chứ mấy dòng khác lởm lắm
Dear các cụ, em đang dùng con Sony Vaio này SVP132A1CW. Sau khi mua con này thì thương hiệu bị mua mất. Nhưng sao sau
đấy vẫn thấy có dòng core i7 ra là sao nhỉ. Vì em cũng đang định tiếp tục dùng vaio.
God of wind
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhngoc@nhutrang Sony chỉ bán thương hiệu vaio cho hãng bên nhật. Họ vẫn tiếp tục làm vaio nên có sp mới.
Canyue
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhngoc@nhutrang Bên Jp với Us còn bán Vaio bác à? không còn chữ Sony nữa thôi
cuti7x
TÍCH CỰC
6 năm
Cuối thời kỳ suy tàn của các hãng làm laptop như IBM,Compag,Sony đều ko tự sx mà đặt gia công,có khi còn mua nguyên cả 1 thiết kế dòng máy từ các hãng Đài loan. Nhờ có kinh nghiệm gia công mà Asus,MSI,Gigabyte,Lenovo vươn lên trở thành các ông lớn. Bài học từ cái chết ngủ quên trên hào quang,ko chịu đổi mới,ko chịu chạy theo xu hướng mà giờ các hãng Đài Loan làm khá tốt trong mảng laptop,sản phẩm phủ khắp các mảng từ văn phòng,giải trí,doanh nhân đến workstation. Giờ còn mỗi Dell còn sống tốt trong mảng PC và laptop.
pnvd
Trứng
6 năm
Hiện mình vẫn đang có Vaio Z 2012 chạy vẫn bình thường.
Máy dùng 5 năm rồi chỉ có pin giờ kém đi.
Vaio Z đến giờ thấy thiết kế vẫn rất đẹp. Mỏng, nhỏ, gọn và rất nam tính.
Tầm cách đây 5-7 năm thì các máy gọi là ultra book đều ko có được thiết kế như Z.
God of wind
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pnvd Mình cũng thích Vaio vì thiết kế của nó quá đẹp so với những hãng khác. Đã từng sở hữu Vaio pro 13 có thiết kế không khác nhiều so với dòng Z của bác nhỉ?
pnvd
Trứng
6 năm
@God of wind P ra sau khá giống dòng Z.
Đợt mình mua được tầm nửa năm thì Sony tuyên bố discontinues Z. Sau đấy thì bán mảng laptop cho Cty Nhật
danhloisp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@God of wind Nhưng e ní về wifi bây yếu sinh lí.đang dùng e nó và phải sống chung với lũ vì căn bênh bẩm sinh này
God of wind
ĐẠI BÀNG
6 năm
@danhloisp Trước dùng e này mình k để ý lắm vụ wf. Có lẽ khi dùng sóng wf khỏe nên ko bị vấn đề này. Vaio giờ vẫn tiếp tục sx, nhưng giá thì buốt răng quá
danhloisp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@God of wind Vâng bác.e nó về thiết kế rất đẹp.giờ made in japan còn đẹp v chất hơn.nhưng giá e nó chưa bao giờ gọi là đẹp.kaka
Đây là con Vaio 9 năm vẫn chạy tốt của mình
@nhukhoado Nâng ram và ssd đi bác
votruonghai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tớ thì vẫn đang dùng con Vaio Duo13
@votruonghai Nâng ram và ssd đi bạn
votruonghai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ptvd1994 Nâng được hả bác?
@votruonghai Mở máy ra là biết, các laptop đời 2009 trở lên đều nâng ram và ssd được
LDG Hages
ĐẠI BÀNG
6 năm
Haizzz 1 thời hâm mộ anh VAIO 😔(((
mr.thanh_29
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vẫn trung thành với em SVS13 từ 2012 đến giờ.
@mr.thanh_29 Nâng ram 8gb và ssd đi bác
danhloisp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptvd1994 Ssd chọn loại nào ok vay bác.e co con svs 2012 cua cách tay nhaât nang cap ram8g gio cung muon lên ssd cho máu
@danhloisp SSD 2,5 inch nhé , ngon nhất là sámsung, intel, crucial
mr.thanh_29
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptvd1994 Ram8G rồi bác ạ.Còn chủ yếu mình chạy Linux nên SSD thấy cũng ko cần lắm :v
@mr.thanh_29 Lên ssd máy bác chạy nhanh lắm
Tôi cần bấn Laptop VAIO Z128GGB loại cho doanh nhân, cấu hình core i7, 8GB RAM, 256GB SSD. Gia luc mua la 3000$. Gio van dang con su dung, may dep.
Giá phải chăng.
Vui lòng liên hê: 0949 809 136
Thanks
Canyue
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hau75 Giá ntn bác? bác ở đâu
viethung4987
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác nào có xác hoặc bàn phím để lại cho mình nhé. Em nó vẫn ngon quá. Ko lỡ đổi. 8 năm rồi.
