Chút hoài niệm về Sony VAIO: khi gã "khùng" làm laptop thì máy điên rồ hay đẳng cấp đều có cả

Duy Luân
11/8/2017 8:28Phản hồi: 528
528 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có những cái chết hóa thành huyền thoại.
solid0207
TÍCH CỰC
7 năm
Đây là con Lap đầu tiên của mình
Vaio FW

@solid0207 Con này mình còn nhớ rõ là máy 16” màn hình 1600 x 900, một trong những con máy cũng thuộc loại yêu thích của mình, có điều lúc đó mình mua macbook pro 2009 rồi nên không còn chơi Sony nữa. Cái nút xanh sexy quá chừng. Giờ thằng em họ vẫn còn xài con này, ngon hết
solid0207
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân Một trong những con hiếm thời đó xài màn hình 16:9 full HD 😃
Minh Anh12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@solid0207 cũng đang xài con lap ấy đây mà k hiểu sao hay nóng quá bác
solid0207
TÍCH CỰC
7 năm
@Minh Anh12 do chip đời đó nó vậy, nó phả ra tản nhiệt bên trái quá trời 😃
Minh Anh12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@solid0207 bác có nâng cấp ssd, ram cho em nó k bác , máy em nó chạy chậm quá 😁
pjnkgo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vaio đắt về thương hiệu, máy đắt vl mà cấu hình thì thấp vl. được cài bền vl
Đại học mua được con vaio mà mang ra lớp thuyết trình thì bao ánh mắt ngước nhìn, 1 phần thì nhiều đứa đéo biết hãng này là hãng nào ( bọn nó biết mỗi asus, acer,..), mấy thằng biết thì toàn hỏi con này mấy chục củ =)). Mà công nhận nó bền thật, cắm game quần quật (auto fifa 3 vs chơi coc bluestack cả đêm ) mà 6 năm rồi cho con em vẫn dùng vẫn ngon lành, h dùng còn mượt hơn con MSI mới sài 1 năm đã tã cmn rồi
Saigonam
TÍCH CỰC
7 năm
Có lẽ mình khùng hơn Sony. Ngày đó chê laptop Sony chỉ vì nó đẹp & lộng lẫy nên nhìn mái. Rước Dell thô thiển về cho nó manly 😃
Một thời mơ ước
tavietlinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ vẫn giữ con TZ-150N làm kỷ niệm 😆 , hỏng pin nhưng cắm sạc dùng bt
Mình là người cài win dạo, mình cực ghét vaio. Phần cứng mình ko dám phán, chứ driver vaio như ***. Driver gì mà tùm lum đủ loại framework theo kèm, lại còn phải cài theo thứ tự. Mà thứ tự này phải tự mò nha, trang chủ ko có. Gặp khách có vaio mình thường làm ẩu, hoặc lấy giá ít nhất gấp đôi
fandroid
TÍCH CỰC
7 năm
@If you dont mind Đúng rồi bạn. Driver phải theo thứ tự, không là lỗi ngay. Cái thứ tự kiểu này hình như chỉ có dòng Vaio thôi.
zdng12
TÍCH CỰC
7 năm
@If you dont mind yêu vaio nhưng cái này quá chuẩn, bọn e sv tình nguyện chuyên đi sửa máy tính free ở trường mà gặp vaio là ngán ngẩm chỉ 1 2 người trị dc nó
Ngọc.Phong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@If you dont mind Máy của em có 1 bộ driver trên trang chủ để số thứ tự luôn! Bỏ công 1 hôm, lần sau cài cứ thế mà phang!
@If you dont mind
Bạn có biết khắc phục lỗi driver Nvidia GT 740m trên con vaio fit14e không? Từ hồi nâng cấp bios lên nó tạch luôn cái card. Đúng là bọn sony làm driver ngusi thật. ?
fandroid
TÍCH CỰC
7 năm
Đang xài Vaio pro 13. Thiết kế đẹp, gọn nhẹ nhưng chất lượng khá kém. Mua vào cuối năm 2014, giá 25 củ. 1 năm trước phải thay ổ cứng SSD, hơn 1 năm nay phải sống chung với tình trạng cáp màn hình cà giựt, mở ra đóng lại là màn hình sọc liên hồi, thậm chí là tắt luôn. Nhưng ngay cả các máy mới bây giờ thì ít có máy nào thiết kế gọn nhẹ và tinh tế được như Vaio pro 13. Máy xài 3 năm rồi mà vẫn không ít người trầm trồ mỗi khi lấy máy ra xài 😃
buihai
CAO CẤP
7 năm
VaiO Z huyền thoại, mỏng, bàn phím chiclet, pin khủng, niềm mơ ước thời sinh viên của mình
Tưởng mod yêu công nghệ và là năng khiếu bẩm sinh,hoá ra là gien di truyền
thời kì vaio giá 2 cây vàng...xem thời sự thấy cả hội trường quốc hội đều trang bị vaio, nhìn mà thèm, thèm còn hơn mac bây giờ😔
@kungfu9999 Đúng là thời nhìn vào các bác trên Chính phủ mấy em toàn tầm 25tr, nhưng giá hợp đồng chắc phải gấp đôi sddayaas 😃
Vaio P, ngày xưa đi làm lận lưng quần theo đúng nghĩa đen 😃
Mình đang gõ những dòng này bằng chiếc Vaio SVE 5 năm tuổi, vẫn xài tốt mặc dù cấu hình khá thấp 😃
@Quách Anh Tài Nâng ram đi bạn
@ptvd1994 Đã nâng RAM ngay khi vừa hết bảo hành, mình nhờ người thân mua giúp 1 cây đúng như cây gốc, RAM máy mình của công ty Hàn Quốc gì đó mình không nhớ tên, hồi đó mua ở VN không thấy có nên phải nhờ mua ở Nhật 😃
quocbiin
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giữa thinpad ibm vs vaio thì chọn cái nào, tất nhin thinkpad chất hơn
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
7 năm
@handico uhm đặc trưng thiết kế của tụi thinkpad ngày xưa mình công nhận xấu thiệt. ko sexy như vaio, vaio Z thì đúng là ngon rồi, mình nhớ có 1 phiên bản 2012 made in japan thì phải, mình cũng mê mẩn em nó. chứ mấy dòng thấp hoặc mấy dòng sau này trc khi sony nó bán mảng vaio thì mình thấy hơi thua rồi, ko dc tốt như xưa
@handico 2 dòng khác nhau. Thinkpad là dòng trâu bò, 10 năm sau dám chắc VaiO tã trước thinkpad
quocbiin
ĐẠI BÀNG
7 năm
@handico Đã nói thinkpad là số một rồi mà lị kỳ cứ cãi là sap he ?
handico
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenminh56547 Bạn không biết chứ con vaio của mình mua từ 2005 đến giờ vẫn chạy tốt đây ! Chưa từng bị hỏng bất cứ cái gì ! Mình chỉ nâng ram va cài win xp pro sp3 thay cho win home cai sẵn ! Không biết mấy con m60 cua thinkpad có còn con nào sống mà không thay gì không nữa !?
handico
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con Vaio FS 980 của mình 15" vẫn dùng ngon ! Mua từ năm 2006 giờ chỉ nâng cấp Ram lên 4gb cài win XP sv pack3 thay win home bản quyền có sẵn ! Muốn cài win 7 mà không có driver cho win 7 đành chịu ! Mình chi dùng Cad với Pts cs vẫn ngon lành cành quất !
Có gì hoài niệm khi độ bền chưa chắc đã ăn được mấy chiếc laptop dòng business cao cấp, nói gì tới mobile workstation hay những chiếc máy dòng siêu bền, nồi đồng cối đá. Thiết kế thì những sản phẩm cao cấp hay hạng sang của đối thủ cũng đẳng cấp không kém.
HNC001
TÍCH CỰC
7 năm
Vaio được cái đẹp nhưng ngoại hình xuống cực nhanh.
Driver thường gặp lỗi.
Wifi yếu (dòng Vaio pro).
Keyboard, Trackpad chán òm.
Máy quá đắt so với cấu hình.

