Chuyện gì sẽ xảy ra: Nếu bạn mua cổ phiếu của Apple thay vì mua PowerBook G4 vào năm 2003

TDNC
28/5/2013 2:44Phản hồi: 159
Chuyện gì sẽ xảy ra: Nếu bạn mua cổ phiếu của Apple thay vì mua PowerBook G4 vào năm 2003

Vào năm 2003, chiếc laptop PowerBook G4 của Apple có giá 3.299 USD, nếu vì một lý do nào đó bạn không muốn mua nó nữa và dùng toàn bộ số tiền đó để mua cổ phiếu của Apple (có giá bán 7,57$/cổ phiếu vào năm 2003) thì bạn sẽ mua được 435 cổ phiếu. Qua 10 năm, giá trị của số cổ phiếu đó đã tăng lên rất nhiều, sau khi tính toán giá trị tăng lên cộng với lạm phát thì người ta nhẩm tính bạn sẽ có được tổng số tiền nhờ mua cổ phiếu đó là 216.678 USD, lúc này bạn có thể mua được tới 78 chiếc MacBook Pro Retina có cấu hình cao cấp nhất của Apple hiện nay.

Theo Thenextweb
159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có thánh mới biết Apple có ngày hôm nay
Apple giàu lên và trở thành thương hiệu số 1 đa phần là iphone ipod,ipad... mà phải thừa nhận sp Apple rất tuyệt vời dù bạn ghét hay bạn yêu thì cuộc sống của bạn vẫn ko thể Thay đổi 1 thực tế như vậy
Anti thì cứ anti nhưng các bạn anti có nghề chút chư bà la bla nghe chán chết.. 😁
Sent from my HTC One using Tinhte.vn
@visaodemroi Như bọn sinh viên bên đài loan dc SS có trả lương. còn ở VN bọn nó tung hô dìm hàng hãng khác mà éo dc trả 1 XU nào mơi vãi😁
@visaodemroi Nói ngược ko phải là hành vi quân tử. hehe 😁

@vnstockguru
Liên quan thế éo nào, bài thì đang nói về cổ phiếu, mấy bố này lại bàn sản phẩm, đi làm công ty tư nhân chúng nó đuổi hết.
2023 điều gì sẽ.xảy ra khi mua cổ phiếu của Hát Ka Phôn thay cho con Re Võ vào năm 2013:oops:
Mà mấy bác đừng so xưa vả nay, tiền thời nào cũng thế, xưa 500k e sống khỏe cả tháng, 5k e ăn sáng hoành tráng luôn, 10k là ăn như nhà hàng =]]
Sau 10 năm 10k ko đủ ăn cái bánh mý trứng:oops:
sent from my Lumia 1280 using tinhte.vn
Kenny
CAO CẤP
11 năm
@takun92 2-3 năm nữa nó đổi tên roài
@takun92 Xin hỏi bác ăn bánh mỳ trứng ở chỗ nào đắt thế.
@takun92 kết câu "sent from my Lumia 1280 using tinhte.vn"
@takun92 đang tính USD bé ơi!! Tỉ giá VND-USD tăng là do tiền của mình mất giá là chủ yếu. Bạn đi so sánh cái thời 15,000 VND = 1 USD thì ko đúng rồi :v bây giờ nó lên 21,000 VND = 1 USD rồi nhé.
Do là do lương VN mình không tăng nổi trong khi lạm phát thì tăng cao thôi @@
maxhn
TÍCH CỰC
11 năm
Chuyện đó có ai ngờ 😁
van_doan
TÍCH CỰC
11 năm
đời mà có chữ "nếu" thì lại ko phải đời ròi.:p
bây giờ có từng ấy tiền , gửi ngân hàng , sau này lạm phát 2030 bạn rút ra chắc cũng rứa =)) ,chắc hơn trò may rủi kia
@kingdat12
gửi ngân hàng là tệ nhất đó bạn, lạm phát chả còn bao nhiu cả, lấy mớ tiền đó mà mua vàng còn hay hơn
beaver113
ĐẠI BÀNG
11 năm
@t2k chính xác rồi ... gửi tiền vô ngân hàng là giải pháp tệ nhất ... bạn nên nhớ 1 điều ...lấy lãi suất ngân hàng đưa ra - cho lạm phát là ra đc lãi suất thực mà bạn có đc ... đảm bảo lãi suất thực rất thấp thậm chí là âm 😁 vì lạm phát giờ quá cao rồi nên hãy đầu tư làm ăn vẫn hơn là gửi ngân hàng
Biết trước thì đã giàu 😁
Tôi chỉ một ham muốn, ham muốn tột bậc đó là biết được kết quả sổ số ngày mai"
nếu hqua mua cái vé số ...
190593
ĐẠI BÀNG
11 năm
nếu biết trước mình đã vượt mặt Bill Gates rồi
songoku
TÍCH CỰC
11 năm
@190593 chấp bạn biết trước luôn củng không vượt qua được pác bill đâu nhé
làm phép tính đơn giản nhé ; năm 2003 bỏ ra số tiền 3299 usd vào năm 2013 thì được 216.678 usd. Hiện tại tài sản của bác bill khoảng 60 tỷ usd , nghĩa là vào năm 2003 bạn phải có số tiền hơn 900.000.000 usd để mua cổ phiếu , thì bây giờ mới hơn được bác Bill nhé, bác nhắm vào năm đó có đủ sức không mà phán bừa thế, bác Bill không phải ai nói muốn hơn là hơn đâu nhé bạn
biết đâu bất ngờ thôi , chứ như chứng khoán việt nam 5năm về trước với bây giờ xem nhiều người goi là "nhà đầu tư" chắc đang nhặt lá đá ống bơ rồi giá cổ phiếu không bằng một mớ rau muống
Còn mua cổ phiếu Apple ngày hôm nay, liệu sau 10 năm nữa mua nổi chiếc ipod không?
@chichat đúng là Anti có nghề như bác @Serenade_apple nói nhỉ 😁
@chichat Ko mua cổ phiếu Apple, vậy mua cổ phiếu SS nhé. có thể đến 100 năm sau sẽ mua dc 1 con Wave tàu;)
đệt làm giàu ko khó vấn đề phải biếtvlàm giàu. Mà chắc gì thời đóa ng ta mua máy tính của Apple, h thì khác rồi
taituan83
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chuyện gì sẽ xảy ra: Nếu ông già em không bán 100m2 đất vào năm 1998, được đúng 30 triệu và mua con xe Honda 82 hết luôn ngần đó tiền. Mảnh đất đó giờ đây rơi vào dự án, chủ nhân hiện tại của nó được đền bù trên 3 tỉ đồng. Với 3 tỉ đồng hiện nay, có thể mua được hơn 100 chiếc xe Honda 82 mới coóng... Còn con xe 82 ông già em mua thời đó, hiện nay chị gái em vẫn đi ngon lành, và có người đang hỏi mua lại với giá 10 triệu đồng. Ôi! Cuộc đời ai biết đâu ngày mai...
@taituan83 Đọc xong câu chuyện của bạn mình rút ra một bài học đó là: Chỉ nên mua 1 món đồ khi nó thức sự phổ biến và giá trị của nó thực sự đúng với giá tiền.😔
P/S: Hồi xưa ai bỏ ra 6 cây vàng mua dream thái thì thấm nhất.😁
cometoi
TÍCH CỰC
11 năm
@Liên Đoàn 81 Con người thường tự hào mình có thể làm nên mọi thứ nhưng ko nghỉ rằng mọi thứ bắt đầu từ duyên..
romeobjw
ĐẠI BÀNG
11 năm
@shrelax84 Ông gia mình mua con "giấc mơ" đó hết 39 triệu ~8 cây vàng. + con 81 chẳng nhớ bao nhiêu nữa... 2 con đó giờ bán ~ 12tr (cả 2 ) :(
Chuyện gì xãy ra khi mua vàng 500k/1 chỉ . Bây giờ là 4tr1-->4tr6/1 chỉ. Với 3300$ tỉ giá 10.000đ thì mua dc 66 chỉ , tính ra cũng dc 300tr :p
@dmt4ukhw4 Tiền thời nào cũng vậy thím ơi. 500k thời đó có nhỏ như bây giờ ko? 10k lúc xưa sài khác bây giờ nha, nên có biết cũng ko mua mà.có lời đâu

