Chuyện gì sẽ xảy ra: Nếu bạn uống không đủ nước?

TDNC
24/3/2013 13:59Phản hồi: 198
Chuyện gì sẽ xảy ra: Nếu bạn uống không đủ nước?

Mặc dù nhìn vào cơ thể chúng ta toàn thấy da thịt với xương nhưng lại có đến ~70% thành phần trong đó là nước. Nước giúp duy trì mạng sống cho chúng ta, giúp cơ thể giải nhiệt, giúp máu huyết dễ lưu thông, giúp thận hoạt động tốt... Các chuyên gia về sức khỏe khuyên chúng ta nên uống từ 1,5 - 2 lít nước mỗi ngày, hoặc tính theo trọng lượng cơ thể (cứ 50 ml/kg cân nặng). Nếu uống không đủ nước thì các triệu chứng dưới đây sẽ rất dễ xảy ra.
[prebreak][/prebreak]
1. Bộ não là nơi cần nước trước tiên
85% não của chúng ta là nước, nếu não thiếu nước thì ta rất dễ bị tử vong. Do đó, não giữ vai trò điều khiển lượng nước trong cơ thể, nếu cảm thấy thiếu nước thì bộ não sẽ "rút" nước từ các bộ phận khác trong cơ thể về não trước để nuôi sống nó. Điều này giúp cho não (và chúng ta) sống được nhưng các bộ phận khác sẽ bắt đầu bị trục trặc.

2. Nước giúp giải nhiệt cho cơ thể
Khi trời nóng, nhiệt độ cơ thể tăng cao, mồ hôi trên cơ thể sẽ bắt đầu tiết ra để thực hiện vai trò làm mát. Nếu bạn uống quá ít nước thì sẽ không có đủ nước để tản nhiệt cho cơ thể. Nếu cơ thể quá nóng mà không được giải nhiệt thì sẽ gây ra các trạng thái như chóng mặt, choáng váng, ngất xỉu, bị sốc nhiệt...

3. Tim hoạt động khó khăn hơn khi thiếu nước
Thiếu nước, máu trong cơ thể sẽ trở nên đậm đặc hơn và làm cho tim khó đẩy chúng đi đến các nơi khác trong cơ thể. Và do tim phải dùng nhiều lực hơn để đẩy máu đi qua các động mạch nên áp suất máu sẽ tăng cao, dẫn đến cao huyết áp. Do đó đối với những người có vấn đề về tim mạch thì họ luôn phải bổ sung đủ lượng nước cho cơ thể.

4. Thận hoạt động chập chờn
Thận có chức năng bài tiết các chất trong cơ thể và nước là một thành phần không thể thiếu giúp cho thận được hoạt động tốt. Nếu uống thiếu nước, thận sẽ dễ bị nhiễm độc tố và không thể bài tiết các chất ra khỏi cơ thể, lâu ngày dẫn đến sạn thận, sỏi thận.

5. Bị táo bón
Ruột trong cơ thể chúng ta cần có nước để đẩy thức ăn đi nhanh. Nếu thiếu nước, thức ăn sẽ trôi chậm đi, dần dần làm cho chúng ta bị táo bón. Khi bị táo bón, chất độc bị kẹt trong ruột già sẽ ngấm ngược trở lại vào máu. Do đó, chúng ta cần phải uống nhiều và đủ nước để không bị táo bón (kết hợp với ăn nhiều chất xơ như rau, cải).

6. Nước giúp tiêu hóa tốt
Các triệu chứng như khó tiêu, ợ chua, các chứng loét đều có thể là dấu hiệu của việc cơ thể bị thiếu nước. Nước rất cần thiết cho quá trình tiêu hóa của cơ thể, nó giúp trung hòa bớt các chất dư thừa trong cơ thể, nếu bạn có bất kỳ triệu chứng nào kể trên thì hãy thử uống khoảng 900 ml nước trong vòng 20 phút thì sẽ thấy đỡ hơn rất nhiều.

Uống nước giữa các bữa ăn còn giúp cho dạ dày của bạn đẩy hết thức ăn còn lại đi, dạ dày sẽ trở nên trống trải hơn và sẵn sàng hoạt động cho bữa ăn kế tiếp, như thế dạ dày sẽ không phải làm việc quá sức để nghiền nát toàn bộ thức ăn. Ngoài ra nó còn giúp cho ruột non được sạch sẽ và tăng thêm độ trơn, giúp thức ăn có thể trôi đi nhanh hơn.