Tóm lại chỉ được cái hình thức.
Nhớ hồi học đại học ông thầy dạy
Mình tin số nhọ là có thật! 😁. Như mình mua con Vaio S là con cuối cùng của Nguyễn Kim chỗ mình và em nó đang nằm trên kệ dùng thử. Nhân viên bảo mới đem ra trừng thôi yên tâm. Lúc đó thích quá nên quyết định mua. Về nhà cứ sợ là con này trưng bày không biết có bị hư hỏng gì không. Vậy mà dùng đến giờ chưa bao giờ bị hỏng gì. :D. Bác trên là số nhọ rồi! :D
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình làm it, hồi trước ko thích cài driver của laptop vaio, cài sai ko đúng thứ tự 1 cái là các nút funtion không hoạt động được, ko chỉnh âm thanh độ sáng màn hình hay tắt touchpad được...
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình thì phải công nhận là laptop vaio, các dòng cao cấp hoặc cận cao cấp thì rất ngon. Nhưng các dòng tầm cấp thì build, cấu hình, độ bền ko tốt. Mình có 2 đứa bạn xài dòng SVE, cũng dạng ra năm 2012 2013 gì rồi, mà thấy ngoại thất máy tã kinh khủng, nhìn xuống cấp còn hơn mấy dòng tầm trung của hãng khác 😆). Mình thì ngày trc cũng 1 thời tính mua vaio, nhưng ko hiểu sao có duyên vs HP. đang xài 2 em pavilion, 1 em dc 8 năm, 1 em dc 5 năm, vẫn chạy rất tốt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019