sent from my Lumia 1280 using tinhte.vn
K2DnC
CAO CẤP
11 năm
Giá như ngày xưa ông bà em lên Hàng Ngang, Hàng Đào làm vài lô đất thì giờ có khi đời em đã sang 1 trang mới rồi 😆
nếu anh Việt Nam là nước giàu nhất thế giới thì ko phải xoắn.
Cổ phiếu Samsung đang lên kinh lắm đấy.rút kinh nghiệm từ Apple thì mọi người nên đầu tư vào samsung đi 😃 biết đâu bất ngờ mua còn hơn 100 cái macbook ấy chứ
@iloveiphone4 Đầu tư vô SS chắc khoảng 100 năm nữa mới dc 100 cái Macbook 😁
@iloveiphone4 Sự tăng trưởng của samsung qúa nhanh thiếu chất giống như bds việt nam vậy! và phụ thuộc nhiều vào gg.nên khả năng duy trì tăng trưởng và giữ vững e qúa khó
Mình ko tin,nếu bạn tin thì cứ đầu tư, biết đâu sau này là người nổi tiếng như buffet.. Hehe😁

mickylovely
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Serenade_apple
Mình nghĩ đầu tư vào Samsung tốt hơn ấy chứ, đầu tư vào Apple rất hồi hộp, nhất là vào giai đoạn hiện nay khi mà Apple ko còn đột phá nào nửa, thay vào đó Samsung từng bước từng bước 1 tăng doanh số và thị phần, tung ra hàng loạt những sản phẩm kéo theo lợi nhuận đỉnh cao. GG và Samsung hay Gg và các hãng khác là mối quan hệ cộng sinh, cả 2 cùng phát triển và cùng ........, ko có Samsung thì chưa chắc Android có thể áp đảo được IOS như bây giờ.
@mickylovely Mình thấy cả 2 thằng đều tăng đến xịt khói, vấn đề duy trì sự on định thì ko tin ss thôi

@mickylovely Mình nghĩ SS phát triển quá nóng. Đầu cơ thì có thể tốt còn đầu tư thì rủi ro quá.
Phát triển quá nóng sẽ dẫn đến những hệ luỵ khôn lường như Nokia và Moto trước đây. Quy mô, nhân sự, hạ tầng phải gia tăng để phục vụ cho những bước tiến mới mà chẳng có gì bảo đảm những bước đi đó không vấp ngã, đặc biệt là những cái mới, những cái SS chưa từng làm hoặc làm không tốt.
SS chắc chắn biết nhưng SS không thể kiểm soát được tình trạng quá nóng của mình và mặt trái của nó. Đây cũng là cơ hội cho những nhân tố mới của thị trường (sau này lại có giai thoại đầu tư vào đây như đầu tư vào SS hay Apple ngày nay).
meodenth
TÍCH CỰC
11 năm
điều gì sảy ra khi táo phá sản trước khi ra iphone bạn tiêu rồi:eek: tiền ngày xưa phải gấp 10 lần bi giờ ko nên so sánh ngày xưa với ngày nay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019