Canyue
ĐẠI BÀNG
5 năm
@viethung4987 Nhu cầu bình thường như office, cad 2d, lướt web còn ngon không bác? E đang kiếm e nào i7 tầm 3-4tr đi cf cho gọn nhẹ...
viethung4987
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cần bàn phím vaio z1. Bạn nào có xác hoặc máy mình mua nhé.😃
@viethung4987 http://sualaptopuytin.com.vn/ban-phim-sony-vaio-vgn-z1-keyboard-i734.html
bạn vào đây mà mua.
viethung4987
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuyen_kientruc2013 Con này là bản cũ. Bản vpcz1 kia bạn.
abuken
TÍCH CỰC
5 năm
Ôn chút kỷ niệm thành ra group mua bán luôn! Haha!!
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
cũng từng sài 1 em vaio vpc đời 2012, bị đứa cháu đái cả lên máy, máy ngập ngụa trong nước tiếu, mở máy ra, muối còn tụ lại trên bảng mạch, khi khô nước tiêu, vậy mà nó vẫn chạy phà phà, thậm chí còn chạy như điên. chẳng vệ sinh gì cả. chạy mấy năm đến khi chán nó quá mới bán, nghĩ lại thấy tiếc
"Trong suốt quãng đường nhiều chục năm bước vào con đường nghiện ngập" -> "con máy laptop đầu tiên là Vaio FS thời 2004 2005" -> 15 năm là nhiều chục năm ?
"Sử dụng nhiều coding, office, hầu như mọi như cầu nên 5 năm sau bắt đầu hư" -> "2007 mua chiếc laptop vaio đầu tiên là Cr120" -> 5 năm tính từ năm 2004 là năm 2007 ?
Thiệt mod Luân viết giống cổ tích quá. Đưa tin tức mà có cảm giác thích nói sao nghe cho hay là nói.
nemesistan
TÍCH CỰC
5 năm
Vaio Y, netbook nguyên hộp, pin vẫn được khoảng 3 tiếng mỗi tội bàn phím thì chết một số nút 😔
Mình đang dùng con sony Cr35g/b 2008, xách tay từ Sing về, có cả win bản quyền, sau cái xp, chip core2 duo, nhưng thấy các con sau này tầm 12 triệu đổ xuống, chip core i5, i7 gì đó xài không sướng bằng. Dùng trước giờ cũng ổn định, chả hỏng hóc gì, chỉ có lần kiến vào làm tổ, cháy cái gì đó, đi thay hết 500, với hư cục pin rồi. Nhược điểm là nó nặng, có viền kim loại hình như rò điện.

Hồi xưa ai có con sony này là đã lắm, vì nó mắc tiền. Sau này đẳng cấp là apple.Khoảng những năm 2011 12,...Sony hình như ra những dòng máy bình dân, và Sony hình như biến mất luôn.
dangnd85
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác nào có bộ driver của sony vaio spc sb thị trường Nhật không ạ?
Orient1080
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vẫn đang dùng 2 em Sony Vaio nhiều chục năm nay thủy chung như nhất. FZ61B mua từ 2007 from Japan đến nay vẫn dùng comment Tinhte.vn
Thỉnh thoảng tháo ra vệ sinh nhìn linh kiện và mạch in vẫn đẹp long lanh... Tản nhiệt nhìn hầm hố dễ sợ luôn...
Còn sản phẩm Sony Vaio từ sau 2010 thì linh kiện và mạch in nhìn hàng mã hơn. Cho nên không thể bền bỉ được là đúng rồi. Nên đã bán ngay và luôn sau khi dùng được 2 năm...
Giờ giữ em FZ61B làm hoài cổ để nhớ về thời Sinh viên nhiều kỷ niệm...
hhiepbi
TÍCH CỰC
5 năm
@Orient1080 Con này trước mình mua FZ460 made in usa gần 1700 $, cấu hình gần "kiệt xuất" thời điểm đó với Nvidia 8400GT ổ blueray. Quá đẹp về hình thức manly, tuy nhiên dòng này nóng khủng khiếp, sử dụng gần năm là die VGA. Sau này dùng dòng S 13.3 thấy ổn hơn, tuy có giá cao hơn đôi chút.
Orient1080
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hhiepbi Đúng vậy bạn cạc VGA NVIDIA GeForce 8400M GT khá nóng. Nên hệ thống tản nhiệt nhìn khủng khiếp dễ sợ luôn.
magicgoblet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Orient1080 2013, em mua vaio fit, tới giờ ngoài cái màn hình bị mấy cái lỗi sọc ngang với lâu lâu điên điên ko lên bios để bôot win thì còn lại vẫn tốt, lắp ssd vào máy chạy cũng ngon, ko vấn đề gì (đã thay 1 lần bàn phím và bản lề bị bể)
Orient1080
ĐẠI BÀNG
5 năm
@magicgoblet Laptop Sony Vaio thời trước vi xử lý chỉ là Intel® Core™2 Duo. Vậy mà máy chắc chắn, bền bỉ... Cho đến hôm nay với cấu hình Intel® Core™2 Duo vẫn làm tốt những công việc như chip Core i3, thậm chí có phần vượt trội. Còn về sau này nào là chíp i3, i5, i7 thế hệ này nọ nhưng cầm trên tay cứ thấy thiếu đi sự tinh tế, chắc chắn; chưa hết ngày nay các mẫu máy có phần model hơn nhưng đi đôi với hàng mã hơn các thế hệ trước... Thật đáng buồn cho một thương hiệu đã từng một thời rực rỡ vàng son!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019