Qua các điều trên, ta có thể thấy việc uống nước đầy đủ là rất quan trọng để có một sức khỏe tốt. Bạn nên uống nước vào đủ các thời gian trong ngày, một ly sau khi thức dậy, uống nhiều ly trong ngày và một ly nữa trước khi đi ngủ khoảng 1 tiếng đồng hồ. Điều này sẽ giúp cho cơ thể luôn trong trạng thái hoạt động tốt, không bị thiếu nước ngay cả khi chúng ta đang ngủ. Nếu bạn tập thể dục hay vận động nặng thì nên uống nhiều nước hơn bình thường vì khi đó cơ thể phải vận động nhiều hơn, ra nhiều mồ hôi hơn nên bạn cần phải bổ sung đủ lượng nước.

Quảng cáo

Theo Lifeionizers
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sẽ bị khát nước.....

send from my Lumia 1280
@takun92 Vote kịch liệt cho bạn này!! chỉnh không cần chuẩn, ý lộn chuẩn không cần chỉnh:p
anh_saker
ĐẠI BÀNG
11 năm
@takun92 =)) chuẩn quá rồi
anvuitinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@takun92 Chuẩn vcd, ko uốg đủ nước thì sẽ khát nước =))))
Sent from my LT26i using Tinhte.vn
Bài này đã đọc lâu nhưng rất ý nghĩa. Cảm ơn bạn 😃
Nếu có bài "Chuyện gì sẽ xảy ra nếu ko uống đủ BIA?" sẽ hấp dẫn hơn nhiều =))
@shironguyen lạy thánh, uống nước cũng lười nữa 😃) em thì lười đi đ*'i thôi 😁
@ngotuuduc 😃)
phamthuc91
ĐẠI BÀNG
11 năm
@shironguyen em thì uống dù chỉ là 1 cốc bia thôi cũng say bí tỉ rồi 😁
@viettien_milo rựu đâu rồi ?
suquayve
TÍCH CỰC
11 năm
Nước, smartphone và bạn bè người thân là 3 thành phần ko thể thiếu trong cuộc sống của chúng ta...
-- Thiếu smart phone cuộc sống sẽ thật tẻ nhạt...
-- Thiếu nước ta sẽ chết
-- Thiếu bạn bè người thân... bạn sẽ thành thằng tự kỉ bên chiếc smart phone của mình..😁

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
@catlinh_ng90 Vậy bạn sẻ thành thằng tự kỉ bên cô nam.( bàn tay năm ngón):p

Sent from my LG-F180L using Tinhte.vn
HacYLang
TÍCH CỰC
11 năm
@suquayve 1. Thiếu smart phone, bạn ko chết.
2. Thiếu bạn bè, bạn ko chết.
3. Thiếu nước, chỉ chết sau 48 giờ.
Nhưng thiếu không khí? Bạn sẽ chết sau 2 phút.
@suquayve chỉ có thiếu tiền thì sẽ chết thôi,có tiền có hết
@lamhoang_vt Thật sự là buồn kinh khủng
Vay cac ban hay chu y bom nuoc vao co the khi thj co hong mjnh kho nhe;)

Sent from my HTC Desire HD A9191 using Tinhte.vn
Ngày xưa mình đi làm uống nhiều nước quá đổ nhiều mồ hôi quá.thế là cố nhịn chốn đỡ ra mồ hôi và kết quả là ....mắc chứng khát nước

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
antonvierus
ĐẠI BÀNG
11 năm
sẽ ko có gì mà đái =))
Sẽ ... khát nước. Vậy mà cũng hỏi.

Theo em cứ phải sử dụng "Điện Nước" đầy đủ mỗi ngày là Ô Kê. Khỏe phây phây. 😃

Đọc xong thấy khát nước quá, đi uống ... bia thôi. 😃
không phải giải quyết nỗi buồn nữa:p
dvthong
ĐẠI BÀNG
11 năm
phải uống bù thôi, đời cơ bản là không có thiếu 😁
hoang_eryk
ĐẠI BÀNG
11 năm
thả nào dân Châu Phi 99% bị táo bón 😁
duyepu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoang_eryk Em vừa làm ngụm nước thì đọc đến bác, tí thì phun mưa =))
mình có món rượu rồi, uống vào không thiếu nước cũng chả thiếu cơm 😁
Như cây khô.. Cá khô... Tôm khô...mực khô ..ngon
Kennhoc92
ĐẠI BÀNG
11 năm
Một ngày mình phải uống đến 3 4 lít nước lận 😔 chả hiểu sao người hay mau khát >"<
@Kennhoc92 Hoá ra là cũng có nhiều ng giống mình , mình cứ tưởng mình dị .
Kennhoc92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Andykool1810 Dị vậy đâu có gì,biến thái mới sợ đó bạn =)) còn vô số đứa bệnh hoạn lắm,chắc cũng có 1 ít lởn vởn trong cái diễn đàn này,ae mình cẩn thận 😆
@Andykool1810 Em thì lại ghét uống nước mà đặc biệt là nước lạnh, mùa hè nóng thì nóng thi thoảng em mới uống cốc nươc có đá ^ ^ , Hihi
@akikoi.vn Thế thì em thấy bác dị hơn cả em đấy ạ =))
hoang_eryk
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mời mọi người đến CAFFE Tinh Tế để giải khát nhé....;)
@hoang_eryk ok! phục vụ nước.........ân cần và chu đáo
@hoang_eryk Đây là chiêu PR của cafe tinhte à? 😃
Nước đối với cuộc sống chúng ta là rất quan trọng.
Nhưng mọi người thường không quan tâm lắm, chỉ uống qua loa ,hoặc uống khi khát...

Như vậy chúng ta phải uống nước như thế nào cho đúng cách
Xin được chia sẻ với mọi người những hướng dẫn hữu ích sau :

Hãy uống nước đúng cách

Cơ thể người cần trung bình từ 1,5 – 2 lít nước một ngày đêm. Thói quen sinh hoạt, ăn uống mỗi ngày ảnh hưởng không nhỏ tới việc bổ sung lượng nước cho cơ thể. Hãy làm theo các lời khuyên sau để giúp cơ thể bạn luôn luôn đủ nước

Uống nước ngay sau khi thức dậy
Việc đầu tiên khi thức dậy là hãy uống ngay 1 ly nước rồi sau đó mới đánh răng, rửa mặt... Và bạn đừng sợ uống nước bọt “dơ bẩn” vào, thật ra nước bọt của bạn rất sạch và giúp bao tử tiêu hóa bữa ăn sáng dễ dàng hơn.

Hãy uống nước trước bữa ăn
Uống nước trước bữa ăn sẽ làm sạch và trơn hệ tiêu hóa, giảm cảm giác đói và ăn ngon miệng hơn trong bữa ăn. Cung cấp một lượng nước vừa phải trước bữa ăn có thể “đánh thức” cơ quan tiêu hoá trong cơ thể, nhất là với những người mắc bệnh viêm dạ dày, đau rát thực quản hay các chứng bệnh về đường tiêu hoá. Thời gian uống nước tốt nhất là 30 phút trước bữa ăn.

Uống đủ nước và đừng để lúc khát nước mới uống
Khi bạn khát nước, lúc đó cơ thể bạn đã thiếu nước trầm trọng rồi. Hãy uống nước thường xuyên để không khát nước. Trung bình cứ nặng 10kg cần tối thiểu 0.4 lít nước. VD bạn nặng 60kg thì bạn cần uống 2.4 lít nước mỗi ngày.

Uống nước sau bữa ăn khoảng 2,5h
Lúc này nước rất có ích cho hệ tiêu hoá, giúp đẩy nhanh quá trình tiêu hoá thức ăn trong cơ thể

Bạn cần uống nước trước khi vận động hay khi tập thể dục
Trong quá trình tập, cơ thể sẽ mất một lượng nước khá lớn qua đường mồ hôi. Vì vậy, việc uống nước trước đó sẽ giúp cơ thể có được một lượng nước dự trữ, tránh tình trạng mệt mỏi, thiếu nước trong khi vận động.

Nếu bạn làm đúng những điều trên, đảm bảo sau 1 tuần, bạn sẽ cảm thấy con người mình khỏe hẳn ra
nguồn tham khảo internet.

...
@phuocthanh234566 Mình toàn uống nước để chống đói 😆
Đi WC ít hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019